News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ขอถามคนที่ชอบไปนวดค่ะ

Previous topic - Next topic

อ้อม

อ้อมอยากทราบว่านวดไทย ,นวดฝ่าเท้า,นวดน้ำมัน,ขัดตัว,ขัดหน้า,นวดหน้า ที่สวิสราคาเท่าไหร่คะ (บอกแต่ราคาได้ค่ะไม่ต้องบอกสถานที่เดี๋ยวจะเป็นการลงโฆษณาโดยไม่ได้ตั้งใจ ) แล้วผู้หญิงสวิสเค้าชอบทำกันด้วยรึป่าว ..มีคนบอกว่าที่นู่นแพงมากๆ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 1022 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะอ้อม  
 เรื่องการเข้าคอร์สเสริมสวยหรือเรื่องการนวด  
 ราคานวดไม่รู้เรื่องเท่าไรนัก  
 แต่เห็นคนไทยที่ไปรับนวดให้คนไทยด้วยกันตามบ้าน  
 เขาคิดเป็นชม.ตามราคาที่ตั้งไว้  
 มีการอบตัวด้วยเครื่องสมุนไพรด้วย  
 แต่ไม่ทราบราคาที่แน่นอนเท่าไร  
 เห็นมีบางคนรับนวดชม.ละ50หรือ60สวิสฟรังก์นี่แหละ  
 รอคนที่เขาเขาเคยไปรับบริการตามร้านต่างๆ  
 หรือไปเข้าคอร์สรับการบริการแบบนี้เข้ามาตอบดีกว่า  
 ขอเอาใจช่วยจ๊ะ  

**เรื่องการลงโฆษณา**  
 ยอมรับว่าอึดอัดมากที่สุด  
 การที่ป้างดไม่ให้เข้ามาลงในเวบนี้  
 เหมือนเป็นการแล้งน้ำใจกับคนไทยด้วยกัน  
 และการพูดปากต่อปากกันไปทำให้  
 เริ่มเกิดกระแสต่อต้าน..และเกิดภาพพจน์ที่ไม่ดี  
 แต่การทำอะไรควรคิดถึงอกเขาอกเรา  
 เรื่องการนำโฆษณาเข้ามาลงในเวบ  
 เปรียบเหมือนบ้านเราที่อยู่ดี  
 ก็มีคนเปิดประตูเข้ามาและเอาของมาวางตั้งไว้  
 โดยไม่ได้ใต่ถามกันมาก่อน  
 อยู่ๆก็เข้ามาบอกว่าเอาของมาฝากด้วยนะ  
 ขอบคุณมาก....แล้วออกไป  
 ถ้าทำแบบนี้เรื่อยๆก็จะมีคนทำตลอดใช่ไหม  
 ไม่ช้าบ้านก็จะเลอะไม่มีระเบียบดูไม่น่าอยู่  
 เหมือนกับเวบpallswissในไม่ช้าก็จะมีคนเอาแต่โฆษณาเข้ามาลง  

คนที่ไม่ได้มีเวบเป็นของตัวเองหรือแค่คนเข้ามาเล่น  
 จะไม่รู้สึกถึงผลกระทบอะไรหรอก  
 จะรู้สึกแต่ด้านลบและคิดแต่ว่าเจ้าบ้านแห่งนี้แล้งน้ำใจ  
 ไม่มาเล่นอีกต่อไปแล้วเวบอื่นๆก็มีเล่นอีกมากมาย  
 ไม่จำเป็นต้องเข้ามาและอีกอย่างเวบนี้  
 มีแค่คนเล่นไม่กี่คนหน้าเดิม  
 ดูเหมือนปั่นทู้เองเขียนเองตอบเอง(อย่างที่คนด่ามาแล้ว)  

