News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

พายแอ๊บเปิ้ลค้า

Previous topic - Next topic

ยาหยี

วิธีทำพายแอ๊บเปิ้ลสูตรของแม่สามีนะค่ะ อร่อยและรวดเร็วค่ะง่ายๆ

เรามาเตียมวัตถุที่จะทำกันค่ะ
 มี 1. แผ่นทำพายสำเร็จ หาซื้อได้ที่ Coop und  Migrow นะค่ะ
 2. นมยูเอชที Halbrahm  
 3.เม็ดอัลมอนด์บด  Mandeln   มีทั้งมี่มิโกรและคูป
 4.น้ำตาล
 5.ไข่ไก่2ฟอง
 6.แอ๊บเปิ้ลลูกสวยประมาณ5-6ลูก

เตรียมเครื่องปรุงตามรูปนี้นะค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0069 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ยาหยี

แอ๊บเปิ้ลค่ะลูกใหญ่ประมาณนี้นะค่ะ

ยาหยี

แอ๊บเปิ้ลเอามาล้างแล้วปอกเปลือก แล้วหั่นแบบในรูปนี้นะค่ะ ไส้แข็งๆตรงกลางก็ตัดทิ้งค่ะ

ยาหยี

เสร็จแล้วเอาแผ่นพายมาวางลงในถาดใช้มือบีบๆให้เข้ากะถาดหรือกดๆให้ลงพอดีกะก้นถาดนะค่ะ

แผ่นพายนี้จะเป็นแบบวงกลมพอดีกะถาดเลยค่ะ  พอบีบเข้ากะถาดเสร็จแล้วใช้ช้อนซ่อมจิ้มให้เป็นรูๆแบบนี้ค่ะ

ยาหยี

พอเสร็จแล้วก็เอาเม็ดอัลมอนด์บดโรยให้ทั่วถาด เลยนะค่ะ ตามด้วยน้ำตาลโรยให้ทั่วถาดเหมือนกันแบบนี้ค่ะ

ยาหยี

หลังจากนั้นเอาแอ๊บเปิ้ลที่เราล้างและหั่นไว้มาเรียงลงในถาดให้เต็มแบบนี้ค่ะ
 พยายามเรียงให้สวยงามนะค่ะพายออกมาจะสวยและน่าทานมากๆค่ะ

ยาหยี

ระหว่างที่เราทำอยู่นี่ก็หันไปเปิดเตาอบทิ้งไว้ให้ร้อนนะค่ะ ใช้ไฟอบ200  ใช้เวลา55นาทีพอดีเป๊ะเลยค่ะ แต่ต้องรอให้ไฟร้อนจริงก่อนนะค่ะถึงจะเอาน้ำพายราด

พอเรียงเต็มถาดแบบรูปบนแล้วก็เอาน้ำตาลโรยให้ทั่วแอ๊บเปิ้ลอีกทีค่ะตามรูปเลยนะค่ะ

ยาหยี

เสร็จแล้วเรามาเตรียมน้ำราดพายกันค่ะ หาภาชนะอะไรก็ได้ค่ะสำหรับตัวเองใช้ที่ชงชาค่ะมันมีปากแหลมๆง่ายสำหรับเทราดไม่หกเลอะเทอะค่ะ

เอานมกล่องยูเอชทีเทลงไป สำหรับกล่องนี้ใช้ไม่หมดค่ะเหลือหน่อยหนึ่ง  เสร็จเเล้วตอกไข่ลงไปทั้ง2ฟอง ตีให้เข้ากันค่ะ   พอเตาร้อนแล้วเทน้ำพายราดลงไปในถาดแอ๊บเปิ้ลที่เราโรยน้ำตาลไว้นะค่ะ แล้วเอาเข้าเตาอบเลยค่ะ

การโรยน้ำตาลโรยให้ทั่วแอ๊บเปิ้ลนะค่ะรสชาดกะลังพอดีเลยค่ะถ้าโรยมากเกินไปก็จะหวานไป ส่วนตัวแล้วจะไม่ชอบหวานมาก  รสอมหวานอมเปรี้ยวของแอ๊บเปิ้ลนี่อร่อยเหาะค่ะ
 รูปนี้เทน้ำราดพายค่ะ

ยาหยี

ออกมาน่าตาน่าทานไหมค่ะ

ยาหยี

ทานกะกาแฟร้อนๆเข้ากันเข้ากันค่ะ
 หรีอจะทำพาย aprikosen นะค่ะวิธีทำเหมือนกันเด๊ะเลยค่ะ ออกมาหอมอร่อยมากขอบอก

ยาหยี

aprikosen  ก็ผลไม้ลูกเหลืองๆนะค่ะ

ยาหยี

ลองดูนะค่ะ จาได้พายที่อร่อยและสดสะอาดทานเองที่บ้านค่ะ

ยาหยี

ลองซักคำไหมค่ะ

เกตุ

อืมไม่ยากแหะ เด๋วพรุ่งนี้ทำกินดีก่า

เกตุ