News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

คริสมาส เตรียมตัวทำอะไรกันมั่ง

Previous topic - Next topic

ตุ้ม

วันนี้วันเสาร์ได้มีโอกาสโผล่ออกไปชอปเพื่อระบายความอึดอัดในกระเป๋าหลังจากเงินเดือนออกมาหลายวันแล้ว  ไปที่ไหนๆก็คนแน่นไปหมดเพราะเค้าไปชอปคริสมาสกัน  ทำให้อยากรู้ขึ้นมาว่าพวกเราใครเตรียมตัวทำอะไรกันบ้างคริสมาสนี้  หรือว่าใครมีเรื่องอะไรที่เป็นความรู้เกี่ยวกับเทศกาลนี้ก็เอามาเล่าเผื่อแผ่กันมั่ง  เรื่องภายในครอบครัวที่ทำกันมาเป็นประเพณีก็ได้ค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 1024 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ตอนนี้ยังไม่ได้คิดจะจัดทำอะไรเลยค่ะคุณตุ้ม  
 กำลังนั่งหาทางดูต้นสนลดครึ่งราคาอยู่  
 ลุงแกชวนไปขโมยตัดในป่าต้องห้ามเอาไว้  
 เพราะเดี๋ยวหาคนเลี้ยงไม่ได้

ต้นสนเราจะไปหาซื้อใกล้ๆวันคริสมาสต์
 อาหารก็จัดแบบธรรมดาแบบฟองดูเนื้อ
 ของขวัญไม่ซื้อให้กันอยู่แล้วค่ะ
 เพราะกระเป๋าแฟ่บมาก
 ภาษีเพิ่งมาต้อนรับวันคริสมาสต์เซ็งมากจริงๆ

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

นิดยังจำได้นะป้า ทู้ต้นสนพันธ์ต่างๆของป้า นิดไปส่องดูใบแยกพันธ์สะหนาวเกือบเป้นหมูแช่แข็ง.
 ป้าตุ้มค่ะ ของนิดสงสัยจะอยู่บ้านทำสุกี้ซดกันแม่ลูก แล้วนอนมุดผ้าห่มดูหนัง กับพาสามหมูไปเป็นหมูหิมะเล่นสกี  โปรแกรมเพียบ  

แจง

ปีนี่ที่บ้านไม่จัดอะไรเลยค่ะ ปกติ จะตกแต่งบ้าน แต่งต้นสน  
 ทำอะไร จุ๊กจิ๊ก เหมือนบ้านอื่นๆ  

ที่งด เพราะ จะกลับไทย ถึง ปีหน้า คงต้องไปฉลองที่ไทย  

กับญาติๆ ที่ ไปด้วยกัน  

ก็ขอให้ทุกคนมีความสุข ในคริสมาตนี้กันนะคะ

อ้อ อยากไปดูไฟ ในเมืองมั่กๆ แต่กลัวหนาว ซะงั้น -- --"

ถ้าใครว่าง ฝากดูด้วยนะคะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall  ต้นสนครึ่งราคามีขายที่ไหนคะ  ต้องเอาคุปองไปซื้อด้วยหรือเปล่าคะ  ไม่เคยรู้ว่ามีขายดัวย  ของขวัญไม่ต้องซื้อให้กันไม่เป็นไรค่ะ  เอาของในกรุออกมาแจกลูกๆหลานๆมั่งก็แล้วกันนะคะ

สวัสดีจ๊ะนิด สุกี้กินน้อยคนไม่อร่อยนะ  ถ้าจะให้คึกครื้นต้องชวนป้าไปร่วมวงดัวยอีกคนจ้า  ทำน้ำจิ้มเตรียมไว้มากนะ

สวัสดีจ๊ะแจง  ข่าวดีคืบหน้าไปถึงไหนแล้ว  ได้รูปดูอูลตร้าซาวน์แล้วยังจ๊ะ  ทัวร์นี้มีแต่ญาติข้างโน้นหมด  แจงลืมญาติข้างนี้แล้วเหรอ  เที่ยวพักผ่อนให้เต็มทีนะ  ดูไฟในกรุงเทพฯตามห้างสรรพสินค้าก็ไม่ใช่ย่อยนะแถมได้ดูไฟวันเฉลิมฯอีกทั้งอากาศไม่หนาวเหมือนที่สวิสฯดัวย  อิจฉา อิจฉา   ทัวร์หน้าขอรับหิ้วกระเป๋าให้จ้า  

ต๋อย

ยังไม่มโปรแกรมทำไรเลยค่ะ
 แต่คิดเรื่องของขวัญให้พ่อแม่แฟน ว่าจะให้ไรดี
 เพราะเทศกาลอะไร ก็มีแต่ท่านหยิบยื่นให้เรา
 อายน่ะค่ะ มีแต่รับ  

