News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

การขายสินค้าทางอินเตอร์เนต

Previous topic - Next topic

สวัสดีค่ะ

มีเพื่้อน ๆ พี่ ป้า น้า อา ท่านใดมีประสบการณ์ การขายสินค้าทางอินเตอร์เนต บ้างไม๊ค๊ะ
 ช่วยแนะนำ หรือบอกเล่าประสบการณ์ เพื่อเป็นวิทยาทาน มีข้อดี หรอเสียอย่างไรบ้าง
 ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0981 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

บัวขาว

เข้าไปขายที่เว๊ป อีเบย์ ซิค่ะ

แม่น้องติ๊ดตี่

ดีคะเคยคิดอยากทำเหมือนกัน  อาจจะสร้างโอมเพจเป็นของตัวเองก็ได้  หรือมีเวปสำเร็จรูปทำง่าย ๆ ให้ด้วยคะ  สงสัยต้องไปเสิร์ชหาเองละคะ  เพราะไม่ค่อยมีความรุ้เรื่องนี้เท่าไร

ถ้าอยู่สวิสนะคะ  มีเว็ปสำเร็จรูปออนไลน์ของบลูวินด์(อาจจะมีมากกว่านี้แต่เราไม่รู้นะ)  อันนี้คุณเป็นเจ้าของเองมีหลายแบบเลยละคะ  เสียค่าใช้จ่ายให้กับทางเวป  รู้สึกเค้าจะมีลูกค้าเข้าออกเยอะเลยคะ  จะเป็นคล้าย ๆ เวปสำเร็จรูปตลาดดอทคอมแบบบ้านเรานะ คือเราไม่ต้องทำอะไรมากเลยเพียงใส่รูปสินค้า ราคา เข้าไป เค้ามีวิธีการให้เราเลือกเองเลยคะ  แต่ว่าถ้าเราไม่ค่อยเข้าใจมีคอร์สเปิดอบรมจากมิโกรด้วยคะ  แต่รู้สึกว่าจะมีแค่ที่ คันโตนลูกเซิร์น  และคันโตนซูก ที่อื่นไม่มีนะดูรายละเอียดของวันนี้นะคะ  แต่อนาคตไม่แน่อาจจะมีที่อื่นอีก  ต้องสอบถามในมิโกรใกล้บ้านละคะว่ามีที่ไหนเปิดอีกถ้าสนใจนะ  แต่ว่าถ้าเก่งคอมฯ ละก็ลองศึกษาได้เองเลยนะคะ  ค่อย ๆ เป็น  ค่อย ๆ ไป  ก็คงดีขึ้นเองละคะ...........อันนี้อยากทำ  แต่ยังไม่มีไอเดียที่จะทำเลย  ไม่รู้จะขายอะไรดี

ตามไปดูที่เวปนี้นะคะถ้าสนใจ      http://www.business.bluewin.ch/de/index.php/homepagetool/

ส่วนเวปที่มีการประมูลซื้อการของสวิสจะมีที่  "ริคาโด้"  และที่ "อีเบย์สวิส"  ที่เอเบย์สวิสจะดีตรงที่จะซื้อขายได้หลายประเทศเพิ่มอีกที่ เยอรมัน ออสเตรีย  ด้วยคะลูกค้าเยอะมาก ๆ เลย  สินค้าก็เยอะไปด้วยคะ  อันนี้เราเป็นสมาชิกอยู่ทั้งสองที่ละนะ  แต่ส่วนมากเราก็จะซื้อขายเฉพาะพวกบัตรกำนัล  ตั๋วหนังตั๋วคอนเสิร์ต ตั๋วเข้าชมรายการแสดงต่าง ๆ จริง ๆ แล้วมันขายได้ทุกอย่างละคะถ้ามีคนซื้อ  สมัครฟรีทังสองเวปนี้  แต่เวลาขายเสียค่าบริการนิดหน่อยตามราคาของ และของที่ขายได้นะ อันนี้ต้องอ่านดูเอาเอง

เวปของ "อีเบย์สวิสไ ปดูที่นี่เลยคะ           http://www.ebay.ch/

เวปของ "ริคาโด้"   ไปดูที่นี่เลยคะ            http://www.ricardo.ch/

ข้อดี  ส่วนตัวของเรานะก็คิดว่าดีนะ เรามีรายได้ตรงส่วนนี้ดีพอสมควรเลยคะ  เพราะถ้าเรามีอะไรคิดว่าอยากขาย  มันขายได้ทุกอย่างตั้งแต่สากกระเบือยันเรื่อรบละคะ  และเราสามารถจัดเวลาเองได้ด้วย  สามารถทำได้ตอนเราว่างนะ  เดือน ๆ นึงก็ได้รายได้มาพอใช้ได้เหมือนกันนะ  เพราะเราไม่ค่อยมีเวลาเพราะมีลูกอีกสองคน กับงานประจำด้วย  ส่วนมากเข้ามาช่วงเราว่างเท่านั้น

