News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ยำถั่วพู

Previous topic - Next topic

มาราตี

เครื่องปรุง  

1. ถั่วพูอ่อนๆล้างสะอาดหั่นตามขวาง 1 ถ้วย  
 2. น้ำพริกเผา 1 ช้อนโต๊ะ  
 3. หัวกะทิ 3 ช้อนโต๊ะ  
 4. หมูหั่นต้มสุก 1/2 ถ้วย  
 5. กุ้งกุลาดำปอกเปลือก ผ่าหลังต้มสุก 5 ตัว  
 6. น้ำปลาดี 5 ช้อนโต๊ะ  
 7. น้ำตาลปี๊บ 2 ช้อนชา  
 8. น้ำมะนาว 1-2 ช้อนโต๊ะ  
 9. ใบสะระแหน่ 10-15 ใบ  
 10. พริกขี้หนูสวนบุบ 5 เม็ด  

1. ละลายน้ำพริกเผา น้ำปลา น้ำมะนาว น้ำตาลปี๊บ  

2. ผสมหัวกะทิกับกุ้ง หมู ถั่วพู คลุกเคล้าทั่วกัน ชิมรส ตักใส่ภาชนะ โรยผักชี ใบสะระแหน่ พริกขี้หนู  

ข้อเสนอแนะ : ถ้าชอบเผ็ดมากผสมพริกขี้หนูกับเครื่องเลยก็ได้ และน้ำพริกเผาจะออกรสหวาน ให้ลดน้ำตาลลงได้  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0049 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

maratee

ทานกันให้สนุกน่ะคะ

maratee

สูตรนี้ ไม่มีชื่อ เเละไม่มีรูปด้วยน่ะเพราะ ไม่ได้ตั้งใจทำ  เมื่อวานต้องไปทำงาน  
 เเละทำถึงสองทุ่ม ก็เลยต้องทำอาหารไว้ให้สองหนุ่มที่บ้าน ก่อนไปทำงาน  
 คิดไม่ออก ไม่รู้จะทำอะไรที่เร็ว เเละอร่อย  
 เปิดตู้เย็น เจอ มันฝรั่ง ที่ต้มไว้เเล้ว เนื่อที่หั่นไว้เเล้ว เเละเห็ดฟางดอกเล็กๆ  
 ก็เลย จับ สามอย่างนี้มาหั่นๆผัดๆ ยกให้สองหนุ่มเขาทานกัน ชมกันใหญ่เลยว่าอร่อย  อุ้ยโม้มาก น่าเบื่อ เอาสูตร ไปเลยเเล้วกันน่ะ  

มันฝรั่งต้ม  
 เห็ดฟาง(ดอกเล็ก) ผ่าครึ่ง  
 พริกไทย  
 หอมใหญ่ หั่นเป็นชิ้น สี่เหลี่ยมเล็กๆ  
 เนย  
 เกลือ  
 เนื่อ(วัว)  
 (ทุกอย่างกะประมาณเอาเองน่ะคะ)  

1 กระทะตั้งไฟให้ร้อน ใส่เนยไป 1 ช้อนโต๊ะ ตามหอมใหญ่ ด้วยเห็ด เกลือ พริกไทยป่น เเละน้ำประมาณ ครึ่งเเก้วเล็กๆ  
 2 นำกระทะอีกใบ ตั้งไฟให้ร้อน ใส่เนยไป 2 ช้อนโต๊ะ ตามด้วยเนื้อที่หั่นเเล้ว ผัดจนสุขเติมเกลือ พริกไทยป่น เสร็จ นำ  
 3 มันฝรั่งปอกเเล้ว ใส่จาน ตักเห็ด เเละเนื้อ ใส่ข้างๆ เด็ดต้นหอมเล็กๆ สักสี่ห้าต้น วางบน มันฝรั่ง จะดูสวยเเละมีสีสัน ดีน่ะคะ

maratee

ขอปิดท้าย เมนูฤดูร้อนนี้ เลยเเล้วกันน่ะคะ

อีกสองเดือน (กลับจากเมืองไทย)  พบกันใหม่ กับเมนูใหม่ๆ น่ะคะ  

ขอให้ป้าพอลเเละ เพื่อนๆ  สนุกกับหน้าร้อน ของ ที่นี่น่ะคะ

มาราตี

blacktea

ขอบคุณ คุณมาราตีค่ะ สำหรับสูตรอาหารน่ากินทั้งนั้นเลย
 ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ ถ่ายรูปมาฝากด้วยค่ะ