**ถ้าคนมีเวบเป็นของตัวเอง**  
 ถ้ามีคนเอาโฆษณาเข้ามาลงในเวบของตัวเองบ้าง  
 จะรู้สึกอย่างไรที่เอาเข้ามาลงโดยไม่ได้ถามมาก่อน  
 แค่บอกว่าขออนุญาติและขอขอบคุณมาก  
 และนำมาลงเรียบร้อยแล้ว  
 นี่คือสิ่งที่อยากบอกให้รู้ว่า  
 ถ้าเป็นเวบของคุณจะพอใจหรือรู้สึกอย่างไรบ้าง  
 จึงอยากบอกว่าให้เอาใจเขามาใส่ใจเรา  
 โลกนี้จึงจะอยู่อย่างสงบและมีความสุข  

**การนำโฆษณาเข้ามาตอบอย่างที่อ้อมถามมา**  
 ป้าไม่มายด์หรอกเพราะเป็นการช่วยเหลือ  
 ให้คำตอบกัน

อ้อม

อ้อมเข้าใจค่ะป้า pall อ้อมเองก็อยากให้ป้าสบายใจ ไม่อยากสร้างความลำบากใจให้ป้าและพี่นิดที่อุตส่าห์ช่วยเหลือสร้างบ้านหลังนี้ขึ้นมา ..ไม่ต้องห่วงค่ะ อ้อมจะพยายามทำตามกฎของบ้าน เพราะจะได้แวะเข้ามาบ้านนี้อย่างสบายใจค่ะ ...แล้วยังไงอย่าลืมเป็นกำลังใจให้สาวน้อยเชียงใหม่ใน THUN ด้วยนะคะ ..สวัสดีเจ้า

pall

ขอบใจมากจ๊ะอ้อมที่เข้าใจป้า  
 การเข้าอยู่ในสังคมไม่ว่าที่ไหนทุกแห่งในโลก  
 จะมีกฎเกณท์ระเบียบออกไว้ทั้งนั้น  
 ถ้าเราเคารพและทำตามกฎที่เขาตั้งไว้  
 จะสามารถอยู่ร่วมและเข้าสังคมของเขาได้อย่างสบาย  
 และไม่มีปัญหาอะไร  
 แต่มีคนจำนวนมากที่ชอบทำอะไรตามใจตัวเอง  
 ไม่เคารพกฎของเขา  
 ดังนั้นจึงทำให้รู้สึกอึดอัดและเกิดอคติที่ไม่ดีขึ้นมา  
 ระเบียบควรจะเริ่มปลูกฝังสอนเริ่มขึ้นในครอบครัวก่อน  
 อย่างGotthelfได้เอ่ยไว้ว่า  
 การกระทำของคนบ่งถึงการเลี้ยงดูปลูกฝังมา  
 ว่าคนนั้นมาจากครอบครัวแบบไหน
 การเรียนรู้ระเบียบต่างๆต้องเริ่ม  
 มาจากภายในครอบครัว  
 ถ้าครอบครัวมีระเบียบข้างนอกก็มีระเบียบตาม  
 ถ้าข้างในไม่มีระเบียบแล้ว  
 ข้างนอกจะมีระเบียบได้อย่างไร
 ชาติจะเจริญได้เมื่อคนเคารพสิทธิ
 และเคารพกฎเกณท์ ที่ตั้งไว้

**สำหรับบ้านpallswiss**  
 เราไม่มีกฎอะไรเลย  
 นอกจากห้ามลงโฆษณา  
 และห้ามใช้คำไม่สุภาพเท่านั้น  

แค่นี้เท่านั้นคือสิ่งที่เราต้องการ  

ขอบใจอีกครั้งจ๊ะยอมรับว่าช่วงหลังป้าอาจจะเขียนอะไร  
 ที่รุนแรงไปหน่อยแต่นี่คือตัวตนที่แท้จริงของป้า  
 ซึ่งคนใกล้ชิดจะรู้และเข้าใจดีว่าป้าเป็นคนที่พูดอะไรตรงๆ  

ดีใจกับอ้อมด้วยที่วันเวลาใกล้เข้ามาทุกที  
 อากาศก็หนาวพอสมควร  
 เมื่อ2วันที่แล้วที่Samedan-25องศา  
 ถ้าอ้อมไม่รู้จักอยากทำความรู้จักลองเเวะเข้าไปอ่าน  
 ห้องTravelling Guide  
 จะเห็นที่ป้าพาเที่ยว  
 ซึ่งจะทะยอยเขียนนำลงไปเรื่อยๆ  