ข้อเสียก็มีเยอะนะ แต่เราไม่เคยเจอ  อาจจมีพวกที่เราโอนเงินแต่เค้าไม่ส่งของให้เรา  และก็พวกของที่เราซื้ออาจจะคุณภาพไม่ดีพอ  อันนี้ต้องตัดกิเลสออกเยอะ ๆ หน่อยค๊า  ความอยากได้ลดลองไปหน่อย  เพราะบางทีคนเอาของแบรนด์เนมแบบขายถูก ๆ เราก็อยากได้นะ  แต่พอซื้อมาบางทีเป็นขอเทียม  แต่เอารูปของจริงจากเวปมาใส่โชว์  แต่ว่าถ้าเราเห็นสามารถฟ้องทางเวปได้นะ  แต่ก็ไม่เห็นมีใครเค้าทำกันเลยนะ คงมีคนทำอยู่แต่เป็นส่วนน้อยนะ  แต่ว่าถ้าเป็นเราไม่ทำหรอกคะ  เพราะว่าถ้าทางเจ้าของแบรนด์เนมเห็นนะ  มีการฟ้องร้องเกิดขึ้นนะจ่ายอานเลยคะ  ทำแบบถูกต้องสบาย ๆ ดีกว่านะคะ  เราเป็นคนต่างชาติด้วยมีผลกับประวัติเราคะ  แล้วถ้าเราขายของแท้ ของดี มีคุณภาพนะคะ  ลูกค้าไว้ใจเค้าโฆษณาให้เราด้วยนะ  คนเข้ามาดูประวัติเรา  เค้าก็อยากซื้อกับเรา  ทำให้เราสบายใจด้วยคะ  ถ้าไม่มีคนต่อว่าสินค้าเรา

เสาร์อาทิตย์นี้นะเราลงขายตั๋วหนัง (ซึ่งชิงโชคได้มาฟรี ๆ ละคะส่วนมาก ถ้าขยันนะจะมีเวปชิงโชค  พวกตั๋วหนังและบัตรกำนัลนะ  เราทำบ่อย ๆ ได้มาเยอะเลยคะ  เมื่อก่อนให้คนอื่นฟรี ๆ ตอนหลังมามีคนแนะนำลองเอามาขายดิ  เพราะบางทีมีเป็นสิบนะ  ราคาจริงก็ใบละ 17  ขายได้ก็อัพสิบฟรังซ์ละคะ)  และก็มีบัตรไปออยโร้ป้าพาร์ค ซึ่งก็ชิงโชคได้มาอีกละคะ  และก็มีบัตรกำนัลพวกโค๊ป มิโกร ที่เราชอบซื้อ เพราะเราใช้บ่อย ๆ  ถ้าอยากชิงโชคพวกนี้นะคะเข้าไปดูที่ 20 Minuten เลยคะไปขอนิวเลทเตอร์ มีโฆษณา ชิงโชคส่งมาไม่หวาดไหวละคะ  พวกจั๊งเมลนะ  ถ้าไม่รำคาญ  และก็เมื่อวันเสาร์แหกขี้ตาไปยืนต่อคิวซื้อตั๋ว โรบิล วิลเลี่ยม  มาสิบใบ ยังไม่ถึงบ้านเลยมีคนขอซื้อ ได้กำไรเป็นร้อยตรงนั้นแล้วนะดิ ส่วนที่เหลือเอามาเก็งกำไรต่อ เอามาลงในริคาโด้  ตอนนี้บิทยังไม่เสร็จก็ได้กำไรมาเกือบร้อยแล้วนะ

ลองทำดูนะคะ  ใหม่ ๆ อาจจะยากนะ  ต่อ ๆ ไปก็คงทำได้ดีขึ้นนะ  อยากบอกนะว่าเรามีรายได้ตรงนี้ก็เยอะสำหรับเราเลยนะ ลองฟังคนอื่นที่ใช้บริการแบบนี้อยู่มาบอกอีกที  เพื่อใช้เป็นการตัดสินใจก่อนดีกว่านะคะ  หรือปรึกษาคนทางบ้านก็ได้คะ  เพราะส่วนมากเวปที่ให้ไปเค้าใช้ภาษาเยอรมัน  ส่วนตัวเรานะมันยังยากอยู่  แต่ทำใหม่ ๆ นะนั่งเปิดดิกช์มือเป็นระวิงเลยคะ  ตอนนี้เริ่มสบายแล้วคะ  เพราะส่วนมากทำแบบเดิม ๆ อยู่บ่อย ๆ นะคะ