News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<หิมะตกแล้ว.....>>>

Previous topic - Next topic

pall

เมื่อคืนก่อนที่ป้าจะเข้าไปนอนตอนตี3.ป้าชะโงกไปที่หน้าต่างแล้วต้องร้องอุทาน...(ขอเว่อร์.....)
เพราะเห็นหิมะตกขาวหนาเต็มไปหมด พร้อมทั้งวิ่งถลาไปร้องเรียกลุงซึ่งกำลังนอนหลับอุตุฝันหวาน
อุตส่าห์หวังดีไปเรียกให้มาดูหิมะตกครั้งแรกของปีนี้ แทนที่จะได้รับความดีความชอบ...
โดนด่ากลับมาว่าคนจะหลับจะนอน..แกทำท่าจะนอนต่อป้าต้องฉุดกระชากลากถูให้ตื่นขึ้นมาดู
พอแกเห็นหิมะเท่านั้นแหละตาแจ้งเลยด่าดินฟ้าอากาศทันที เพราะแกต้องออกไปทำงานข้างนอกในสวนทั้งวัน โชคดีนะที่เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ลุงนำรถไปเปลี่ยนล้อรถที่ใช้แล่นในฤดูหนาวไม่เช่นนั้นคงมีปัญหาแน่ๆ
เพราะถึงกำหนดที่เขาให้ทุกคนเปลี่ยนล้อรถที่ใช้ในฤดูหนาวได้แล้ว

พอมาวันนี้ได้เห็นข่าวรถจำนวนมากมายหลายร้อยคันประสบอุบัติเหตุจากหิมะตกในครั้งนี้
เพราะยางล้อรถยังเป็นยางที่ใช้สำหรับหน้าร้อนอยู่

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 1001 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ป้าเลยเป็นห่วงและหวังว่าเราคนไทยที่อยู่ที่นี่
 คงเปลี่ยนล้อยางรถเรียบรอ้ยแล้ว
 และปลอดภัยจากอุบัติเหตุที่เกิดขึ้น
 ไม่ทราบว่าคนไทยที่มีรถใช้ที่นี่
 ได้เปลี่ยนล้อยางรถสำหรับใช้หน้าหนาวหรือยัง

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall เมื่อวานเย็นไปฟัง Orchestre ที่ Lausanne  พอตอนเลิกออกมาดึกแล้ว  ได้เห็นหิมะตกเป็นครั้งแรกของปีนี้  กว่าจากค่อยๆขับรถคลานกลับมาเจนีวาได้ ตัวเกร็งไปหมดเพราะรถยังไม่ได้เปลี่ยนเป็นยางรถสำหรับฤดูหนาวและมองถนนก็ไม่ค่อยเห็น  ดีว่าไม่มีรถอื่นมากบนถนน  หิมะลงมาที่กระจกหน้าทำเอาตาลายยยไปหมด  เช้านี้ก็ยังตกอีกนิดหน่อยแต่หยุดแล้ว  แต่ที่วาลิสตกมากค่ะ  คนที่นั่นบอกหิมะตกหนักจริงๆ  ใครชอบเล่นสกีเสาร์-อาทิตย์นี้เค้าเปิดให้เล่นแล้วนะคะ

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ ป้าพอล และอาตุ้ม
 ที่นี่ (Madison) วันนี้หิมะตกเป็นวันที่สองแล้วค่ะ วันแรกตกเมื่อพุธที่แล้ว Thanksgiving ปีนี้เลยค่อนข้างหนาวม๊าก หิมะปีนี้มาไว๊ไวค่ะ

yo

TO P' pall,  
                                      " THE LAKE"  

One day,  I sat near the lake
               The clear lake between high mountains  
                                Covered with snow  
                The lake in the morning is clear,  
                             and  like the bule sky  
            The beauty of the lake changed all the time
                             In the year of life  
                       In the winter, it was ice  
                   We couldn't see the lake's color,  
                 And around it seemed to be quiet  
                             No life went on there  
          The birds did not sing, the trees were asleep
                     The fish were under the thick ice
                             When the spring came  
                 Everything around the lake changed
                      The leaves began to sprout,
                      Red, green, yellow, and grey
                 Every life there started once again,
                    The ice in the lake started to melt
                The birds sang, the fish swam happily  
                     The water in the lake was clear,  
                         And the weather was fresh
  In the summertime, There was not much differences
                            From the spring time.  
                     But in the autumn, the leaves fell,
                      And everything began to be still  
                            And it was still to go on  
                       Every, every year, all the time  
                             And all of these events  
                       Reminded me of my farther life
                          A series of ups and downs  

P.S : .ไม่รู้จะเพราะหรือเปล่าแต่งให้อ่านเล่นๆ นะป้า ป้าหรือผู้อ่านสามารถ comment  ได้ครับ ตอนนี้อากาศที่กรุงเทพเย็นๆ ประมาณ 20 องศา เลยมีอารมสุนทรีย์ในการจินตนาการออกมาเป็น freeverse..  

