News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ผัดผัก

Previous topic - Next topic

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

ส่วนผสม.
      ผักกาดขาว                           1/2 หัว
      บล๊อครี่                                 1     หัว ขนาดเล็ก
      แคอรท                                 2     หัว ขนาดกลาง
      ก้านเชอรี่                               3     ก้าน
      ถั่วแดงต้มสุก                         3     ช้อนโต๊ะ
      ถั่วเหลืองเม็ดใหญ่ต้มสุก        4     ช้อนโต๊ะ
      ถั่วอัลมอล                              3    ช้อนโต๊ะ
      เม็ดมะม่วงหิมท์พาน              3   ช้อนโต๊ะ
      กระเทียมสับ                          1    ช้อนโต๊ะ
      ซีอิ้วขาว                                 3    ช้อนโต๊ะ
      น้ำมันหอย                              1    ช้อนชา
      น้ำมันสำหรับผัด                     1    ช้อนโต๊ะ
 # อัตราส่วนของผักและถั่วอาจเพิ่ม ตามใจผู้ทำว่าชอบอะไรมาก #

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0063 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตั้งกระทะให้ร้อนปานกลางใส่น้ำมัน กระเทียมผัดให้หอม ใส่แครอท ก้านเชอรี่ บล๊อครี่ ผักกาดขาว

เมื่อใส่ผัก ( ไม่ต้องให้นานสำหรับคนชอบผักกรอบๆ )ซ๊อตปรุงรสทั้งหมดแล้ว ใส่ถั่วรวมลงคลุกกลับไปมา ปิดไฟตักใส่จานเสริฟ

จะรับประทานกับข้าวสวย ข้าวต้ม หรือทานเปล่าๆเป็นมื้อเย็น เพื่อลกน้ำหนักได้ค่ะ

Tak

สวัสดีค่ะ คุณนิด เข้าใจแล้วค่ะว่าผัดผักของคุณธรรมดา
 ที่ไม่ธรรมดา ครงที่รวมมิตรถั่วนี่เองค่ะ 5555ทานได้เฉพาะมื้อเย็นอยู่บ้าน และไม่มีแขกค่ะ(เพราะมลพิษเบื้องล่าง)   น่าทานมากๆค่ะ
 สีสันเยี่ยม แบบนี้อยู่ท้องได้นานๆดีค่ะ เป็นโรคหิวบ่อยๆค่ะ 555 กำลังลด ไปได้สวย 5กก แล้วค่ะ ใช้พวกผักๆแบบนี้ล่ะค่ะ แต่ถ้าเพิ่มถั่วต่างๆ ดีมากกว่า ที่สุดค่ะ อร่อยด้วย ขอบคุณค่ะ