News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ยำสตรอเบอรี่กุ้งสด

Previous topic - Next topic

ปุ้ย

เครื่องปรุงก็มี  กุ้งกุลาดำ  แกะเปลือกเหลือส่วนหางผ่าหลัง 16 ตัว
 สตรอเบอรี่สด ผ่า 4 ชิ้น ต่อลูก จำนวน 20 ลูก
 ก้านคะน้า ลอกเปลือก หันตามความยาวประมาณ 1 ซม. 2 ขีด
 กระเทียมซอยบาง 2 ช้อนโต้ะ
 หัวหอมแดงซอยบาง 3ช้อนโต้ะ
 ใบคื่นช่าย 30 กรัม
 น้ำปลา 3 ช้อนโต้ะ
 น้ำมะนาว 3 ช้อนโต้ะ
 น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต้ะ
 พริกขี้หนูสวนตำหยาบ 10 เม็ด
 ขั้นตอนแรกลวกก้านคะน้าให้พอสุกในน้ำดืดจัด จากนั้นนำไปแช่ในน้ำเย็นทันทีแล้วตักจึ้นพักไว้  ส่วนกุ้งลวกพอสุกในน้ำเดือดจัด แล้วทำเช่นเดียวกันกับก้านคะน้า คือนำไปแช่น้ำเย็นทันทีตักขึ้นพักไว้  จากน้ันทำน้ำยำด้วยการนำกระเทียม น้ำมะนาว น้ำปลา น้ำตาลทราย  พริกขี้หนู ผสมให้เข้ากัน ชิมรสตามใจชอบ ก่อนที่จะนำกุ้ง ก้านคะน้า สตรอเบอรี่ หัวหอมแดง และใบคื่นช่ายใส่ลงไปแล้วคลุกเคล้าให้เข้ากันชิมรสอีกครั้ง เท่านี้ก็ใด้ยำสตรอเบอรี่ กุ้งสด รสเด็ดหวานฉ่ำด้วยรสสตรอเบอรี่ กรมกร่อมอร่อยลิ้นเหลือเกินคำบรรยาย..แช้บบบ..

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0072 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

น่ากินมากจริงๆจ๊ะปุ๊ยวันหลังจะลองทำกินแบบไม่ใส่กุ้ง
 ดูท่าทางจะแซ่บมากจริงๆ
 เสียดายไม่มีรูปยั่วน้ำลาย
 ขอบใจอีกครั้งจ๊ะสำหรับสูตรอาหารอร่อย

ปุ้ย

หวัดดีค่ะป้าพร  ถ้าป้าไม่กินรสขัดก็ลดพริก เหลือแค่ 5 เม็ดก็พอคะ รูปยั่วนำ้ลายปุ้ยแปะไม่เป็นค่ะป้าขออภัยค่ะ ยำเห็ดแชมเปนยองนี้ก็ใด้นะคะป้าทำแบบเดียวกันแต่ใส่เห็ดแทนสตรอเบอรี่และใส่อกไก่ต้มแล้วฉีกเป็นเส้นๆใช้แทนกุ้งนะค่ะ..

ปุ้ย

ขออภัยค่ะ  รสจัดนะค่ะไม่ใช่รสขัดอิอิ ตาลายจิ้มผิดบ่อยมากเลยค่ะ..

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

รสชาติท่าจะเด็ดนะค่ะคุณปุ้ย น้ำลายหยดแล้วแค่นึกภาพ. ป้าเพลาแกเป็นมังสวิรัตเลยของดกุ้ง ใส่ถั่วแกล้มแทนพอได้ไหมค่ะคุณปุ้ย

ปุ้ย

หวัดดีค่ะคุณนิด คุณป้าชื่อเพลาเหรอค่ะ นึกว่าชื่อป้าพร..ใส่เม็ดมะม่วงหิมพาน์ทอดหรือถ้วแกล้มก็ใด้ค่ะ ยิ่งแช้บ มันกรอบอร่อยยิ่งขึ้นนะค่ะ..