News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ขอ ถามอีกครั้ง นะคะ

Previous topic - Next topic

น้อง

ตอนที่คุณต๋อย ตอบ ขอบคุณมากนะคะ แต่อยากได้ขอ้มูลมากหน่อยนะคะ....ถ้า ผู้มีความรู้ทางนี้ ขอบอกได้นะคะจะ ขอบพระคุรมากคะ...เอเย่นซี่ที่บาเซิล อยู่ที่ไหน นะคะ และต้องเตรียหลักฐานอะไร บ้าง ต้องรอ นานไหม หรือว่าที่ไหน เราสามารถ ติดต่อ หน่วยงานช่วยเหลือเราได้บ้าง เกี่ยวกับ การหา งาน มา อยู่ที่ได้ สี่ห้าเดือนแล้ว คะ พูดเยอรมัน ได้นิดหน่อย เข้าใจเวลาพูดไม่เร็วมาก แต่ก็เรียนที่บ้านและ ที่โรงเรียน แค่ สอง วัน ตอ อาทิตย์ อยากทำงาน มากคะ ไม่เคดยุ่เมืองนอกมาก่อน พื่งแต่งงานคะ เลยต้องอยู่กับสามีที่นี่...อยากหา งานทำจริงๆคะ....ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณคะ....

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0980 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ต๋อย

เทมโพเร ในบาเซิลมีหลายที่
 ที่เคยไปมาแล้ว 2 ที่ คือ

1. Perfecta (ชือบริษัท)

Güterstrasse 253
 4053 Basel
 Tel. 061 337 88 88

ที่นี่ตอนทีไป เขาไม่ได้ต้องการหลักฐานไรมาก
 เพียงนำ พาสบีติดตัวไปด้วย เพราะเขาต้องการ ทำก๊อปปี้ไว้
 เขาจะสัมภาษณ์เราเรื่องสับเพเหระ  เพราะเขาต้องการรู้ว่าเราสามารถโต้ตอบ หรือฟังรู้เรื่องป่าว ตอนนั้นที่ไป คนสัมภาษณ์เขาจะกรอกใบสมัครให้เราเลย ( โชคดีหน่อย).

ต๋อยยังไม่ได้งานจากที่นี่นะคะ เพราะตอนไปสมัคร ไม่มีงานว่าง แต่มีเพื่อน 2 คนเขาได้จากที่นี่ เพื่อนคนเวียดนาม และก็เพื่อนคนไทย ตอนนี้ก็ยังทำอยู่ที่ โรงงานอยู่เลย ( โรงงานแพคของ เช่น พวกยา)

2. Manpower (www. manpower.ch)

Barfüsserplatz 3
 Postfach 1743
 4001 Basel

ที่นี่เตรียมหลักฐานทุกอย่างเกี่ยวกับใบสมัครงานแหละค่ะ
 ไปที่เคาเตอร์ เขาจะเก็บไว้เราไว้ และให้นามบัตรเรามา เพื่อโทรไปนัดเวลาสัมภาษณ์กับฝ่ายบุคคลเขา

อันนี้ต๋อยไม่ได้ไปสัมภาษณ์เผอิญได้งานอื่นก่อน
 แต่ต้องทำใจนะคะ ถ้าเราได้งานจาก เทมโพเร เพราะเขาจะหักรายได้จาก ชม. ที่เราทำได้
 แต่ทำยังไงได้  เพราะงานมันหายาก ก็ลองวิธีนี้ดู

บอกตามตรงว่างานที่ทำอยู่ปัจจุบัน ไม่ได้จากเทมโพเร
 ต๋อยก็ร่อน จ.ม.สม้ครงานไปหลายที่เหมือนกัน กว่าจะได้ รอจนท้อ

ถ้าเราไม่เลือกงาน  และเดินหามัน ไม่ใช่รอให้มันเดินมาหาเรา
 สักวันก็จะมีวันของเรา  ได้อะไรคว้าไว้ก่อน ถึงแม้มันจะได้ไม่มาก
 อาศัยเอาประสบการณ์  เพื่อเวลาสมัครที่ใหม่ เขาเห็นใบผ่านงานของเรา มันจะง่ายในการรับเข้าทำงาน

ขอให้ได้งานนะคะ โชคดีค่ะ

น้อง