News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<อ้าไม่หุบ …………>>>

Previous topic - Next topic

pall

กล่องนี้ๆๆๆๆๆมีอะไรข้างในเราต้องพิสูจน์...
 เป็นการท้าพิสูจน์ไม่ลองไม่รู้..... หนามาก..รัดแน่นมาก..ลองเขย่า...
 ดมกลิ่นพิสูจน์....ไม่มีอะไรผิดปรกติ...แปลกมาก...ดึงก็ไม่หลุด
 แน่นผิดปรกติสงสัยคนส่งต้องใช้กาวผสมน้ำลายตัวเองแน่ๆ...
 ถึงเหนียวผิดปรกติ.............
 เริ่มเอามีดมากรีดอย่างระวัง...

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0090 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ไอ๊...หย่า...รีบขยำๆๆๆๆทิ้งกระดาษห่อ..เจอแล้วๆๆๆๆๆ
 อ้าวกล่องนี้เป็นกล่องเนยนี่นา......
 แต่เอข้างบนยังมีกาวแปะอยู่แบบไหว้ครูทั้ง4ทิศ......
 สงสัยว่าต้องมีอะไรดีๆข้างใน.....ถึงได้ไหว้ครู4ทิศแบบนี้

pall

ในที่สุดของดีที่ท้าพิสูจน์ที่ได้ใช้มีด..เห็นด้ามมีดไหมว่าใหญ่แค่ไหน...
 ได้ตัดกล่องเปิดมาก็เป็นของดีอันนี้นี่เอง.....
 เย้ๆๆๆๆๆกะปิแม่แสวง....
 ที่ผ่านอุปสรรคต่างๆ...ที่เดินทางไกลมาจากเจนีวามาถึงBern
 และดีใจที่ไปรษณีย์ไม่ได้ทิ้งลงข้างทางเพราะคิดว่าเป็นของเน่า
 หรือระเบิดข้างใน......

**ขอบคุณมากค่ะคุณตุ้ม**
 ที่ได้ส่งกะปิแม่แสวงอร่อยจากตราดมาให้จากการกลับ
 ไปเที่ยวเมืองไทย...และพร้อมกับพริกขี้หนูในสวนที่ปลูกไว้..
 ทำให้บก..มีพริกตำกะปิได้..และขอบคุณมากสำหรับCardอันน่ารัก
 ไม่บอกหรอกนะว่าข้างในเขียนว่าอะไร
 ได้แต่บอกว่าซึ้งใจมากกกกกกกกกกก
 ขอตำน้ำพริกกะปิอ้าไม่หุบให้คุณได้รู้ว่ากะปิอร่อยมาก
 กะปิของคุณไม่มีกลิ่นเหม็นเลย...

pall

<<<อ้าไม่หุบ………นำพริกกะปิเจ >>>

pall

เครื่องปรุงก็เห็นในรูป...พร้อมแป้งโกกิ..
 เรื่องนี้ไม่ต้องพูดกันมากรู้จักการตำน้ำพริกกะปิกันดีทุกคน
 ครก..อายุนานมากแล้วที่ยังแลดูใหม่มากเพราะไม่ค่อยโดนตำ
 อย่าคิด2แง่2ง่ามนะ..

**การตำน้ำพริกกะปิ**
 ตำกันตามใจชอบนะไม่ขอเขียน
 ของป้าจะเน้นใส่กระเทียมมากมีกลีบนิดหน่อย
 เป็นเคล็ดลับหน่อยเพราะชอบ
 และใส่น้ำตาลปึก...และใส่มะขามนิดหนึ่งกับน้ำมะนาว
 น้ำพริกป้าไม่ใส่น้ำตาลจะใช้น้ำตาลปึกแทน

pall

เห็ดหั้นแบบที่เห็นชุบแป้งจะได้ไม่หนาและจะทำให้กรอบหน่อย
 และมะเขือก็หั่นตามใจชอบจะยาวหรือสั้นตามใจหั่นเป็นชิ้น
 สำหรับชุบแป้งทอด

pall

นำแป้งโกกิมาละลายกับน้ำอย่าให้เหลว
 แล้วนำเห็ดและมะเขือยาวมาชุบแป้งทอดให้เหลืองกรอบ

pall

เสร็จเรียบร้อยกินข้าวได้
 เห็ดชุบแป้งทอดรสจะเหมือนกุ้งชอบแป้งทอดอร่อยมาก

เทียนหอม

กระทู้ทรมานใจ แงๆ
 ป้าพอลแบ่งให้ลุงร๊อบบิ้นทานบ้างปั่วคะเนี่ย

ตุ้ม

น้ำยายไหย๋ค่ะ คุณ Pall น่าทานมากแต่ขอลดพริกหน่อยนะคะ กลัวปากอ้าไม่หุบค่ะ ไม่เคยทานเห็ดหรือมะเขือชุบแป้งทอดกับน้ำพริกมาก่อนเลย  อยากจะลองมั่งแต่ต้องรอไปฉายเดี่ยวเมืองไทยคราวหน้า  ตำที่นี่ไม่ได้แน่ๆค่ะไม่มีครกและกลัวลุงหนีไปนอนในห้องรับแขกค่ะ 5555 คุณลุงร๊อบบี้ใจดีจังยอมอยู่ร่วมบ้านกับถ้วยน้ำพริกดัวย

pall

สวัสดีจ๊ะเทียนหอม
 ลุงไม่อยู่ตอนตำน้ำพริก..ดีนะตอนตำแกไม่อยู่ไม่เช่นนั้นครกลอยแน่ๆ

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ตอนลุงกลับบ้านมาจากทำงาน
 จากเมนูอ้าไม่หุบ...กลายเป็นหุบไม่ยอมอ้า...
 จนลุงด่าว่า..ไม่เป็นมิตรไม่พูดจากับแก...
 กินน้ำพริกกะปิทีไรเกือบนอนโซฟาทุกที...
 แต่โชคดีมากตำคราวนี้สถานะการณ์ปลอดโปร่งมาก
 เพราะกะปิของคุณไม่มีกลิ่นเลยค่ะ..
 ขอบคุณอีกครั้ง...
 ปล.กินพริกขี้หนูคุณเกือบหมดแล้ว..นั่งกัดกินเพรียวๆ..
 กลางคืนแทบตายปวดท้องมากกกกกกกกกกก..

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

เห็นแค่ชื่อเมนู นิดก็ขำกลิ้งอยู่น่าคอม พออ่านแล้วยิ่งขำป้าในแต่ละมุข พักนี้ป้าเพลาแฮปปี้กับการทำกับข้าวมาก เห็ดกับมะเชื่อชุบแป้งน่าหม่ำมากๆเลยป้า ตกลงแล้วลุงไม่บ่นเพราะเกรงใจป้า หรือเพราะไม่ทันบ่นลุงสลบเพราะกลิ่นกะปิ ค่ะ

ป้าตุ้มค่ะขอชม ป้าสามารถมากกกกก ที่ส่งกะปิทางไปรษณีย์ได้ จ๊าบจริงๆค่ะ ท่านป้าทั้งสองเค้าน่ารักกระหนุงกระหนิงกันดี