รบกวนถามผู้รู้เรื่องน้ำหนักกระเป๋าเดินทางค่ะ

Previous topic - Next topic

อ้อม

กำลังจะเดินทางไปสวิสด้วยสายการบินมาเลเซียแอร์ไลน์ ..อยากรู้จังเลยค่ะว่า maximum ของน้ำหนักกระเป๋าที่โหลดลงเครื่องมากที่สุดเท่าที่พี่ๆเดินทางมาประมาณกี่กิโลคะ ? ปกติทุกสายการบินจะประมาณ 20 kgs แต่รู้ว่าสามารถเกินได้นิดหน่อย ..อย่างคราวที่แล้วบินของ singapore airline  ไปสวิส กระเป๋า ประมาณ 28 kgs ก็ผ่านค่ะ ไม่โดนปรับเลยทั้งที่มี  carry bag  กับตัวอีกต่างหาก ...ไปสวิสคราวนี้คงอยู่นาน ของก็เยอะ กระเป๋า 2 ใบ ก็ประมาณ 35 kgs ใครทราบบ้างคะว่าจะโดนปรับไหม ..และประมาณเท่าไหร่ หรือใครมีเคล็ดลับยังไงที่ไม่ให้เสียตังค์เพิ่มสำหรับน้ำหนักของกระเป๋าที่เกินค่ะ ...ใครเคยมีประสบการณ์หรือเคล็ดลับดีๆ ช่วยแบ่งปันให้อ้อมบ้างด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0977 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

รอคนที่เคยเดินทางมากับสายการบินสายนี้
 มาช่วยตอบ...
 ป้าไม่เคยใช้บริการเครื่องบินสายนี้เลย
 ขอบคุณสำหรับคำตอบแทนอ้อมด้วยค่ะ

อร

สวัสดีจ้าออ้ม เรายังไม่เคยใช้มาเลย์แอร์ เลยไม่รู้ว่าเขาให้กี กก..แต่เราใช้ EK airline เขาให้เติมที่นะ 30 กกตอนอยู่ที่ไทย แอร์พอร์ ถ้าเกินกว่านี้เขาให้เอาออก..แต่ว่าตอนกลับจาก Zurich เขาให้แค่ 20 กก เท่านันนะ ถ้าเกินเขาให้เอาออก...เราใช้ประจำกับสายการบิน EK airline นี้แต่เสียเวลาเปลี่ยนเครื่อง 3 ชม ที Dubai นะ ....สายการบินไทยเขาให้ 30 กก เหมือนกันแต่แพง...อออ ถ้าว่างก็มาเที่ยวแถวนี้นะเราอยู่ติดเยอรมันนะ....โชคดีนะ......ยินดีตอนรับเป็นสู่สวิสอีกที่จ้า.....แต่ว่าออ้มไม่สนใจหนุ่ม อเมริกา หรือ อังกฤษ หรืออ...เพราะต้องเรียนภาษาเยอรมันให้ลิ้นแข็งเลยนะ...เรานะท้อจริงๆๆๆ..ต้องไปเรียน เอ บี ชี ดี ใหม่..และยินดีตอนรับตอนหิมะตกด้วยนะ..ไม่รู้ว่าที่ ตูน หิมะลงหรือยัง..อยู่ใกล้แฟนไว้จะได้อบอุ่นนะ.5555

แม่น้องติ๊ดตี่

เคยใช้อยู่คะมาเลเซีย์แอนไลน์  แต่ไปทุกครั้งของไม่เยอะนะ  ตอนนี้เลิกไปแล้วแบบแอนตี้มาเลเซีย  555   ถ้ามีเยอะนะ  อย่าเสี่ยงถือมาเช็คอิน  เพราะถ้าเกินเค้าอาจจะให้เราเอาออกทิ้งตรงนั้นะ  (จริง ๆ แล้วถ้าเราไป  จนท.เช็คอินคงเก็บเอามั้ง....แฮ่)  ถ้าจะให้แน่นอนควรจะโทรไปเช็คสายการบินโดยตรงดีกว่าคะ  เอาให้ชัวร์ ๆ เลยว่าใครเป็นคนให้ข้อมูลชื่อนามสกุลอะไร  อย่าไปอ้างตรงนั้นว่ามีคนบอกมาว่าเอามาได้เท่านี้  เคยเจอคะเพื่อนเชื่อคนอื่นว่าเอามาได้เท่านี้  แต่จริง ๆ ไม่ใช่น้ำหนักตามที่เพื่อนอีกคนบอกมา

มีอีกวิธีนะคะใช้บริการคาร์โก  ในสนามบินมีเยอะเลยคะ  เห็นคนรู้จักเค้าเคยใช้บริการนะ  โดยส่วนตัวเราไม่เคยใช้  แต่ว่ามีเบอร์โทรอยู่นะพอดีถามเพื่อนให้มา  เค้าบอกก่อนออกเดินทางนะหนึ่งวัน  เอาตั๋วเราไปแจ้งที่คาร์โก  ที่เราจะใช้บริการนะส่งของมาสวิส  ส่งมาได้เยอะตามเราต้องการเลยนะ  แต่ต้องโทรแจ้งล่วงหน้าก่อนสองสามวันนะว่าขอเรามีหนักประมาณเท่าไร  เพราะของจะขึ้นมาพร้อมกับเครื่องที่เราบินเลยนะ  แล้วก็พอถึงซูริคนะ  ก็ไปรับเอากระเป๋า  เราที่นั่นในวันที่ถึงเลยนะ  แล้วถือออกมาเองเลยคะ(แต่ระวังศุลกากรเอาเองเด้อ)   อันนี้เค้าบอกมาแบบนี้นะคะ  แต่มีเบอร์โทร  วิธีการดำเนินการเป็นอย่างไรแล้ว คุณอยู่เมืองไทยลองโทรไปถามเองนะคะ  ได้ผลอย่างไรมาบอกกันหน่อยละกัน  แต่ถ้าไม่ได้ผลยังไงก็มาแจ้งด้วยนะ  ไปคราวหน้าจะได้ไม่หน้าแตกนะคะ

เบอร์โทร.คลังสินค้าส่งออกนอก  02- 335 25 99, 02-535 3154

โชคดีคะ  

mon gros

คุณอ้อมคะขนไปยังไงช่วยมาเล่าให้ฟังด้วยนะคะเพราะเราเองก็จะขนไปเกินแน่นอนคะ(ร่วมร้อยโลคะ) สมบัติเยอะคะ จะไม่เอาอะไรไปก็เสียดายไปหมด กะจะไม่เสียเงินช้อปในสวิสสักกะบาท แพงดีนัก หุ หุ  

ขอบคุณคะ