แม่บ้านห้องนี้อายุ*งจากสามีประมาณกี่ปีคะ

Previous topic - Next topic

ทัศนาจร

อยากทราบว่าแม่บ้านห้องนี้อายุ*งจากสามีประมาณเท่าไหร่กันคะ ส่วนเราประมาณ 18 ปี คิดว่ามากไปมั๊ยคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 1023 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ คุณทัศนาจร
 1 ปีค่ะ อิๆ แต่สามีไม่ได้เป็นคนสวิสนะคะ เป็นคนไทย

ถ้าตัดสินใจเป็นสามีภรรยากันแล้ว คงไม่ต้องคิดแล้วค่ะว่า อายุ*งกันมากไปมั้ย  รักกันมากๆ ร่วมทุกข์ร่วมสุข ดูแลกันและกัน คอยแต่งแต้มสีสันให้ชีวิตให้กันและกัน สิ่งเหล่านี้ต่างหากที่สำคัญ  

แต่ถ้ายังไม่ตัดสินใจแต่งงานกัน อายุอาจเป็นปัจจัยหนึ่งในการพิจารณาร่วมๆไปกับปัจจัยอื่นๆ เช่น ถ้าอายุมากกว่าเยอะ อาจมีผลต่อความสนใจในเรื่องราวหรือกิจกรรมต่างกัน อย่างนี้เป็นต้น

ด้วยความปรารถนาดี

ตุ้ม

สวัสดึค่ะ คุณทัศนาจรและเทียนหอม

4 ปีพอไหวมั๊ยคะ  ร่วมทั้งทุกข์ทั้งสุขระเห่เร่ร่อนกันมาหลายสิบปีแล้ว  ยังคงรักกันเหมือนเดิม  คิดว่าสมบูรณ์แบบและลึกซึ้งไว้วางใจและเข้าใจกันและกันมากขึ้นทุกๆวัน  แต่เป็นความรักคนละแบบกับสมัยตอนที่แต่งงานใหม่ๆนะคะ  เราได้เป็นเพื่อนกัน เป็นคู่คิดคู่ปรึกษา คู่ทุกข์คู่สุข  ดูแลรักษาพยาบาลกันเวลาป่วยไข้ ระยะเวลาที่เราใช้อยู่ร่วมด้วยกันมากกว่าระยะเวลาที่ได้เคยใช้อยู่กับพ่อแม่หรือพี่น้องอีกค่ะ เป็นคู่ทุกข์คู่ยากกันมาค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณทัศนาจร
 สวัสดีจ๊ะเทียนหอม
 สวัสดีค่ะคุณตุ้ม

มาแอบฟังสาวๆคุยกัน
 อายุเป็นเพียงตัวเลขจริงๆ
 ฟังที่คุณตุ้มแล้วเห็นด้วยจริงๆค่ะ
 ความรักว่าไปยังอยู่ที่เดิมจุดเดิม
 เพียงแต่เราเพิ่มความรู้สึกอาทรห่วงใยเพิ่มขึ้น
 นอกจากความรู้สึกส่วนนี้แล้ว..
 ความรู้ใจ,ความต้องการความผูกพันธ์
 จากความอยู่ร่วมใกล้ชิดร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมา
 มันมีค่ายิ่งกว่าความรักเสียอีก
 ความรักแบบคู่ทุกข์คู่ยาก...มีค่ายิ่งนัก

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ อาตุ้ม ป้าพอล
 คิดถึงๆๆนะคะ ตอนนี้หิมะกำลังตกเลยค่ะ ปีนี้หิมะมาไว แล้วก็เยอะกว่าทุกๆปีเลย แรกๆก็ตื่นเต้น ขาวโพลนไปหมด สวยดีจัง แต่พอนึกว่าต้องหนาวอย่างนี้ไปอีกห้าหกเดือนก็แอบเซ็งเล็กน้อย

ช่วงนี้ยุ่งๆนะคะ วันอังคารต้องสอบข้อเสนอวิทยานิพนธ์ (proposal defense) แล้วค่ะ ตื่นเต้นมากๆ ตอนนี้ก็ซ้อม present อยู่ค่ะ

เทียนหอม

รูปข้างบน ถ่ายหน้าบ้านนี่เองค่ะ ลืมถ่ายซัมเมอร์ไป อพาร์ทเมนท์ส้มๆ เป็นอพาร์ทเมนท์นักศึกษา มีหลายหลังกระจัดกระจายไปรอบบริเวณค่ะ  

ขออภัยคุณทัศนาจร เจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ ที่เขียนข้อความทักทายอาตุ้มกะป้าพอล

ต๋อย

สวัสดีค่ะคุณทัศนาจร
 สวัสดีคุณเทียนหอม ป้าตุ้ม ป้าพอล
 ต๋อย*งจากแฟน 10 ปีค่ะ แต่ความคิดความอ่านเราไม่ต่างกันมากเลย
 ทัศนคติ อาหาร ก็ชอบคล้ายๆ กัน อายุเป็นเพียงตัวเลขอย่างป้าพอลว่าจริงๆ แหละ