ขอบใจอีกครั้ง  
 และขออวยพรให้การเริ่มต้นชีวิตใหม่ที่นี่  
 มีความสุขสมหวังทุกอย่างนะจ๊ะ  

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall และคุณอ้อม
 คุณอ้อมอยู่เมืองไหนคะ  เผื่อเวลาเปิดบริการจะลองไปนวดหน้าให้เพิ่มเต่งตึงขั้นมามั่ง  ยังไม่เคยนวดหน้ามาก่อนเลยในชีวิต(หลังเขาจริงๆ) ส่วนอื่นๆของร่างกายคงไม่ต้องนวดเพราะเต่งตึงมากกลิ้งไปได้อย่างสบายๆแล้วเฉพาะอย่างยิ่งพุงค่ะ 5555  

สาวชาวนา

สวัสดีค่ะคุณอ้อม  ไม่ทราบคุณอยุ่แถวไหนค่ะ  ถ้าเป็นแหล่งชุมชนก็สบายหน่อย  
 สำหรับตัวเองเคยรับจ๊อบเล็กๆ  ไม่กี่เดือน  โดยเริ่มแรกได้สอบถามกับร้านขายสินค้าที่ตนเองไปชื้อของประจำ  ให้ช่วยป่าวประกาศให้บ้าง  อาศัยไม่ต้องหักเปอร์เชนต์ให้ใครก็นวดในราคาไม่แพง  ตามคอร์ทก็ตก 50 - 60sfr. ทิปได้บ้างไม่ได้บ้าง  มีลุกค้าพอสมควรโดยเขาจะโทรนัด  ถ้าไกลเขาจะมารับ ลำบากตรงส่วนมากเป็นเวลาเย็นค่ำหลังเลิกงาน  ชอบนวดฝรั่งมากกว่าไทยจีนเวียตนาม เพราะไม่ต้องใช้กำลังภายในมาก  สุดท้ายต้องเลิกเพราะคนนวดต้องแต่งงานและมาเป็นสาวชาวนานวดวัวทุกวันแทน
 ประสพการณ์ตัวเองมีไม่มากไว้วันหลังจะสอบถามเพื่อนให้อีกที  อาจมีข้อมุลเพิ่มเติมเพราะพวกเขาอยุ่กันมานานแล้ว

สาวชาวนา

อ้อ  ลืมบอกไปนวดตัวค่ะทั้งไทยและน้ำมัน.....พรายค่ะ

อ้อม

ขอบคุณค่ะป้าpall สำหรับคำอวยพร อ้อมถือว่ามันเป็นคำอวยพรที่ได้จากญาติผู้ใหญ่คนหนึ่ง ซึ่งจะเป็นพรที่ทำให้อ้อมมีความสุขกับชีวิตใหม่ที่สวิสค่ะ

