ใครเคยไปร้าน Zara ที่ Jelmoli ที่ซูริค แล้วเจอแบบเราบ้าง

Previous topic - Next topic

เรื่องเล่า

คือเวลาจะไปลองเสื้อนะ เจอพนักงานกวนๆทุกทีเลย บางทีก็ทำหน้าหยิ่งๆ บางทีก็ปากดี มาพูดจาไม่ดีใส่เราเฉยเลย เราก็ไม่ได้ตอบโต้อะไร เพราะไม่อยากจะพูดคุยกะเขา แต่มันก็ทำให้เราเสียอารมณ์เหมือนกัน เลยอยากถามว่าคนอื่นเคยเจอเหมือนเราไหม แต่เราไปทีไรก็เป็นแบบนี้ทุกที หรือว่าเราเกิดมาซวยเอง วันหลังจะได้ไปดูฤกษ์ดูยาม หรือไม่ก็แขวนหลวงพ่อ เวลาจะไปร้านนี้ จะช่วยเราได้ป่าวหว่า มาถามดูเล่นๆนะ ไม่มีไรหรอก เราจะได้ปลงด้วย ไปละ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0979 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ไม่รู้จักร้านนี้ค่ะคุณ...เรื่องเล่า
 แต่ถ้าเขาบริการเราไม่ดีจริงๆ..

เราสามารถขอพบกับหัวหน้า
 เพื่อแจ้งการบริการที่เราไม่ประทับใจได้นะคะ
 และเราต้องแน่ใจว่า
 เขาไม่สามารถหาข้อแย้งโต้ตอบเราได้

ป้าเคยเจอด้วยตัวเอง
 แต่เป็นการเข้าไปซื้อสินค้าที่ร้านที่Bern
 เขาบริการแย่มาก.ยอมรับว่าเป็นคนที่ไม่ยอม
 ให้เรื่องอะไรผ่านไปง่ายๆ
 มักจะต่อสู้เพื่อสิทธิ..ของตัวเองเสมอ
 ป้าเข้าไปขอพบหัวหน้าเพื่อแจ้งเรื่องที่เกิดขึ้น
 และร้องเรียนเป็นลายลักษณ์อักษรไปยังบริษัท
 ป้าได้รับหนังสือขอโทษพร้อมของขวัญมา
 (สิ่งนี้ไม่ต้องการหรอกค่ะ)
 ตัวเองเป็นคนที่ชอบใช้สิทธิ์ที่เป็นสิทธิของเรามากกว่า
 อย่าลืมนะคะทุกร้านจะเอาใจลูกค้าที่ใช้
 บริการของเขาแทบทุกร้าน
 ถ้าเขาไม่ทำเช่นนี้ร้านจะตั้งไม่ได้ค่ะ
 ถ้าบริการแย่ไม่ดี..ลูกค้าจะไม่เข้าไปซื้อของแน่ๆ

วันหลังถ้าคุณเจอแบบนี้...อย่ากลัวค่ะ
 ใช้สิทธิของเราให้เต็มที่...ถ้าเรามั่นใจในตัวเราจริงๆ

ตุ้ม

เคยโดนพนักงานแผนกร้านชำที่ในห้าง Manora ชี้หน้าว่าทำเสียงดังว่าทำอาหารกระป่องหล่นมาทั้งหิ้ง  ที่จริงแล้วเค้าคงตั้งเอาไว้ไม่ดี  พอคนไปหยิบของจากหิ้งอีกฟากทางด้านหล้งทำให้สั่นสะเทือนก็เลยทำให้ของทางด้านนี้หล่นลงมา  บังเอิญไปยืนแถวนั้นพอดี  ต้องรีบกระโดดหนีไม่เช่นนั้นคงโดนอาหารกระป๋องหล่นถูกแน่ๆ  ธรรมดาแล้วเวลาเห็นของหล่นในร้านจะช่วยหยิบใส่เข้าที่ให้เสียดัวยซ้ำไปแต่วันนั้นมันหล่นมาทั้งหิ้งเลยไม่ได้ช่วยเก็บ  ได้เข้าไปฟ้องรายงานที่ Customer Service ผู้จัดการให้พนักงานคนนั้นมาขอโทษและสัญญาว่าจะไม่เกิดเหตุการณ์อย่างนี้อีก

