News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

มาตั้งคำถามกะป้าจ๋า :D

Previous topic - Next topic

ป้อม

ป้าจ๋าาขาๆๆๆ มีเรื่องอยากจะถามสักหน่อยอ่ะค่ะ ^^" แบบว่า ป้อมก้อไม่ค่อยจะรู้เรื่องอาหารมากเท่าไหร่ ยิ่งส่วนผสมฝรั่งยิ่งแบบว่า แป๊ก....มาก( แบบว่าอ่านๆในกระทู้ป้าจ๋า มันน่ากิน จนอยากทำมั่งอ่ะค่ะ ) เรยตั้งกระทู้ไว้ถามเกี่ยวกะส่วนผสมอ่ะค่ะ

มาคำถามเรยนะค่ะ
 Rahm ครีม แล้วก้อ Greyerzer เป็นยังงัยอ่ะค่ะ มันคืออาราย แล้วหน้าตามันเปงแบบไหนค่ะ

1dl เท่ากับเท่าไหร่เหรอค่ะ แบบเช่น ไวน์ขาว 1dl เห็นแล้วงงๆ ^^"

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0011 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ป้อม

ต้น Sellerie ของเมืองนอก มันต่างกับ พวกต้นขึ้นฉ่าย ของเมืองไทยป่ะค่ะ :D

มะเขือเทศกระป๋อง กะ มะเขือเทศสดๆต่างกันป่ะค่ะ เวลาทำอาหาร หรือว่าก้อคล้ายๆกัน พอจะแทนกันได้

pall

มาตอบคำถามแม่บ้านมือใหม่(ในอนาคต)

ป้าทำอาหารมั่วๆบางทีไม่ตรงตามสูตรหรอกป้อม
 เครื่องที่ใช้จะขาดๆเกินๆตามปากแบบลูกผสมปนเปไปหมด
 ที่ลงนี่เป็นสูตรของฝรั่ง  สูตรป้าถ้าทำเองไม่ใส่หมดหรอ
 บางทีเครื่องมันไม่ครบ

**ตอบคำถาม**

**   1dl   ***

นี่เอาแบบง่ายๆสำหรับคนไม่มีเครื่องตวงนะ
 ปอมเอาช้อนที่เรากินข้าวทุกวันนี้เอามาตัก
 ใช้ปริมาณ  ร่วม 11  ช้อน  จะได้เท่ากับ (1dl ) พอดี

**Rahm ครีม **
 ที่นี่จะมีขายมากมายและ%ของไขมันจะต่างกันมาก
 ตอนที่เขารีดนมวัวมาใหม่ๆปล่อยทิ้งไว้สักพัก
 เราจะเห็นชั้นบนเป็นครีมลอยตัวอยู่ นี่แหละที่เขาเอามาทำ
 เป็นครีมประกอบอาหาร  หรือเอามาทำเป็นButter
 ครีมพวกนี้เราเอามาตีหรือปั่นจะจับตัวเป็นก้อน

Vollrahm oder Schlagrahm
 แบบนี้จะมี% ของ Fett สูงมากประมาณ 45%  

**  เอาง่ายๆสำหรับปอม**
 ไม่ต้องไปหาให้วุ่นวายนะปอม
 ถ้ามีครีมที่ใส่กาแฟดื่ม ไม่ใช่คอฟฟี่เมทนะ
 ครีมที่เป็นน้ำข้นๆใส่กาแฟดื่มน่ะเอามาแทนครีม
 ที่ป้าเขียนได้เลย  คงหาไม่ยากนะ

pall

Greyerzer  
 เป็นเนยแข็งรสเค็มหน่อย
 ถ้าหาไม่ได้จริงๆเอาเนยแข็งอย่างอื่นแทนได้จ๊ะ

pall

ต้น Sellerie ของเมืองนอก ไม่แตกต่างกับผักคึ่นฉ่าย
 ของเมืองไทยเราเท่าไร
 ของเมืองนอกเรามีกินหัวด้วย

ที่เห็นคือหัวของSellerie

pall

เรื่องมะเขือเทศถ้าปอมมีสดๆจะอร่อยมากเลย
 อาหารทุกอย่างถ้ามีเครื่องประกอบสดๆจะมีรสชาติอร่อยมาก

ที่ป้าเขียนแบบกระป๋องนี้เพราะคนอาศัยอยู่เมืองนอก
 เราจะมีอาหารพวกนี้ซื้อตุนไว้ทำ  เพราะไม่คอ่ยมีเวลา
 ไปชอบปิ้งทุกวัน พวกอาหารกระป๋องเรามีเก็บไว้ใช้
 ในยามฉุกเฉินเพราะเก็บไว้ได้นาน

** ปอมใช้มะเขือเทศสดไปเลย**

pall

ใบ Lorbeer  
 คือใบกะวาน ไปหาตามร้านขายยาจะมี
 แต่ว่าไปนะปอม ไม่ใส่ก็ได้จ๊ะ ป้าทำใส่บ้างไม่ใส่บ้าง
 เรียกว่าทำแบบตามอารมณ์  

เรื่องเนยเเข็งขูดหาอย่างอื่นแทนได้นะจ๊ะไม่ต้องมาใส่ตามที่ป้าเขียน
 เราปรุงอาหารตามจินตนาการไง

ป้อม

ขอบคุณค่า :D  ป้าจ๋า
 เด๋วป้อมจะเริ่มทำแล้วๆๆๆๆ :D แต่ต้องหาเครื่องก่อนๆๆ  

อิอิ ป้าจ๋าเก่งจังเรย