อ้อม

ถึงคุณตุ้มค่ะ ...
           แหม!! ที่จริงอ้อมก็ไม่อยากทำให้เป็นเหมือนการโฆษณานะคะ เกรงใจป้าpall กับพี่นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)เค้า .. เอาเป็นว่าอ้อมอยู่ที่ THUN ค่ะ กำลังวางแผนกับแฟนว่าจะทำที่บ้าน รับลูกค้าตอนกลางวันช่วงเวลาที่แฟนไปทำงาน ส่วนเวลาแฟนอยู่ที่บ้านหรือวันหยุดก็จะงดรับลูกค้าค่ะ ..ถือว่าเป็นการสร้างรายได้เล็กๆน้อยๆ ให้ตัวเอง เพราะ อ้อมเชื่อว่าอย่างน้อยเราก็ควรยืนด้วยขาของตัวเองไว้บ้างไม่ใช่ฝากปากกับท้องไว้กับแฟนอย่างเดียว จริงมั้ยคะ?  สมุนไพรนวดตัวนวดหน้าอุปกรณ์ต่างๆก็เอามาเองจากเมืองไทย ..เตรียมขนไปเยอะมากค่ะ ..แต่ยังไม่รู้เลยว่าที่ THUN จะมีลูกค้ามานวดกับอ้อมรึป่าว ..แล้วปัญหาของอ้อมก็คือ ถ้าลูกค้าโทรมาคุยหรือสอบถามนัดเวลา ภาษาจะเป็นปัญหาสำหรับอ้อมค่ะ เพราะอ้อมพูด deutsch ได้น้อยมาก ..ต้องเรียนอีกเยอะ ก็กำลังคิดกับแฟนอยู่ว่าจะทำยังไงดี ..แต่แฟนบอกแล้วว่าครอบครัวของเค้า, พ่อแม่,พี่สาวพี่เขย ยินดีช่วยอ้อมทุกคน ..แต่ยังไม่รู้เลยค่ะว่าจะเริ่มต้นยังไงก่อนดี เอาไว้ไปถึงสวิสคงจะได้ plan และหาทางออกที่ดีที่สุด ..อ้อมก็จะทำให้ลูกค้าทุกอย่างตามที่เขียนไว้ข้างบนค่ะ ..ถ้าพี่ตุ้มไม่เคยนวดหน้า ..ลองดูสิคะ ที่ไหนก็ได้ อย่างอื่นตึงไปแล้ว ..อิจฉาจังค่ะ ฮิฮิฮิ ..ยังไงก็ดูแลผิวหน้าด้วยนะคะ อ่อนวัยเสมอดูดีออกค่ะ ..เอาแบบสาวน้อย 15 เลยก็ดีนะคะ ..555  เป็นกำลังใจให้อ้อมด้วยนะคะ หรือถ้าพี่ตุ้มมีไอเดียก็ช่วยแนะนำอ้อมด้วยก็ดีนะคะ ถือว่าอ้อมเป็นน้องสาวคนนึงก็แล้วกันนะคะ ..ขอบคุณค่ะ

อ้อม

ถึงคุณสาวชาวนาค่ะ  

ขอบคุณนะคะสำหรับประสบการณ์ที่นำมาแบ่งปันกัน มีประโยชน์มากเลยค่ะ ..ก่อนหน้านี้อ้อมก็คิดจะทำอย่างที่คุณเคยทำค่ะ แฟนบอกว่าให้ลูกค้าโทรมานัดเวลาเอา..แล้วเราทำเองที่บ้านไม่ได้เช่าร้าน ของก็เอามาจากเมืองไทย ..ทั้งน้ำมันนวดตัวสมุนไพรจากเชียงใหม่, สมุนไพรต่างๆก็จากเชียงใหม่หมดเลยค่ะ ..ส่วนหน้าอ้อมใช้ของนวลอนงค์ค่ะ..ทุกขั้นตอนเลย  เพราะฉะนั้นราคาก็คงจะไม่ตั้งสูงมากค่ะ เอาแค่พอมีรายได้เล็กๆน้อยๆให้ตัวเองเวลาอยู่กับบ้านไม่มีอะไรทำ ..แล้วคุณสาวชาวนาอยู่เมืองไหนคะ อ้อมอยู่ THUN ค่ะ อ้อมก็ยังไม่รู้ว่าลูกค้าจะเยอะไหม ..อาศัยให้แฟนและครอบครัวเค้าช่วยค่ะ ..ถ้าคุณสาวชาวนามีประสบการณ์อะไรดีๆอีกก็ช่วยมาแบ่งปันให้อ้อมด้วยนะคะ ..ได้บุญนะคะช่วยเหลือคนตกทุกข์ได้ยาก ฮิฮิฮิ ..ขอบคุณค่ะ

