ถามเรื่องบัตรขึ้นรถไฟฟรีหลัง 1 ทุ่มค่ะ

Previous topic - Next topic

น้องต่ายค่ะ

ที่เค้ามีบัตรขึ้นรถไฟฟรีหลังหนึ่งทุ่ม ต่ายทราบมาว่า ให้ใช้ได้ตั้งแต่ 1 ทุ่ม ถึง เที่ยงคืน แล้วถ้าเกิดว่า ต่ายจะขึ้นรถไฟจากที่เจนีวา ประมาณ 5 ทุ่มน่ะค่ะ กว่าจะถึงลูเซินก็เลยเที่ยงคืนไปแล้ว แบบนี้จะขึ้นโดยใช้บัตรฟรีได้มั้ยคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0950 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

แม่น้องติ๊ดตี่

ลองนั่งสายตรงจากเจนีวา  ไปลูเซิร์น  สิคะเป็นรถไฟอินเตอร์ซิตี้ (ชื่อย่อ อีเซ)  รถออกจากเจนีวา  19.10 น. ถึงลูเซิร์น 22.05 น.  ใช้เวลาสองชั่วโมงห้าสิบห้านาที  เช็คตามลิงค์นี่ดูนะคะ

http://fahrplan.sbb.ch/bin/query.exe/dn?

ถามหน่อยคะว่าตั๋วฟรีของอะไรคะ  ใช่ Gleis 7 Abonoment หรือป่าวคะที่นั่งตั้งแต่หนึ่งทุ่ม  ถ้าเป็นอันนี้นั่งได้จากหนึ่งทุ่มของวันนั้นจนหมดขบวนรถเลยคะ  แต่อย่างอื่นไม่ทราบ  หรืออย่างไงแล้วถ้าไม่ใช่รอคนมีประสบการณ์มาตอบอีกที หรือเช็คจากเคาเตอร์เพื่อความถูกต้องและแน่นอนอีกครั้งนะคะ

แม่น้องติ๊ดตี่

คนแก่ตาลาย  อ่านผิดคิดว่าจะขึ้นรถตอนหนึ่งทุ่ม  แต่จริง ๆ ขึ้นตอนห้าทุ่ม  ขออภัยนะคะ

น้องต่ายค่ะ

ใช่ค่ะ จะถามถึง Gleis 7 ขอบคุณทุกคนมากที่ช่วยตอบนะคะ

pall

สวัสดีจ๊ะแม่น้องติดตี่
 แก่แล้วเหรอจ๊ะ ถ้าตุ๊กตาแก่ป้าคงหง่อมมากๆเลย
 ขอบใจมากที่เข้ามาช่วยตอบจ๊ะ

pall

สวัสดีจ๊ะน้องต่าย

***คำถามที่น้องต่ายถามมา***
 ที่เค้ามีบัตรขึ้นรถไฟฟรีหลังหนึ่งทุ่ม ต่ายทราบมาว่า ให้ใช้ได้ตั้งแต่ 1 ทุ่ม ถึง เที่ยงคืน แล้วถ้าเกิดว่า ต่ายจะขึ้นรถไฟจากที่เจนีวา ประมาณ 5 ทุ่มน่ะค่ะ กว่าจะถึงลูเซินก็เลยเที่ยงคืนไปแล้ว แบบนี้จะขึ้นโดยใช้บัตรฟรีได้มั้ยคะ

.................................

***คำตอบ***

น้องต่ายสามารถใช้ตั๋วGleis 7 -Abo
 ได้จนถึงหลังเที่ยงคืน
 เรียกว่าใช้ได้จนหมดขบวนรถไฟที่ใช้วิ่งเลย
 น้องต่ายสบายได้เลยสำหรับปัญหาอันนี้

ลองเข้าไปอ่านที่ทางSBBเขียนไว้
 เป็นคำถามคำตอบให้คนรับใช้บริการได้อ่าน

Kann ich das Gleis 7 auch noch nach Mitternacht benutzen?

Ja, das Gleis-7-Abo ist gültig bis "Betriebsschluss". Als Betriebsschluss, resp. Zugehörigkeit morgen oder abend, gelten die Publikationen gemäss Kursbuch - das heisst: Züge, welche im Kursbuch bzw. im veröffentlichten Fahrplan am Tagesende aufgeführt sind gelten zum "Nachtangebot" und sind mit dem Gleis-7-Abo gültig (auf Strecken des Gleis-7-Anwendungsbereichs).

หวังว่าน้องต่ายคงสายใจขึ้นนะจ๊ะ

น้องต่ายค่ะ

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ ตอนแรกต่ายก็ไม่กล้าขึ้น เพราะว่ากลัวโดนปรับ คราวนี้จะได้ไปเที่ยวอย่างสบายใจซะทีค่ะ ต่ายพักที่ลูเซินนะคะ ถ้าเพื่อนๆพี่ๆมาเที่ยวใกล้ๆนี้ นัดกินข้าวกันได้นะคะ

pall

ขอบใจมากจ๊ะน้องต่าย
 แต่อย่าเที่ยวจนลืมรถไฟขบวนสุดท้าย
 เดี๋ยวตกรถไฟ..ชักเป็นห่วงซะแล้ว