รูปที่คุณเทียนหอมเอามาลง สวยไปคนละแบบ   ต๋อยชอบทุกฤดูเลย แต่ติดที่ไม่ชอบหนาวมาก  แต่ชอบหิมะ

ขอให้คุณเทียนหอมสอบผ่านฉลุยนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall รักแท้คือการที่ได้อยู่ร่วมกันเป็นคู่ทุกข์คู่ยาก มีการให้ต่อกันไม่ใช่มีแต่การรับอย่างเดียว  การให้ก็เป้นความความสุขอย่างหนึ่งค่ะ

สวัสดีจ๊ะเทียนหอม  เอาใจช่วยให้ผ่านดัวยคน ซ้อมเนี้อหรือวุ้นล่ะ อิ  
 อิ  ปั่นๆให้เสร็จซะจะได้กลับมาเที่ยวที่นี่อีกครั้ง

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณต๋อย  ยังเขียนไม่เสร็จมีไวไปกดส่งซะก่อน ดีใจดัวยค่ะที่ได้คู่ที่เหมาะสม อยากให้สาวๆบ้านเรามีความสุขและสมหวังกันค่ะ

คารุสุ

16 ปีค่ะ โอพระเจ้า น้อง ๆ คุณทัศนาจรเลยนะเนี่ย แต่ว่าเค้าสามารถย่นอายุลงมาน้อยกว่าเราซะอีก ไม่ใช่สมองนะอย่าคิดมาก

เทียนหอม

ขอบคุณอาตุ้ม กับคุณต๋อยค่ะ  
 จะตั้งใจสอบให้ดีที่สุด  : )

ดาวกระจาย

16ปีจ๊ะ   ตั้งแต่แต่งงานกับชายสวิสฯมา ได้รับเกรียติกับทางครอบครัวและจากตัวสามีมากๆ ทางพ่อแม่สามีถึงกับจัดการต้อนนรับด้วยการแต่งงานให้ และเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายให้หมดด้วยค่ะ  สามีเองก็เป็นคนที่ดีมากๆเป็นที่รักของทางครอบครัวเราเช่นกัน  ตั้งแต่อยู่ด้วยกันมา งานบ้านสามีจะรับเรื่องทำอาหารช่วงวันหยุด รีดผ้าของตัวเอง  และยังมีงานเล็กๆน้อยๆที่เขาพอช่วยได้ก็จะช่วยตลอด  
 แต่งงานกันมา เราสองคนแทบไม่มีเรื่องทะเลาะกันเลย ทุกอย่าง ดูสวยงาม ช่วยกันทำงานนอกบ้าน หาเงินเก็บได้ก้อนโตเลยทีเดียว  
 แต่แล้ว ย่างเข้าปีที่สิบเจ็ด  อยู่สามีก็บอกเลิกลา เพราะเขาไปได้หญิงอุดร ซึ่งอายุอ่อนกว่าเขาถึึงสิบเก้าปีเป็นเมีย ( ปกติ ครอบครัวเราจะไว้เนื้อเชื่อใจกัน ใครจะไปเที่ยวไหนก็มักปล่อยให้ไปคนเดียวตามสบาย) พอสามีมาบอกครั้งแรก เรายังคิดว่า นี่เป้นการล้อเล่น  เมื่อเขาเห้นเราไม่เชื่อ ก้เอารูป หญิงคนนั้นมาให้ดู  เราโทรไปบอกหญิงคนนั้นว่า สามีเราไปหลอก ว่าไม่มีเมียใช่ไหม แต่คำตอบคือ เธอไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น  มานึกดู เรานี่ชั่งโง่ไปถามเขาได้เนอะ
 การอยู่ด้วยกันมาไม่ได้มีีความหมายอะไรสำหรับเขาเลย   แถมเราโดนโกง ด้วยการที่เขาให้เราเซ็นต์เอกสารทุกอย่าง ก่อนหน้าที่เรื่องราวจะเกิดขึ้น ซึ่งช่วงนั้น เราก็เห็นทุกอย่างเป็นเรื่องปกติ คือรักกันหวานเจี๊ยบ ใครล่ะจะไปเอ๊ะใจ ว่าสมบัติที่ร่วมกันสร้างมา สุดท้าย โดนสามีตัวดี เอาไปใช้คนเดียวซะนี่
 เมื่อก่อนใครบอกว่า ฝรั่งเลว เดี๊ยนเป็นออกโรง เถียง....สุดตัวโกร่ง   เดี๋ยวนี้หรอ  ขอบอกว่า ไม่ว่า จะชายชาติไหนๆ มันมีเหลี่ยม มีโกง มีทรยศกันได้ทุกชาติแหละ เงินทอง กาม ความสุขไม่เข้าใจออกใคร    

jamjam78

บัวมีอายุมากกว่าสามี แค่ 1 วันเองค่ะ  บัวกับสามีก็เลยจัดงานวันเกิดพร้อมๆ กันได้ อืมม ก็สนุกไปอีกแบบค่ะ