มาแนะนะตัวค่ะ สมาชิกใหม่ อยู่ St.Gallen

Previous topic - Next topic

เทวี

สวัสดีค่ะ พี่ๆเพื่อนๆ คนไทยทุกคนที่อยู่ที่สวิส ชื่อ เทวี ค่ะ ชื่อไทยๆ ตัวดำๆ เพิ่งมาอยู่ได้ 6เดือนค่ะ กำลังจะไปเรียนภาษาเยอรมันปีใหม่นี้ ที่ HDS ที่ St.Fiden ในจังหวัด St'Gallen นี่แหละคะ ไม่รู้ว่าโรงเรียนจะดีหรือเปล่า มีใครทราบอะไรก็ช่วยแนะนำกันด้วยนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 1032 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

ยินดีต้อนรับคุณเทวี มาเป็นสมาชิกในบ้านน้อยหลังคังคาแดงค่ะ เข้ามาคุย มาสอบทราบกันในบ้านได้ตลอดค่ะ เพื่อนๆที่นี่น่ารัก ใจดีทุกคนค่ะ.
     ช่วงนี้อาจเงียบไปสักนิด เพราะลุงโรเบริ์ตสามีของป้า ประสพอุบัติเหตุโดนรถชน ตอนนี้ยังอยู่ที่โรงพยาบาล เรากำลังรอข่าวอาการของลุงอยู่.

เทวี

ขอบคุณนะ คะที่ยินดีต้อนรับเข้าสู่ครอบครัวไทยในสวิส และก็ขอให้คุณลุงอาการดีขึ้นเร็วๆนะคะ น้องเทวีเอาใจช่วย

sawatdee jaaa

I live in St Gallen too. I live in Rorschach..would you like to be friend with me Im 28 years old ..and I live here  3 months ago.

เทวี

ถึงคุณสวัสดี ไม่ทราบว่าชื่อคุณสวัสดีหรือเปล่า ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ เทวีอายุ25ปีค่ะ เป็นคนสงขลา แต่ว่าย้ายครอบครัวมาอยู่ที่เพชรบุรีตั้งแต่4ขวบค่ะ ย้ายไปเรื่อยๆชีวิตนี้จนมาอยู่ที่สวิสนี่ละคะ มาอยู่ได้6เดือนแล้วค่ะ แต่งงานกับแฟน เขาเป็นลูกครึ่ง อิตาลี-สเปน ค่ะแต่ว่าเกิดในสวิสก็เลยได้สวิสพาสด้วย ชีวิตก็งงๆดีค่ะ ไม่ทราบว่าพี่ชื่ออะไรคะ แฟนเทวีชอบไปดำน้ำที่โรสชาบ่อยๆ เราคงได้เจอกันแน่ๆถ้าพี่ยินดี เหงาไหมเอ่ย อยู่ที่นี่ แล้วมาอยู่ได้ไงค่ะ 3เดือนแล้วเหรอ เทวีไม่ค่อยรู้จักคนไทยในซังกาแลนด์สักเท่าไรค่ะ อยากรู้จักคนไทยดีๆ เพราะได้ข่าวคนไทยไม่ค่อยจะสู้ดีนักที่นี่ก็เลยกลัวๆค่ะ อีกอย่างเราหน้าใหม่พอเขาเห็นก็มองเราแปลกๆเลยไม่มีเพื่อนคนไทยเลยค่ะ อึดอัดเหมือนกันเพราะยังไงเทวีก็ยังเป็นคนไทยอยู่และก็ยังรักพวกเดียวกันอยู่ค่ะ เลือดไทยแรง แต่ว่าคนที่นี่ทำให้เทวีรู้สึกแปลกๆ ยิ้มให้ก็ไม่ยิ้มตอบ อยากมีเพื่อนเหมือนกัน

ต๋อย

สวัสดีค่ะคุณเทวี น่าตาน่ารักจุง

พี่นิด และก็คุณสวัสดี
 ได้ยินข่าวจากพี่นิดแล้วตกใจเลย
 ขอให้ลุงอาการดีขึ้นไวไวนะคะ

ฝากความคิดถึงป้าพอลด้วย สงสัยยุ่งน่าดูเลยตอนนี้

ตุ้ม

ยินดีค้อนรับน้องใหม่ค่ะ  เข้ามาช้าไปหน่อย  2 วันนี้ที่บ้านเรากำลังวุ่นวายเพราะคุณลุงรํอบบี้ประสบอุบัติเหตุ  เข้าแถวเรียงคิวกับพวกพี่ๆเต้นท่าไก่ย่างก่อนนะคะ  แล้วก้อตามมารับบัตรสมาชิกได้เลยค่ะ โต๊ะแรกทางขวามือหลังโรงวัวค่ะ

เทวี

เต้นไก่ย่างจนเป็นไก่ไหม้หมดแล้วค่ะหวังว่าพวกพี่ๆคงยินดีต้อนรับน้องใหม่อย่างน้องเทวีนะคะ

sawatdeejaa

สวัสดีคะ พอดีพึ่งเขามาอ่าน ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนเลยคะ.......ถึงเทวีนะนะ....ทำไม่ไปเรียนภาษาเยอรมัน ที่ st fiden ทำไมไม่เรียนที่ st gellen. .เพราะที่สังกาแลนน่าจะสะดวกกว่า และไม่ต้องจ่ายค่ารถไฟประหยัดเยอะเลย และค่าเรียนภาษาที่สวิสนี้ค่อนคางแพงด้วย..ไม่รู้ว่าเทวีอยู่ในตัวเมืองหรือเปล่า หรือว่าอยู่ที่ st fiden....คึดว่าน่าจะยาก นี้ก็ไม่เคยเรียนมาก่อนเลย เอาเถอะเป็นไงเป็นกันวะ ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเส็จอยู่ที่นั้น..พอดีหลังปีใหม่จะกลับที่ไทย สัก 2 เดือน..

