News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ขนมปังเปีย Zopf

Previous topic - Next topic

ทิรามิสุ

ถึงทิรามิสุ พึ่งจะมาอยู่สวิส แต่ด้วยความที่มีสามีเป็นสาวกขนมปัง
 แล้วเฮียแกก้อถือคติ  
 "ไม่กินอาหารไทยก้อไม่ตาย แต่เมื่อไรขาดขนมปังแกอาจจะตายได้"
 มันเลยทำให้ทิรามิสุ ต้องมาหัดทำขนมปังมัดใจสามีค่ะ
 โดยการไปอ้อนขอสูตรมาจากแม่ของเฮีย

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0045 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ทิรามิสุ

สูตรก้อง่าย แถมวิธีทำก้อง่าย แสนง่าย โดยใช้เจ้ากล่องนี้เป็นตัวช่วยค่ะ

ทิรามิสุ

สูตร
 1.แป้งขนมปัง 500 กรัม
 2.ยีสต์สด Hefe 1/2 ก้อน หรือ 20 กรัม
 3.เนย 60 กรัม
 4.เกลือ 1 ชช.
 5.น้ำตาล 1 ชช.
 6.นมสด 250 ml
 7.ไข่ 1 ฟอง
 8.กล่องทัฟฟาแวร์พร้อมฝาปิด 1 กล่อง

เอานมใส่เนยไปอุ่นในไมโครเวฟให้เนยละลายดี แล้วทิ้งไว้ให้เย็น  
 เอายีสต์ใส่แก้วผสมน้ำตาล บดให้เข้ากัน เติมนมนิดหน่อยพอคนให้เหลว
 เอาแป้งใส่ในกล่องทัฟฟาแวร์ เติมเกลือ จากนั้นเอานมละลายเนยใส่ลงไป ตามด้วยยีสต์ผสมน้ำตาลแล้ว
 จากนั้นเอาไข่มาตอกตีให้แตกด้วยช้อน จากเทลงไปในแป้ง ให้เหลือไข่ติดกันแถ้วนิดหน่อยนะค้า ไว้ทาหน้าก่อนอบขนมปัง
 เอาไม้พายคนให้เข้ากัน ถ้าแป้งเหลวเอาแป้งโรยได้ค้า  
 ดูพอเนื้อแป้งพอเข้ากัน เอาฝามาปิด ใช้มือกดกล่องหมุนไปตามโต๊ะ แทนเครื่องนวดแป้ง หมุนไปสัก5 รอบ จับกล่องมากระดกให้แป้งกลับตัวให้กล่อง สัก 3 ครั้ง
 ทำแบบนี้สัก 5 นาที เอาแป้งออกมาจากกล่องมานวดด้วยมือ
 โรยแป้งบนโต๊ะ เอามือขยำนวดไปมาสัก 10 นาทีค่ะ นวดไป ก้อยกแป้งฟาดไปกับโต๊ะ ถ้าแป้งติดมือเอาแป้งมาโรยได้ค่ะ นวดครบ 10 นาที เอามีดมากรีดเนื้อแป้งดูด้านในเป็นฟองอากาศก้อใช้ได้ เอาก้อนแป้งใส่กล่องแล้วปิดฝา 1 ชม. มันจะขึ้นฟูมาจนติดฝากล่องทัฟฟาแวร์เลยค้า
 ระหว่างที่พักให้มาดูที่ฝาว่ามันเปิดขึ้นมาไหม ถ้าเปิดก้อปิดฝาลงไปใหม่ ยีสต์ทำงานเลยมีอากาศดันฝาขึ้นมา
 ครบ 1 ชม เอามือแซะแป้งจากขอบกล่องเพื่อไล่อากาศ เอาแป้งออกมานวดอีกครั้ง ประมาณ3 นาที ตัดแป้งเป็น 2 ส่วน หรือ 4 ส่วน ถ้าชอบก้อนเล็กหน่อย
 ตามรูปนี้แบ่งเป็น 4 ส่วนค่ะ เอามาคลึงเป็นเส้นเพื่อนำมาเปียกัน
 พอได้ 2 เส้นเอามาทบกันแล้วก้อไขว้บนทับล่าง ซ้ายทับขวาไปจนหมดเส้น พักไว้บนถาดไม่ต้องเอาอะไรมาคลุมนะค้า พักไว้ 30 นาที  

ทิรามิสุ

พอครบ 30 นาที เอาไข่ที่เหลืออยู่มาทาให้ทั่วขนมปัง จากนั้นนำเข้าไปอบ 200 องศาซี 25 นาที ทำกี่ครั้งไม่เคยแข็งเลยค้า อร่อยทุกรอบ

ทิรามิสุ

เนื้อของขนมปัง นุ่ม หอมมากเลยค้า

ทิรามิสุ

ไม่ต้องซื้อขนมปังจากห้างมิโกร หรือ โค๊ปอีกเลยค้า  
 กิกิ มาลองทำดูนะค้า รับรองอร่อย และสามีจะรักเรามากขึ้นค้า

miko

โห คุณ ทิรามิสุ  ไม่น่าเชื่อว่าคุณจะเก่งขนาดทําขนมปังเป็น มิโกะ นับถือคุณจริงๆเลยค่ะขอบอก ส่วนมิโกะ เห็นท่าจะทําไม่ใหวละคะ คิดว่าความสามารถไม่เพียงพอ คงจะต้องชื้อ มิโกร หรือ สปา ต่อไปละคะ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากนะคะ  ที่เอาสูตร มาฝากคงจะเป็นประโยชน์กับคนที่อยากทําขนมปังเป็นนะคะ

ทิรามิสุ

คุณมิโกะไม่ยากหรอกค้า ลองทำดู เพื่อนๆๆ หลายคนเอาไปลองทำ ก้อออกมาดีทุกคนเลยค้า

เกตุ

อยากทำง่ะพี่ปุ๊ย แต่ตัวเองยังเอาไม่รอดเลย ถ้าตอนท้องสงสัยไม่
 เหลือแน่เลยง่ะต้องทำตามเป็นแน่แท้ แต่ตอนนี้น่ะสงสัยทำไปก็วิ่งดู
 ลูกไป แต่น่าสนเหมือนกันเน่อะ ถ้าขยันจะลองทำดู ขอบคุณค่ะ
 สำหรับสูตร

บอมย์

โอ เก่งจังเลยค่ะ บอมย์มีแต่รอให้สามีทำให้ทานอย่างเดียว เพราะเขาเป็นกุ๊ก เลยไม่สนใจที่จะทำ เราก็พวกอาหารไทยอย่างเดียว เห็นอย่างงี้ต้องเอาสูตรไปลองทำมั่งให้เซอร์ไพรซ์ดีก่า ขอบคุณมัก ๆจ้ะ