News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เมนูโปรดวิคเอ็นนี้

Previous topic - Next topic

พิราบสีชมพู

นานมากแล้วทิ่ไม่ได้ทำเมนูนี้เพราะยุ่งยากพอประมาณ แต่พอทำเสร็จแล้ว โหย..อร่อยสะใจสุดๆ
 (ปลานึ่งผักจิ้มแจ๋ว)เรียกถุกเปล่าน๊อ..
 ปลาหมอ--ดั้นด้นไปหาซื้อมา อิอิ 1ตัว
 ผักตามใจชอบ
 ข้าวเหนียวนึ่ง
 น้ำพริกมะเขือเทศ
 ผักชี-ต้นหอม-
 น้ำปลาร้านิดหนึ่ง
 วิธี.
 ทำความสะอาดปลาแล้วหมักเกลือรากผักชีทิ่โขลกหยาบๆ
 ผักทิ่ล้างแล้วนำมาเรียงใส่ ซึ้ง วางปลา แล้วเอาผักอีกส่วนวางทับข้างบน ตั้งไฟนึ่งประมาณ 30นาที
 ข้าวเหนียว 20นาที นึ่ง
 นำพริกสด-กระเทียม-ต้นหัวหอม-รากผักชี คั่วพร้อมกันจนสุกพอดี มะเขือเทศต้มทั้งลุกจนสุกหรือเห็นเปลือกลอกแล้วยกลง โขลกพริก-กระเทียม-หัวหอม-รากผักชี ก่อน จนละเอียดแล้วนำมะเขือเทศลงโขลกตาม ปรุงเปรี้ยวนิดหน่อยด้วยมะนาวสด เยาะน้ำปลาร้า เกลือนิดๆ แง่มๆๆอร่อยมากๆค่ะลองดู..

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0061 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะพิราบสีชมพู
 ดูเมนูที่ทำเสร็จแล้ว...รู้เลยว่าแซ่บจริงๆ...
 เสียดายไม่มีรูปมาลง..ถึงไม่มีรูปน้ำลายก็ไหลแล้ว..
 เสียดายที่ป้ากินไม่ได้..
 นึกถึงปลาหมอสมัยที่ป้าอยู่บ้านนอกและยังกินพวกนี้อยู่
 ปลาหมอตัวตัวโตมากและเนื้อฟูเลย..

ขอบใจสำหรับสูตรอรอ่ยที่นำมาแบ่งปันกันจ๊ะ

พิราบสีชมพู

_/|\_กราบสวัสดีค่ะป้า ป้าจ๋าป้าก่ะลุงออกเดินทางกันแย้วหรือคะ?แหมๆๆมะบอกกันเยย 19มิถุนานั่นเดือนทิ่แล้วใช่ป่ะคะป้า?หรือว่า19เดือนนี้พิราบงง แหะๆๆ ไม่เป็นไรค่ะสำหรับสูตรนี้ คิคิ ยังไงก็คิดว่าไม่ค่อยจะมีคนอยากทำแน่นอนเพราะมันเป็นเมนูทิ่ยุ่งยากมากๆ ถ้าป้าเดินทางเดือนนี้ก็ สุข สดชื่น และสวัสดิภาพค่ะ_/|\_

pall

สวัสดีจ๊ะพิราบๆๆสีชมพู
 อิอิจริงๆด้วย..ทำไมป้าป้ำเป๋อถึงปานนี้
 คนแก่ก็แบบนี้..เดือนนี้จ้า..
 19Juli..ขอบใจมากจ้าที่เข้ามาบอก..
 และขอบใจสำหรับคำอวยพรจ้า..
 ป้าว่าต้องมีคนนำไปทำแน่ๆขนาดป้านั่งอ่านยังรู้สึกแซ่บ
 น้ำลายหยดรดคอมเลย...