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะป้าจ๋า ป้าตุ้ม คุณเทียนหอม คุณyo.
 ของทางนิดคืนวันพฤหัสหิมะตกเยอะเป็นวันแรก เช้าต้องตื่นแต่เช้าไม่ใช่เพราะเสียงนาฬิกาปลุกหรอกนะค่ะ เสียงเจ้าสามหมู เรียกให้ดูหิมะ หนาเต็มไปหมด ดีใจกระดี้กระด๊ากกันใหญ่ รูปที่เห็นเป็นถนนตรงหน้าต่าง ที่นิดนั่งเล่นคอม ทำให้เห็นทั้งคนทั้งรถสัญจรไปมา บ่อยครั้งที่เห็นรถขับๆมาแล้วลื่นหมุนเป็นวงเวลาเลี้ยวโค้ง หรือช่วงหิมะตกหนักมากๆล้อรถจะฟรีวิ่งไม่ได้ติดหิมะ และ ตรงช่วงสะพานคนเดินไปมาจนหิมะจับหนาเป็นแผ่นน้ำแข็ง ลื่นกันปล่อยๆ แม่หมูเองเมื่อคืนเลิกงานเดินกลับมาความที่รีบ ไม่ทันดูลื่นปรื๊อเลย ขนาดใส่รองเท้าสำหรับเดินบนหิมะแล้วนะ ดีว่าคว้าราวสะพานไว้ทันไม่งั้นมีหวังต้องจ่ายค่าซ่อมพื้นให้เทศบาลแน่ๆ เพราะไปล้มทับพื้นถนนสาธารณะเค้ายุบ5555  

ต๋อย

ที่บาเซิล หิมะเพิ่งลงเมื่อคืนเหมือนกัน
 วันนี้ก็ยังมีขาวประปรายอยู่  แต่รู้สึกจะมีแดดออก มันเริ่มละลายแล้วค่ะ

ต๋อยก็ชอบหิมะมากเลย  ชอบเดินบนหิมะ มันนุ่มดี

สวัสดีค่ะ

สวัสดีค่ะ
 คืนวันพฤหัส ก่อนเข้านอน ประมาณสี่ทุ่ม ก็ปิดหน้าต่างบนหลังคา เพราะกลัวเช้ามาถ้าหิมะตกน้ำจะนองเต็มพี้น
 เช้าวันศุกร์ ตื่นมาอ้าวน้ำเต็มพื้นเลย ก็ฉันปิดหน้าต่างแล้ว ปรากฎแฟนค่ะ เค้าเปิดไว้ เซ็งเลยค่ะงานนี้มีูงานให้ทำแต่เช้า  เรื่องยางรถ แฟนเค้าจัดการเปลียนตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้ว   และเมื่อวานก็ได้ตักหิมะออกจากทางเดินเท้า โรยเกลือ
 เล่นเอาเมื่อยเหมือนกันค่ะ รักษาสุขภาพนะค๊ะทุกคน

ตุ้ม

สวัสดีค่ะ คุณ Pall  หนาวดีจังอยากจะหลบอยู่แต่ในบ้านเหมือนเต่าหลบอยู่ใน*ง อิ อิ

สวัสดีจ๊ะเทียนหอม หิมะตกสองวันปั้นสโนว์แมนได้ยังฺ?

สวัสดีค่ะคุณ Yo สบายดีหรือคะ?  กลับมาเยี่ยมบ้านที่สวิสกับประเทศสวิสอีกนะคะ  ขอบคุณที่นำความฝันของคุณมาแบ่งปัน  ชอบค่ะ  เอามาแบ่งปันอีกนะคะ

สวัสดีจ๊ะนิด หมอดูขอทำนายไว้ว่าให้ระวัง อย่าไปล้มทับถนนเค้าเชียวนะจะเจ็บตัวและเสียเงิน(ค่าหมอ) อาจจะต้องขาดเงิน(ไม่ได้ไปทำงาน)อีกดัวย

สวัสดีจ๊ะต๋อย  ชอบเดินตอนมันละลายเฉอะแฉะเลอะเทอะหรือเปล่าจ๊ะ 5555

เมื่อคืนอากาศหนาวสุดเป็นประวัติในปีนี้ที่ Goms รัฐ Valais/Wallis  -19.3°C,  ที่รัฐ Grison/Graubünden -19°C, ที่รัฐ Bern ที่ Jungfraujoch -22.5°C, ที่ La Brevine บนเทือกเขา Jura ในรัฐ Neuchâtel -20.7°C  หนาวสุดใจเลย

snow

snow here in geneva too...hehe...very cold and also snowing now....hi to everyone...wish everyone enjoy the snow...na krub..

pall

สวัสดีค่ะทุกๆคน
 ก่อนอื่นตอ้งขอโทษด้วยที่หายหน้าหายตาไป
 เพราะช่วงนี้ยุ่งมากกำลังนั่งเขียนพาเที่ยวอยู่ค่ะ
 ยิ่งเขียนยิ่งยาว.....
 คงจะเป็น4ตอนเรียกว่า...ตาแฉะทั้งคนอ่านและคนเขียน

ภาวนาให้เสร็จไวๆๆก่อนเข้าปีใหม่
 รูปที่ถ่ายมาทั้งหมด200กว่ารูป
 นั่งเลือกรูปถ่ายแต่ละรูปตัดสินใจไม่ได้เลยว่าจะเอาภาพไหนลง
 เพราะแต่ละภาพตากล้องวิ่งถ่ายภาพออกมาโนะนะมาก
 ทั้งสลัวมัวซัว.....

มาบอกว่าที่หายหน้าไปเพราะกำลังเขียนพาเที่ยวอยู่ค่ะ
 รออ่านนะคะ

pall

สวัสดีจ๊ะโย
 เพราะมากจ้าได้ความหมายมาก
 ยังจำได้ตอนที่ป้าเรียนช่วงม.8
 อาจารย์ให้ทุกคนแบ่งกลุ่มและแต่งกลอนแข่งกัน
 กว่าจะเขียนจบกันได้คนในกลุ่มแทบจะตีกันตาย
 ตอนนี้ยอมรับว่าลืมไปเกือบหมดแล้ว