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะ น้องอ้อม เห็นเค้ารับนวดกัน ตั้งแต่ราคา 30- 50 Fr. ขึ้นไปค่ะ ส่วนใหญ่ถ้าไม่มีร้านเป็นของตัวเองก็จะทำแบบไปนวดตามบ้านของลูกค้า น้องต้องรู้จักคนพอสมควร เริ่มจากคนสี่ห้าคน เราฝีมือดีเค้าก็จะช่วยพูดโฆษณา แนะนำลูกค้าให้เราค่ะ งานตรงนี้ต้องใจชอบ และมีอัธยาศัยดีกับลูกค้า คนสวิตพี่ว่าเค้าไม่ค่อยทำกันมากนัก คือพอมีบางแต่เป็นส่วนน้อย เพราะพี่มีเพื่อนคนอิตาลี เค้าเปิดร้านแบบนี้ นวดหน้า ขัดหน้า ไม่มีขัดตัว โซลาเรียม ซาวน่า เริ่มต้นจาก 100  Fr. จะมากขึ้นตามตัวของวัสดุที่ใช้ รายได้ส่วนใหญ่จะได้จากซาวน่าและโซลาเรียมมากกว่าค่ะ. ลูกค้าส่วนใหญ่ที่น้องจะได้คือ คนไทย เคยมีโอกาศได้คุยกับคนประกอบอาชีพนี้  ลูกค้าที่ทำให้เค้ามีรายได้ดี รวมทั้งทิปคือ ตามบ่อนพนัน และบ้านที่มีสาวๆอยู่เยอะ มากกว่า ลูกค้าแม่บ้านทั่วๆไป  มีคนทำอาชีพแบบนี้จำนวนมากพอสมควร แต่ถ้าเรามีฝีมือ อัธยาศัยดี ขยันที่จะไปหาลูกค้า พี่เชื่อว่าน้องจะไปได้สวยค่ะ อย่างไงอ้อมก็ลองวางแผนงานดูนะค่ะว่าจะเริ่มตรงไหนแบบไหนดี คอยเข้ามาสอบถาม เพื่อจะมีเพื่อนๆพี่ๆ คนอื่นที่เค้ามีแนวทางแนะนำน้องได้อีกนะค่

pall

สวัสดีค่ะทุกๆคน
 เข้ามาอ่านแต่ละข้อความแล้วขำมาก
 ขำที่คุณตุ้มเขียน
 และสาวชาวนาที่จากรับนวดคนกลายเป็นนวดวัวแทน
 มาขำที่นิดเขียนว่าบ้านที่มีสาวๆอยู่เยอะ  

ที่Thunมีคนไทยพำนักอยู่มากพอสมควร
 และมีบ้านสาวๆหลายบ้าน
 การอยากทำความรู้จักกับคนไทย
 วิธีที่ดีที่สุดคือไปซื้อของที่ขายอาหารไทย
 เอ่ยทักพูดคุยแบบคนไทยกการพูดคุยเป็นการเริ่มสร้างทาง
 วิธีหนึ่ง
 ป้าคิดว่าที่Thunมีร้านขายอาหารอยู่ร้านหนึ่ง
 ไม่ทราบว่ายังขายอยู่หรือเปล่า
 คนไทยถ้าเราผูกมิตรดีๆไม่มีปัญหา
 และคนไทยเป็นคนขี้เมื่อยถ้าอ้อมคุยและรับนวด
 ในราคาที่ต่ำกว่าปรกตินิดหน่อยเหมือนเป็นการกุยทาง
 ไม่แน่ถ้าทำดีมีคนติดใจไม่ช้าจะหาลูกค้าได้
 และคนไทยชอบความสวยงามอยู่ด้วย