แม่ต้องติ๊ดตี่

เคยมีปัญหาเหมือนกันคะ  ยังอดขำไม่ได้เลย  ขอขำดัง ๆ ก่อนเล่าคะ   555

ที่โค๊ป - ริฟเฟอร์รี่โฮฟ  ในเบิร์นนี่ละคะ  เมื่อสามปีที่แล้วไปสั่งม่านคะ  เพราะย้ายแฟลตใหม่  แล้วแฟลตอยู่ติดพื้น  ถ้าไม่มีม่านก็คนมองเห็นตลอดละคะ  เลยตัดสินใจไปสั่งผ้าม่านทั้งหลัง  คือแพงมากสำหรับเรา  ไปสั่งจองเสร็จเค้าออกใบจองให้นะคะ  นัดรับอีกเดือนให้หลัง

พอหนึ่งเดือนเลยวันนัดไปสองวันไปรับคะ  ด้วยความดีใจว่าจะมีโอกาสในม่านที่แพงที่สุดในชีวิต  คือ 1,280  บาท  ใบเสร็จเพิ่งจะทิ้งไปไม่นานนี่เองคะ....................แต่ว่า  ไม่ได้ม่านกลับมา  เค้าบอกว่ามีคนโทรมาบอกเราแล้วว่าไม่มีผ้า  ใครโทร  โทรตอนไหน  โทรไปหาใคร  เพราะเราไม่ได้รับเลย  แบบมีการแก้ตัวแบบน้ำขุ่น ๆ ว่าโทรหาเราแล้ว  แต่ว่าเราคนไทยนะ  บอกไม่เป็นไรถามผ้ามายัง  เค้าพูดหน้าตาเฉย  "มาแล้ว  เพิ่งมาเมื่อวาน"  เพราะเราดันมองเห็นผ้าพอดี  555   *เราก็บอกงั๊นตัดเลยนะเมื่อไรได้  เค้าบอกอีกหนึ่งเดือน  ไม่เป็นไร  อีกหนึ่งเดือนรอได้  ใจดีมากเรา

หลังจากนั้นอีกหนึ่งเดือนผ่านไปแถมให้อีกตั้งสองวัน  ไปเอาผลปรากฎว่าไม่ได้อีกละ  แต่ครั้งนี้คนเจอเราพูดดีมาก  บอกว่าจะเร่งให้อีกหนึ่งอาทิตย์มาเอา  แถมเขียนโน๊ตให้มาเค้าอีกด้วยคะ  เราก็เก็บโน๊ตเอาไว้เป็นอย่างดี  

หนึ่งอาทิตย์ต่อมา  แถมให้อีกสองวัน   ผลปรากฎว่า "ไม่ได้อีกแย๊ว"  คนเขียนโน๊ตให้ไม่อยู่เป็นวันหยุดค๊า   คราวนี้เจอคนแรก ที่เคยมาเจอตอนสองเดือนก่อน ซึ่งโกหกว่าผ้าไม่มีนะคะ  ซึ่งมารยาททรามมาก ๆ  โกหกอีกว่าโทรมาบอกแล้วว่ายังไม่เสร็จ  คราวนี้ฉุนเลย  "ดีแตกงานนี้"    ถามเป็นภาษาด๊อยช์  อย่างดัง คือใช้ Du เลยว่า  เมิงโทรหาใคร  มือถือที่กรูให้เมิงนะเปิดตลอดยี่บสี่ชั่วโมง  เมิงช่วยไปตามผู้จัดการที่ใหญ่ที่สุดมาคุยกะกรูหน่อยโว๊ย .........555

คราวนี้เธอยังคิดว่า  เราไม่เอาจริง  เธอไม่ยอมไปตาม  เธอไปตามหัวหน้ากระจอก ๆ มาหนึ่งคน  มาขอโทษบอกว่าอีกอาทิตย์นึงเสร็ว  คราวนี้บอกไปเลยว่า  "กรูไม่เอาแล้วโว๊ย"  ยกเลิก  555  สำหรับกรูไม่มีครั้งที่สาม  555

คราวนี้เธอตามคนที่มีตำแหน่งสูงกว่ามาอีกคน  คือจะไม่ยอมให้เรายกเลิกได้ง่าย ๆ คะ  เพราะทราบมาว่าสั่งตัดแล้วแต่ไม่เสร็จ  แต่เรายืนยันว่าจะเอาวันนี้ให้ได้ เ พราะเลยกำหนดตั้งแต่ตอนแรกเป็นเวลา 2 เดือน  1  อาทิตย์  กับอีก  4  วัน  คือจำได้หมด  และบอกว่าไม่รอแล้ว  เพราะราคาไม่ใช่สองฟรังซ์   แถมเลือดขึ้นหน้าเราด้วย  

