News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

หมูกรอบค๊า

Previous topic - Next topic

เกตุ

เริ่มแรกหาหมูสามชั้นมาก่อง อิ อิ อิ

1. ผงพะโล้ 1 ช้อนโต๊ะ
 2. เกลือ 1 ชช. (เกตุใช้หมู 600 กรัม รู้สึกมันจืดๆอ่ะถ้าเพิ่มเกลืออีกน่า
 จะดี แต่อันนี้ตามสูตรของเขาเด้อ)

เสร็จก็ล้างหมู แล้วก็หั่นตรงเนื้อประมาณ 1 ซม. หั่นลงไปให้ลึกจน
 เกือบถึงหนังหมูโลด  เสร็จแล้วก็ต้มน้ำเปล่าให้เดือดๆๆๆๆๆๆ แล้วเอา
 มาราดลงหนังหมู (แต่ที่เกตุทำเอาหมูไปต้มในน้ำเดือดอ่ะ อิ อิ อิ แต่
 ว่าต้มน้ำมาราดหนังหมูน่าจะเวิร์คเพราะที่เอาไปต้มรู้สึกมันดูดน้ำแล้ว
 มันดูไม่ค่อยแห้งเหมือนหมูตรงเนื้ออ่ะนะคะ)

เสร็จแล้วก็เอาเหล็กจิ้มเนื้อบาร์บีคิว หรือซ่อม จิ้มๆๆๆๆๆๆให้ทั่วหนังหมู
 เอาให้พรุนไปเลย ก็เอาน้ำส้มสายชูทา และโรยเกลือตามลงไปพอ
 ประมาณอย่ามากนะคะเด๋วเค็ม

แล้วก็เอาเกลือ 1 ชช. ผสมกับผงพะโล้ 1 ช้อนโต๊ะ มาทาด้านเนื้อของ
 หมู ทาทุกซอกทุกหลืบ ทาให้ทั่วเลยค่ะ เสร็จแล้วก็เอาวางไว้ใน
 ตะแกรงในห้องครัว ตากไว้ 1 คืน

เช้ามาก็เอาเข้าเตาอบ 270ซี  เวลา 35 นาที ลดไฟเหลือ 220ซี  45
 นาที ใช้ไฟทั้งข้างบนข้างค่ะ ต้องคอยเดินไปดูบ่อยๆเผื่อไหม้ด้วยนะ
 คะ ถ้าดูแล้วมันน่าจะโอเค เวลาก็ไม่ต้องถึงที่กำหนดก็ได้ เพราะที่เกตุ
 ทำก็ม่ะได้ดูเวลา อิ อิ อิ เดินไปดูเอา

ถ้าดูแล้วหนังหมูบางที่ไม่ค่อยฟู ให้ต้มน้ำมันร้อนๆ เทราดหนังหมูอีกที
 อันนี้รับรองเลยว่าหนังหมูฟูกรอบแน่นอน แต่ที่เห็นในรูปม่ะด้ายเอา
 น้ำมันราด รีบทำรีบปายง่ะแต่หนังก็กรอบเหมือนกันน๊า แต่ถ้าเอาน้ำมัน
 ร้อนๆราดลงไปอีกทีหนังจะน่าเจี๊ยะกว่านี้

สูตรนี้ก็แอบเข้าไปจิกในพันติ๊ปมาล่ะก๊า

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0051 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

Jenny

สููตรอยูู่นี่เอง

ว่าแต่ว่า*เจ้าหมููสามชั้นเนี่ยเราจะหาซื้อได้ที่ไหนคะ?? เห็นแต่ในCoop  ใน Migro มีแต่อันที่เค้าใส่เกลือหมักแล้ว แล้วมันก็ค่อนข้างเค็ม จะใช้ทำหมููกรอบได้อะเป่า???

เกตุ

ถ้ามิโกรนี้ไม่แน่ใจว่าสั่งได้อ่ะป่าวเด้อเจนนี่ แต่ที่โค๊ปนี้เขาสั่งได้นะ
 เราไปบอกเขาว่าอยากได้หมูสามชั้น จะเอาเป็นกิโลก็บอกเขาไปบอก
 แล้วบอกว่าไม่ต้องหั่นให้เรานะ เอาแบบหนาๆอย่างนั้นเลย

อันนี้เกตุไปซื้อที่คาร์ฟูร์ล่ะ ตอนแรกรอจะไปซื้อที่สลาฟฮอฟ (เขียน
 มั่วอ่ะนะ) จะบอกว่าโรงฆ่าสัตว์ก็คงจะน่ากลัวก๊ากๆๆ ที่นี่จะถูกมาก
 เพราะเขาส่งของพวกนี้ให้โค๊ป มิโกร คาร์ฟูร์ ทั้งหมดในซูริค หมูสาม
 ชั้นจะเอาใหญ่แค่ไหนมีให้หมด แถมกิโลละ 11 ฟรังเอ๊ง ถึ๊กๆๆ แต่เกตุ
 ไปซื้อที่คาร์ฟูร์ 600 กรัม มัน 11 ฟรังง่ะ ลองไปถามที่โค๊ปเอาเน้อ

pall

ขอบใจเกตุมากจ๊ะ
 อิอิเดี๋ยวฝากจุ๊บฝ่านส่งมาแทนแม่55555
 ฝ่านมันดีใจมากเลยเพราะเป็นของชอบของมัน
 อิอิสงสัยเราต้องรีบเกี่ยวดองกันไวๆแล้วหล่ะ
 จองๆๆคารีน่าให้ฝ่านป้าจะยกเหมืองเพชรให้1เหมือง