News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

คาดว่าคงเป็น ... Brüssmuslech หรือเปล่า

Previous topic - Next topic

เกตุ

แหะๆ ตกภาษาง่ะ มันชื่ออะไรเนี่ยทำกินเป็นอย่างเดียวอร่อยด้วยน๊า
 ทำง่ายนิดเดียวเอง เราเรียกผลไม้รวมล่ะกันเอิ้กๆๆ อายจัง

เตรียมของดังนี้นะคะ
 1. ผลไม้ต่างๆ
 2. Rahm สีแดง
 3. น้ำตาล 3 ช้อนโต๊ะ
 4. โยเกิร์ตรสสตอเบอร์รี่

แค่นี้ล่ะ ก็จะได้กินอร่อยแบบนี้

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0070 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ket

ผลไม้ที่ใช้ในวันนี้

1. สตอเบอร์รี่ (กำลังลดราคา และขาดม่ะด้าย)
 2. กล้วย
 3. ผลไม้กระป๋องรวม
 4. สับปะรดกระป๋อง

ใส่ส้มด้วยก็อร่อยนะ ปลอกเอาแต่เนื้อข้างในใส่ วันนี้ลืม

เกตุ

สับปะรดเปิดฝาก็เทใส่เลย อย่าทำตามเด้อ ควรหั่นก่อนจะกินง่ายก่ากั่กๆ
 ทำไปด๊าย

เกตุ

หั่นผลไม้เสร็จข้างบนก็เอาน้ำตาลใส่ 3 ช้อน คนๆให้เข้ากันแล้วเข้าตู้เย็น 1 ชะโมงนะคะ หลังจากนั้นก็เอาออกมาใส่โยเกิร์ตรสสตอเบอร์รี่
 หัวข้อแรกลืมว่าต้องมี Schlagrahm เขียนถูกมั๊ยล่ะเนี่ย กลุ้มฟ่ะ
 ที่มันเป็นเม็ดอ่ะๆไปเดินหาดูที่มิโกรล่ะกันกั่กๆๆ

เกตุ

คนๆให้เข้ากันค่ะ แล้วก็เอาเข้าตู้เย็นอีก 1ชะโมง ให้เม็ดนั่นล่ะมันนิ่ม

เกตุ

Rham ค่ะ พอครบก็เอาออกมาจัดการได้โลด

เกตุ

เอา Rham ไปปั่นๆๆ ให้ได้ประมาณนี้อ่ะ ควรใช้เครื่องถ้าตีล่ะกล้าม
 ขึ้นแน่ๆ เพราะต้องตีให้ได้ร้อยครั้งถ้ายังไม่ได้ก็ต้องตีเพิ่มอีก

เกตุ

เอาไปราดใส่เลยค่ะ แล้วก็คนๆให้เข้ากันแค่นี้ล่ะเสร็จพิธีฟาดโลด
 หรือจะเอาเก็บเข้าตู้เย็นต่อ เก็บไว้กินได้หลายวันอร่อยมั่กๆ สูตรนี้ได้
 มาจากอิดีตปั๋วค่ะ

pall

ชอบกินมากเลยเกตุ
 Birchermüesli กินได้ไม่เบื่อเลย
 คนสวิสกินกันเป็นอาหารเช้า  อาหารว่างและอาหารเย็น
 ถ้าป้าทำทีเป็นกาละมังเลย  ลุงต้องนั่งฟัดทั้งวัน
 เห็นด้วยว่าคนสวิสจะชอบกินBirchermüesliกัน
 ขอบใจอีกครั้งจ้าสำหรับสูตร

เทียนหอม

เม็ดๆ Schlagrahm คือ ธัญพืช รึป่าวคะ ที่ฝรั่งเค้ากินกับนมหรือโยเกิร์ตเป็นอาหารเช้ารึป่าวเอ่ย

Rham นี่คือ วิปปิ้งครีมรึป่าว เดาเอาจากรูป อิอิ

น่าทานมากๆเลยจ้า เกตุ อาหารเพื่อสุขภาพเลยนะเนี่ย

หน้าตาคล้ายอาหารเช้าที่เราทานเลย ใส่ผลไม้ โยเกิร์ต แล้วก็ธัญพืช แต่ไม่ได้ใส่น้ำตาล กะ Rham

ปล เห็นกล่องโยเกิร์ต แล้วคิดถึงตอนที่อยู่ที่เจนีวา ทานทุกวันเร๊ยจ๊ะ อร่อยๆ

ยาหยี

ชอบทานมากเลยอะเกตุ เป็นอาหารเช้าที่อร่อยที่สุด   นึกถึงตอนคลอดไปนอนที่โรงบาลหงะ เค้าก็ทำ  Birchermüesli  ให้ทานตอนเช้าทุกวัน และก็มีหนมปังกะเนยและแยมทุกเช้า  เราก็ทานคู่กันได้ทุกเช้าเหมียลกัลล์เอิ๊กก

ช่ายแล้วค่ะคุณเทียนหอม Rham  คือวิปปิ้งค์ครีมค่ะ จะเป็นนมข้นๆมันๆค่ะ

เกตุ

กั่กๆๆ เกตุไม่รู้สักอย่างแร่ะว่ามันแปลเป็นไทยอะไร รู้แต่ว่าใส่พวกนี้ล่ะกั่กๆๆ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

เข้ามาดูตั้งนานแล้ว แต่นึกไม่อกว่าจะเขียนแจมอะไรดี  ประมาณว่า พี่ตื้นตันปลื้มใจกับน้องจริงๆที่สามารถทำขนมกินเองออกมาสำเร็จได้ 55555555 แซวเล่นนะ แล้วตกลงหมดไหมอ่างนี้ เสร็จคุณลูกหรือคุณแม่หละ

เกตุ

ก๊ากกกกกกกกกกก หมายฟามว่างัยอ่ะ ฮ่วยยยยยยย

ลูกไม่ยอมแตะเล้ยคึดเบิ่ง เซ็งอิหลีตั้วนิ