คราวนี้เค้าไปตามผู้จัดการใหญ่คะ  คราวนี้ใหญ่จริง ๆ เลย  แถมใหญ่ที่สุด  เค้าบอกเราขอเวลาโทรศัพท์ไปที่รับจ้างตัด  พูดไปห้านาที  เค้าบอกเราเลยนะว่าวันนี้อีกสามชั่วโมงได้  ของจะมาส่งที่บ้านซึ่งเค้าตัดที่บาเซิล   และจะเอาไปส่งที่บ้านให้   เห็นป่ะคุยกะพวกกระจอกไม่ได้หรอกคะ  และวันนั้นเจ้าหน้าที่สามคนนั้น  ถือดอกไม้ช่อเบ่อเริ้ม  และไปช่วยติดม่านให้ที่บ้าน  พร้อมกับขออภัยที่ทำให้หัวเสีย .......555

แถมเงินนะคะยังไม่จ่ายค๊า  บอกว่าว่างตอนไหนไปจ่ายได้  และได้ส่วนลดอีก  25  เปอร์เซนต์  ถ้าไปจ่ายภายในหนึ่งเดือน  เป็นการเสียเวลา

เฮ้อ.......เกือบตาย  555

bauerin

ถุกใจม๊ากๆๆๆๆค่ะ  ปกติจะแอบอ่าน  คราวนี้ทนไม่ไหว......ขอชื่นชม

pall

อ่านที่ตุ๊กตาเขียนแล้วขำมาก
 เห็นภาพออกเลย.ขอชื่นชมกับความอดทนมากจริงๆ
 เรื่องที่ตุ๊กตาเขียนบอกมาโชคดีที่ป้ายังไม่ได้เกิดขึ้นกับตัวเองเลย
 แต่เคยเกิดขึ้นเกี่ยวกับการสั่งอาหารที่ร้านพิสซ่า
 ที่Interlakenร้านหนึ่ง.
 เรื่องนี้เกิดขึ้นนานแล้วเมื่อ10กว่าปีที่ผ่านมา
 ตอนนั้นป้ายังพูดภาษาไม่ค่อยได้เท่าไรหรอก
 ไม่ว่าจะเป็นภาษาสวิสเยอรมันหรือภาษาเยอรมัน
  กลุ่มเราประมาณ8คนเข้าไปในร้านสั่งอาหารมากิน
 คนเข้ามาเสริ์ฟเป็นคนอิตาเลี่ยน..เขาวางผ้าปูโต๊ะ
 มีด,ซ่อม..แบบโยนๆๆๆ
 เราก็มองหน้ากันเฉยๆ...
 พอเราสั่งกันเสร็จก็คุยกันหัวเราะกัน
 ตอนนั้นเด็กๆยังเล็กๆอยู่
 นานพอสมควรเราก็ไม่เห็นของเราที่เราสั่งมา
 เห็นแต่โต๊ะข้างๆที่เข้ามาทีหลังได้มาหมดแทบทุกโต๊ะ

คราวนี้ป้าหมดความอดทนไม่เรียกแล้ว
 เดินเข้าไปหาคนที่เราสั่งอาหารกินและถามว่า
 ทำไมเราไม่ได้พิสซ่าที่สั่ง....ทำไมโต๊ะอื่นท่ทีหลังได้ก่อน
 รู้ไหมเขาตอบว่า...เขาไม่เอามาให้จะทำไม...
 เท่านั้นเองลมออกหู
 ป้าพูดตะโกนดังลั่นร้านอาหาร..คนหยุดกินกันหมด
 และหันมามองกัน...ป้าขอพบผู้จัดการ..
 ผู้จัดการรีบมาเลย...ขอโทษใหญ่และจะให้เรากินฟรี
 ป้าไม่ยอมและบอกเขาว่าถ้ามีลูกน้องแบบนี้ร้านต้องเจ๊งแน่ๆ
 ใครจะเข้ามากิน..ลูกค้าถึงแม้จะแค่8คน
 แต่ถ้าหลายๆกลุ่มจะเท่าไร
 คนที่กำลังกินพูดซุบซิบกันใหญ่
 เห็นผู้จัดการหน้าแดงเลย...
 ตกลงเราเข้าไปกินร้านอาหารเเมคโดนัลกันแทน
 ยอมรับว่าวันนั้นเป็นวันที่โกรธสุดๆ