ใช่คะเรืองคนไทย ตามปรกติเวลาเราเจอคนไทยเรก็จะยิ้มให้ บางคนก็ยิ้มตอบบางคนก็ไม่ แต่นั้นไม่สำคัญหรอก คาดหวังอะไรมากไม่ได้เพราะสังคมที่นี้ค่อนข้างตัวใครตัวมัน และเราก็ไม่กล้าที่จะคุยกะคนอื่นก่อน เพราะเดี้ยวเขาจะคึดว่าต้องการอะไรหรือเปล่า.. มาอยู่ที่นี้ยังไม่รู้จักคนข้างบ้านเลย แต่ที่ไหนคนไทยก็เป็นมิตร.. อยู่ที่นี้ก็ไม่ค่อยเหงาเท่าไหร่เพราะว่าไปไหนมาไหนกะแฟนตลอดเลย แต่มีบ้างที่คึดถึงครอบครัว. วันนี้เขาไปเดินที่สังกาแลนคนเยอะมากๆๆ.
 ถ้ายังไงก็อาจจะกัน.

แคบหมู

สวัสดีครับ ผมอยู่ที่ซังกาเลนเหมือนกัน แต่มาอยู่หลายปีแล้ว (ตั้งแต่ 91 )ผมไปเรียนที่โรงเรียนHDS ที่ St,Fiden เลือก Intensiv kurs เรียนวันละ 2 ชม. จันทร์ถึงศุกร์ ประมาณ 3 - 5เดือนนะครับ (ถ้าจำไม่ผิด) สำหรับตัวเองผมรู้สึกว่าที่นี่สอนได้ดีมาก อาจารย์พูดภาษาเยอรมันตั้งแต่วันแรกเลย ทำให้เรากระตุ้นตัวเองที่จะต้องพยายามพูดภาษาเยอรมันเหมือนกัน ตอนแรกมันก็ยากเหมือนกันทุกคนนะครับ แต่ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเรานะ แต่ไม่เกินความสามารถเราแน่นอน ถ้าเราตั้งใจ และขยัน
 ที่Benedikt ผมก็เคยไปเรียน เมื่อเปรียบเทียบกันแล้ว ผมรู้สึกว่าที่HDSจะดีกว่า

เทวี

ถึงคุณแคบหมูค่ะขอบคุณมากๆสำหรับข้อความที่เป็นกำลังใจที่สำหรับการเรียนที่HDSเพราะว่าน้องเทวีได้ยินเพื่อนๆบอกว่าที่นี่สอนดีมากๆแล้วก็มาได้ยินจากคุณแคบหมูอีกรอบเลยยิ่งมั่นใจใหญ่เลยค่ะ เอ่อน้องเทวีอยากทราบว่าคุณแคบหมูใช้เลฃวลาเรียนนานไหมคะ เรียนอยู่กี่คอร์สเอ่ยกว่าจะพูดภาษาเยอรมันได้ดี แล้วมีปัญหาไหมคะเพราะเราเรียนภาษาเยอรมันแต่คนที่นี่พูดสวิสเยอรมันต้องทำไงต่อคะเพราะสวิสเยอรมันไม่มีหนังสือเรียนหรือหลังกไวยกรณ์แล้วถ้าน้องเทวีอยากเรียนเพื่อใช้ทำงานด้านการแปลจะเป็นไปได้ไหมคะ งานการแปลภาษาไทย-เยอรมัน ที่นี่มีแนวโน้มดีไหมเอ่ยเพราะว่าน้องเทวีสนใจเรียนด้านภาษามากๆค่ะ ตอนนี้ก็เรียนเองที่บ้าน แต่พอยิ่งใกล้จะได้ไปโรงเรียนรู้สึกขี้เกียจเรียนเองที่บ้านแล้ว..เอ่อคุณแคบหมูคะ เห็นว่าคุณก็อยู่ซังกาแลนด์เหมือนกันอยู่มานานแล้วด้วยน้องเทวีเลยแอดที่อยู่Hotmailของคุณไว้ เผื่อว่าน้องเทวีมีอะไรอยากจะสอบถามหากไม่เป็นการรบกวนช่วยเซฟที่อยู่น้องเทวีไว้ด้วยนะคะแล้วเราคงได้คุยกัน ขอบคุณค่ะ

คนst.gallen

ตอนผมเริ่มเรียนภาษาผมก้อมีปัญหาอยู่เหมือนกันเพราะคนสวิสจะพูดแต่ภาษาสวิส แต่ผมขอแนะนําว่าอย่าหลงภาษา ก็คือว่าให้เรียนแต่ภาษาเยอรมันแล้วก้อพูดเยอรมันอย่างเดียวแต่ภาสวิสเราฟังไปเรื่อยๆเราก้อจะเข้าใจไปเองแหละ ความแตกต่างก้อคล้ายคลึงกันเหมือนภาษาอีสานกับภาษาไทยนั่นแหละ
 แล้วอีกอย่างหนึ่งก้อคือว่าภาษาเยอรมันใช้ได้ในสองสามประเทศถ้าเราพูดได้ดีก้อจะเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง ถ้าเราเรียนทั้งภาษาสวิส และเยอรมัน จะทําให้เราพูดผสมผสานกันทั้งสองภาษาฟังดูแล้วไม่ค่อยเพราะ

นันท์ .basle

แล้วมีที่เรียนที่สอนเป้นสวิสเยอรมันเลยไม่ครับผมอยากทร่บ