อยากจะนำต้นสนมาประดับในบ้านเหมือนทุกๆ ปีเหมือนกัน
 แต่ติดตรงขี้เกียจเก็บกวาด เอาไปทิ้งเมื่อมันแห้ง  
 ใกล้ให้ถึงวันก่อน จะเอาอย่างไรแน่ อยู่กันง่ายๆ สองตายายก็เลยไม่ค่อยกระตือรือร้นเท่าไหร่

เมื่อวานพ่อแฟนเขาก็ทำกระถางดอกไม้ แล้วก็มีเทียน 4 ดอก เขาเรียกไรไม่รู้ง่ะ เขาบอกอาทิตย์นี้เป็นอาทิตย์แรกก่อนวันคริสมาส เหมือนกับเตือนเราให้นับถอยหลังไปวันคริสมาสได้แล้ว

เทียนหอม

หลัง Thanksgiving แล้ว ที่นี่ก็เปิดเพลงคริสมาสต์กันแล้วค่ะ ร้านรวงก็ลดราคาเพื่อเชิญชวนให้คนซื้อของขวัญส่งให้กัน บ้านเรือนก็ประดับไฟนอกบ้านเป็นรูปต่างๆ สวยดีจัง ดึกๆออกไปขับรถชมไฟ ตื่นตาตื่นใจดีค่ะ  ที่สวิสเป็นแบบนี้ป่าวคะ

เสาร์หน้าเพื่อนฝรั่งชวนไปตัดต้นสนเอามาทำต้นคริสมาสต์ และช่วยกันแขวน ornaments กันค่ะ แล้วก็จะอบคุ้กกี้ และขนมอื่นๆตามเทศกาลกัน ซึ่งล้วนแล้วแต่หวานๆทั้งนั้นเลยค่ะ กินกับโกโก้ร้อนเพื่อให้ร่างกายอุ่น  

ส่งการ์ดปีใหม่พร้อมรูปที่สวิสไปอวยพรพ่อแม่และครอบครัวของเราสองคนแล้วค่ะ รวบยอดรวมวันพ่อไปทีเดียวด้วยเลย อิๆ พ่อบอกเป็นการ์ดใบแรกที่ได้รับเลย  

ตอนนี้ก็ทยอยส่งการ์ด หรือของขวัญกระจุ๊กกระจิ๊กส่งให้ผู้ใหญ่ที่นับถือ และเพื่อนๆค่ะ

วันคริสมาสต์สำหรับตัวเองแล้วมีความสำคัญมากค่ะ เพราะ เป็นวันคล้ายวันเกิดของพระเยซู พระเจ้าส่งพระเยซูมาเพื่อไถ่บาปมนุษย์ และตลอดเวลาที่พระเยซูอยู่บนโลกก็ได้สอนการใช้ชีวิตให้กับมนุษย์ด้วยค่ะ : )  

อ้อม

ว้าว!!! ได้ยินทุกคนพูดถึงเรื่องคริสมาสต์ขอแจมด้วยคนนะคะ ..ถ้าใครได้รู้ว่าตอนแรกที่อ้อมเข้ามาบ้านหลังนี้ด้วยปัญหาอะไรจะทราบว่าอ้อมจะเป็นกังวลมาก..กินไม่ได้นอนไม่หลับ เพราะกลัวไม่ได้กลับไปสวิสทันฉลองคริสมาสต์กับแฟนก็ด้วยเรื่องวีซ่าน่ะคะ ..แต่ตอนนี้ทุกอย่างเตรียมพร้อมที่จะได้ฉลองคริสมาสต์ปีนี้ในสวิสค่ะ ..บรื๋อ!!! คงจะหนาวมากเลย นี่กำลังจะเป็นครั้งแรกที่ได้ไปฉลองคริสมาสต์ท่ามกลางหิมะและต่างบ้านต่างเมืองค่ะ ..อ้อมก็คงจะตกแต่งแฟลตที่อยู่เล็กๆน้อยๆสองคนกับแฟน แล้วคงไปทานข้าวที่บ้านพ่อเฒ่าแม่เฒ่ากับญาติของแฟนค่ะ เสร็จแล้วก็กลับมาฉลองกันสองคนอีกทีที่บ้าน ..ฮิฮิฮิ ..คนสวิสล่ะคะส่วนใหญ่เค้าทำอะไรในวันคริสมาสต์กันบ้าง ??

jeep

i'm shopping for christmas gifts in paris.i'm enjoy shopping in paris a lot because the shop are much more bigger than in switzerland.my family organize party from 24 to 4 january in geneva.i love christmas because christmas comes with lots of gifts but anyway christmas also comes with fat too......hahaha