News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<สตูว์กระต่าย......>>>

Previous topic - Next topic

เกตุ

แล้วทำเป็นสตูว์เนื้อได้ป่าวค่ะป้า อยากกินเนื้อ

pall

ทำได้จ้าเกตุ
 การทำอาหารของป้าใช้แบบความไวและง่ายเป็นหลัก
 อาจจะไม่เหมือนคนอื่นที่เขาทำกัน

เอาเนื้อมาก้อนหนึ่ง
 อะโรมาท,พริกไทยป่น,ผงใส่เนื้อ
 นำมาโรยใส่เนื้อทั้ง2ด้านเอาแป้งสาลีโรยทั้ง2ด้าน
 หลังจากนั้นก็โยนไปทอดในกระทะที่มีน้ำมันนิดหน่อย
 อย่าใช้ไฟอย่าแรงมากนักทอดอย่านานมากแค่ให้ทั้ง2ด้าน
 เหลืองกรอบหลังจากนั้น
 ก็นำไปใส่หม้อสำหรับตุ๋นและใส่น้ำล้างกระทะนิดหน่อยใส่ลงหม้อ
 ใส่ใบกระวานและเครื่องที่เห็นจากสะตูว์กระต่ายนี่แหละ
 วิธีทำก็เหมือนกัน
 ชิมรสแค่นี้อรอ่ยแล้ว
 **บางคนอาจจะนำเนื้อไปอบในเตาอบแบบที่ป้าทำก็ได้**

**จะกินสะตูว์เนื้อกับมันบดหรือก๋วยเตี๋ยวหรืออะไรก็ได้
 เลือกกินเอาเอง

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ ป้าพอล เกตุ
 ทึ่งกับการเก็บผักของป้าพอล โอ้โห ผักกาดขาวอายุเก้าเดือน

ข้าวโพดกวน ท่าทางอร่อยจังค่ะ

เนื้อกระต่ายเคยซื้อมาลองทำกินตอนอยู่ที่เจนีวาค่ะ ปรากฎว่า ทำไม่เป็น เลยไม่ค่อยอร่อย เพราะกระต่ายจะเนื้อน้อย ติดกระดูก เลยกินยาก สงสัยต้องเอาไปตุ๋นนานหน่อยเนื้อจะได้ยุ่ย กินง่ายนะคะ

ที่นี่ไม่เห็นเนื้อกระต่ายวางขายค่ะ

คุณลุงดูมีความสุขดีนะคะ : )

'หนุน

เพิ่งเคยเห็นค่ะป้า ....
 ผักกาดขาวอายุยืนที่สุดในโลก  -_-' .
 ...9 เดือน

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

มาเฉลยวิธีเก็บผักกาดให้อยู่นานแล้วหรือค่ะป้า มีการมาแย๊บๆกันไว้ แต่ลงท้ายว่าให้รออ่าน 5555
 ทำไมพักนี้ป้าขยันทำกับข้าวให้ลุงนอกเหนือจากเมนูมันผัดและผัดมันเอ้ นี่เป็นเหตุผลที่ทำให้อาการบาดเจ็บที่หัวเข่าของลุงดีขึ้นมาก ถึงขั้นไม่ต้องไปทำกายภาพบำบัดหรือป่าวค่ะ

ใบเตย

...เห็นแล้วอดหิวขึ้นมาไม่ได้เลยคะป้า...ทั้งขอบคุณสำหรับการแนะนำวิธีเก็บผักด้วยคะ....อีกสักสองสามสัปดาห์ถ้าอากาศดีขึ้นเตยคงจะได้เริ่มทดลองไปปลูกผักมาตุนไว้หน้าหนาวอย่างป้าบ้างซะแล้วคะ

pall

สวัสดีจ๊ะเทียนหอม
 สะตูว์กระต่ายถ้าทำดีๆอรอ่ยมาก
 มีเนื้อกระต่ายช่วงหน้าอกวางขายโดยเฉพาะแต่จะแพงมาก
 ลุงตอนนี้มีความสุขมากที่ไม่ต้องผ่าตัดจ๊ะ

สวัสดีจ๊ะขนุน
 น่าไปลงกินเนสมากๆ...บ้านป้ามักจะทำแบบที่คนอื่นไม่ทำกัน

สวัสดีจ๊ะนิด
 ใช่ตอนนี้เราดีใจกันมากเลย

สวัสดีจ๊ะใบเตย
 ถ้าใบเตยอยากเก็บแบบป้า...ต้องระวังอย่าให้ผักเปียก
 ผักจะต้องแห้ง พอห่อกระดาษหนังสือพิมพ์หนาหลายๆชั้น
 ก็นำไปใส่ในห้องใต้ดินหรือห้องข้างล่างที่เย็นหน่อย
 จะสามารถเก็บผักได้นานแบบป้าเลย
 มะเขือเทศดิบก็อย่าทิ้งมาทำแยมหรือห่อใส่หนังสือพิมพ์ได้
 ถ้ามีมากก็ทำแช่ตู้แข็งได้ป้าเคยเขียบอกวิธีไว้

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall และคุณลุง (ดาราหน้ากล้อง) รวมทั้งทุกๆคนดัวยค่ะ

ไม่กินเนื้อกระต่ายแต่จะกินกระต่ายช๊อกโกเลตแทนได้มั๊ยคะ  เห็นวางขายอยู่ทั่วไปเพราะใกล้เทศกาลอีสเตอร์แล้ว  จะเลือกเอาตัวเมียที่กำลังท้องหรือไม่ก็ตัวผู้อย่างที่เคยมีคนแนะนำในบ้านนี้มาแล้วจะได้ได้กำไรช๊อกโกเลตขึ้นมาอีก 5555

คำถามค่ะ  อาหารอีกจานของตากล้องทำไมมีแต่โพเลนต้ากับสลัดล่ะคะ  ไม่ทานเนื้อกระต่ายแล้วทานอะไรล่ะค่ะ????  ทานกระต่ายอิสเตอร์แทนหรือเปล่า