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณอัอม
 บ้านคุณอัอมอยู่ไกลไปหน่อยน่ะค่ะ  นวดหน้าเสร็จกว่าจะกลับมาถึงบ้านความเต่งตึงหดกลับไปที่เดิมแน่ๆ  อย่าอิจฉาค่ะ  ความเต่งตึงส่วนอื่นๆนั้นทำได้ไม่ยากเลย  ถามสาวๆที่อยู่ทีนี่นานๆก็ได้เคล็ดลับค่ะ  ไม่ต้องเสียค่ายกครูก็จะได้วิชาเพิ่มความเต่งตึงของร่างกาย  เคล็ดลับก็คือช๊อกโกเลตกับขนมและอาหารเนยนมที่แสนอร่อยของสวิสนั่นแหละค่ะ 5555  ผิวหน้าตอนนี้ก็ขนาด 15 แบบที่คุณอ้อมเชียร์มาแหละค่ะ  เพราะที่เหลือฝากธนาคารไว้ไม่ยอมรับดอกเบี้ยอย่างเด็ดขาด  คุณอ้อมคงจะหาลูกค้าคนไทยแถบๆบ้านตามที่คุณ Pall มาได้บ้างแหละค่ะ เพราะคนไทยขี้เมื่อยและรักความสวยงาม  ขอให้โชคดีจะเอาใจช่วยค่ะ

ปุ้ย

สวัสดีค่ะคุณอ้อม    หวัดีค่ะป้าพร  และทุกๆท่านที่ไม่ใด้เอยนามนะค่ะ..จากประสบการทีี่ปุ้ยเคยนวดให้ลูกค้านะค่ะ..นวดหน้านี้ก็ 30 แฟร้ง ส่วนนวดตัว1ชม.ก็ 50 แฟร้ง  อวบตัวสมุนไพร 10แฟร้ง นานแค่ใหนนั้นแล้วแต่ลูกค้าชอบ   ขัดตัว 50 แฟร้ง แต่ไม่เป็นที่นิยมสำหรับสาวชาวสวิสเพราะเค้าประหยัดและเก็บเงินเก่งมาก.. แต่เป็นที่นิยมสำหรับเพื่อนคนไทยเพราะสาวไทยรักสวยรักสะอาด.. อยากแนะนำให้คบเพื่อนคนไทยใว้เยอะๆเวลาเจอกันเราต้องทักเต้ากอ่นและยิ้มให้ก่อนเสมอ  อะไรที่แถมใด้ก็แถมๆไปเถอะลดให้เป็นบางโอกาส...แต่ต้องให้เค้าทดลองใช้บริการคร้ังแรกฟรีก่อนนะจ้ะ...ถ้าถูกใจเค้าก็จะเป็นลูกค้าประจำกับเราเองจ้ะ...โชคดีนะจ้ะ

อ้อม

อืม!!! เข้ามาอ่าน webboard วันนี้ รู้สึกซาบซึ้งทุกคนมากค่ะ ..เห็นมั้ยคะว่าบ้านนี้อบอุ่นแค่ไหน ..ขอบคุณป้า pall และพี่นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)ที่ยังคงให้คำแนะนำชี้โพรงให้กระรอกน้อยและยังคอยสนับสนุนอยู่เสมอ ..ขอบคุณคุณตุ้มที่ให้มุขสนุกสนานและคำแนะนำก่อนอ้อมจะมีความเต่งตึงมากเกินไปในสวิส...เพราะฉะนั้นอ้อมต้องทำเป็นมองไม่เห็นช็อคโกแลต,ขนมนมเนย ใช่มั้ยคะ แล้วหาน้ำพริกบ้านเราทานเอา ..555 ว้า น่าเสียดายจังอ้อมนึกว่าอ้อมจะได้ลูกค้ากิติมศักดิ์มาทดลองก่อนซะแล้ว..แต่ไม่เป็นไรค่ะ คนไทยอยู่ที่ไหนก็ไทยด้วยกัน เราคงได้พบกันสักวันนะคะ ..ขอบคุณคุณสาวชาวนาและคุณปุ้ยที่เอาประสบการ์มาแบ่งปันกันค่ะ จากคำแนะนำของทุกคนทำให้อ้อมมีไอเดียและมองเห็นภาพเลยค่ะว่าอ้อมควรจะทำยังไง..ขอบคุณทุกคนค่ะ ..แต่ถ้าใครนอนไปนั่งไปแล้วนึกขึ้นได้ว่าอ้อมควรจะทำอย่างโน้นอย่างนี้ก็เข้ามาบอกอ้อมอีกนะคะ ..ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