News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เต้าหู้ผัดขึ้นฉ่าย

Previous topic - Next topic

ปุ้ย

เมนูนี้ให้ป้าอีกแล้วอิอิ..เครื่องปรุง
 เต้าหู้เหลืองชนิดอ่อนผ่าเป็น 4 ชิ้น 1 ก้อน
 เห็ดหองแช่น้ำให้นิ่มหั่นแว่นบาง 4 ดอก
 ขึ้นฉ่ายหั่นท่อนยาว 2 นิ้ว 1ต้น
 น้ำตาลทราย 1/2 ช้อนชา
 ซีอิ้วขาว 2 ช้อนโต้ะ
 น้ำ 2 ช้อนโต้ะ
 น้ำมันพืช 2 ช้อนโต้ะ
 วิธีทำ...ใส่น้ำมันในกระทะตั้งไฟให้ร้อนเอาเต้าหู้ลงทอดให้เหลืองแล้วตักขึ้นพักไว้ จากนั้นก็ใส่เห็ดหอมลงผัดปรุงรสด้วยน้ำตาล ซีอิ้วขาว ใส่น้ำ ใส่ขึ้นฉ่าย สุกแล้วตักราดบนเต้าหู้ แค่นี้ก็อร่อยแล้วค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0078 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ขอบใจมากจ้าปุ้ย
 อยากกินขึ้นฉ่ายมากๆเลยไม่ได้กินมานานแล้ว
 ป้าไม่ได้ไปร้านไทยร่วม5เดือนแล้วนะนี่
 รอให้ลุงพาไปจะไปซื้อเต้าหู้เหลืองมากิน
 และจะทำเมนูนี้สักหน่อย
 ขอบใจมากจ้าสำหรับสูตร

ปุ้ย

ป้าขาเต้าหู้เหลืองที่มิกโกรก็มีค่ะ แต่ป้าต้องทอดเองให้พอเหลือง ที่ร้านไทยแพงค่ะ แต่ที่มิกโกรก้อนละ 3 แฟร้งค่ะปุ้ยซื้อที่ร้านไทยที่นี่ก้อนตั้ง 6 แฟร้งแพงมากเลยราคามะหาโหดเลยร้านนี้..ซื้อที่มิกโกรใด้ตั้ง 2 ก้อนแนะ..หุหุ