News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

สายการบินไหน..

Previous topic - Next topic

อร

สวัสดีคะ ถ้าจะถามทุกคนเลยนะคะที่ได้อ่านไม่ทราบว่าสายการบินไหนคะ ที่บรรทุกน้ำหนักได้เยอะ หมายถึงน้ำหนักกระเป๋าที่เราเอามากับเครื่องได้ เคยใช้ Airfrance เค้าให้เต็มที่ 22 กก ตอน cheak in ตอนอยู่ที่บ้านเรานะคะ และถึอขึ้นเครื่องประมาณ 7 ถึง 10 กก คะ...., EK  ถ้าเรามาจาก ไทย เค้าให้ได้ประมาณ25-30 กก  แต่ ตอนกลับ เค้าให้แค่ 20 กก คะ ถือขึ้นเครื่องประมาณ 10 กก คะ ถ้ามากว่านั้นเขาให้เราเอาออก... จากประสบการณ์เราเอง..ใครเคยใช้สายการบินอื่นๆ บ้างคะ เขาให้น้ำหนักกระเป๋าเท่าไหร... อ่านเจอในนี้สายการบินไทยให้ตั้ง 40 กก เลยหรือค่ะ ขอบคุณคะ. รอคำตอบอยู่นะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0965 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

อ้อม

เมื่อไปสวิสคราวที่แล้ว 4 เดือนที่ผ่านมา บินของ Singapore airline กระเป๋าที่โหลด ประมาณ 28 kgs ค่ะ ยังงงอยู่เลยว่าทำไมเค้าถึงไม่ chagre เราเพิ่ม เพราะจริงๆ เค้าอนุญาตแค่ 20 Kgs แล้วยังมีที่ถือขึ้นเครื่องต่างหากอีก 1 เป้กลางค่ะ ..บริการก็ดีด้วยค่ะ ประทับใจมาก ..แต่เดือนธันวาหน้านี้คงบินไปสวิสโดยมาเลเซียแอร์ไลน์ค่ะ เพราะของ SQ ราคาเพิ่มสูงมาก ..ยังไม่แน่ใจเหมือนกันว่าของมาเลเซียแอร์ไลน์จะใจดีอนุญาตให้ได้มากที่สุดเท่าไหร่ ..ตอนเช็คอินขอให้เจอคนใจดีเหอะ ..สาธุ !! ..ยังไงใครเคยบินของมาเลเซียแอร์ไลน์เข้ามาแนะนำ,แบ่งปันประสบการณ์ด้วยก็ดีนะคะ

Pui

Emilate airline.......load baggage from thailand 28 kg. and carry on the plane 8-10 kg ( but my bag for carry on the plan about 12 kg) no problem....Nice service ,-)))

เทวี

มาการบินไทยเอามาได้40กก.ค่ะ แล้วก็ขึ้นเครื่องได้อีก10-15 กก. ตอนแรกเขาก็ว่าจะคิดเงินเพิ่มแต่พอดีรู้จักกับพี่เขา เขาเลยบอกให้ถือขึ้นเครื่องเพราะใบที่ถือขึ้นเครื่องเขาไม่ชั่งน้ำหนัก ล่าสุดมาของตรุกีแอร์ หิ้วขึ้นเครื่องมา25กก. หนักกว่าที่ โหลดไปใต้ท้องเครื่องอีกค่ะ ลุ้นสุดๆ

เทียนหอม

ขอโทษนะคะ คุณเทวี
 สายการบินตุรกี อนุญาตให้เอาขึ้นเครื่องได้ 25 กก เลยเหรอคะ

คือ ถ้าเกินนิึดเกินหน่อยก็ไม่เป็นไรนะคะ
 แต่ถ้าเกินมาก ก็เป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยของลูกเรือและผู้โดยสารค่ะ

ส่วนตัวคิดว่าเราควรปฎิบัิติตามกฎระเบียบค่ะ