====ใบเบใกล้หมดอายุแต่ต้องกลับเมืองไทยควรทำอย่างไรดีคะ====

Previous topic - Next topic

จูน

อยากรบกวนถามผู้รู้ในนี้ว่า

ใบเบของเราจะหมดวันที่ 15 ตุลาคม แต่เราต้องกลับเมืองไทย ตอนปลายเดือน สิงหาคม และอยู่ประมาณเกือบเดือน อยากทราบว่าจะมีปัญหาไหมคะ หรือ ว่าเราจะต้องทำอย่างไรดี หรือ ต้องไปติดต่อที่ไหนหรือเปล่าคะ

ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0192 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

จูน

------->> ขอโทษค่ะ แก้คำผิด...จากกลับเมืองไทยปลายเดือนสิงหาคม .... เป็น
 **เราต้องกลับไปเมืองไทยปลายเดือน กันยายน นี้ค่ะ** แต่ใบเบจะหมดวันที่ 15 ตุลาคมนี้ และจะอยู่ประมาณ 1 เดือนค่ะ..

June

S.L.

Dear Khun June
 you can go to your "Gemeinde "and prolong your "B aufenthal" it doesn`t matter if your B pass will expire on 15th Oct. ,that`s mean if you require on May  your next expiry date or month will be the next May.

You`ll stay in Thailand about 1month. I don`t think it will be the problem.( I`m not sure if you be there more than 3 months you have to inform at the "Gemeinde" ) anyhow you can ask them about these.

wish yu good luck
 S.L.

pall

สวัสดีค่ะคุณS.L. S.( Sexy or Saxofon).
 สวัสดีค่ะคุณpari  
 ขอบขอบคุณที่เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลนะคะ

สวัสดีค่ะคุณJune
 ไปติดต่อเขตที่คุณพักอาศัยอยู่Gemeinde
 อย่างที่คุณpari...และคุณS.L. บอกมา
 ไปสอบถามยื่นคำร้องขอต่ออายุใบพำนักB
 หรือไปสอบถามรายละเอียดเพื่อความสบายใจจะได้เที่ยวสนุก
 เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นมาระหว่างอยู่เมืองไทย
 และอายุใบพำนักคุณหมดอายุจะมีปัญหา
 ต่อการเดินทางกลับประเทศสวิตฯ

J.

Good afternoon "Khun Sl" and "Pa Pall" ka

Actually i ever never heard about we can postpone our B Doc. but if you gave me the suggestion then i would try.

i am supposed to contact  the government here 1 month before i leave Swiss, hope its ok.

Anyway, Many thanks for your nice suggestions and also all your best wishes.

Hugs
 J.

Ket

ไม่รู้คุณจูนอยู่ที่ไหน เห็นเพื่อนที่อยู่ Brüttisellen เคยแบบนี้เหมือนกันค่ะ
 เห็นเพื่อนไปทำที่ Immigration ที่ Oerlikon ค่ะ
 ไปยื่นคำร้องจ่ายเงิน 50 ฟรัง อันนี้คันโตนซูริคนะคะ
 แต่ลองไปถามเกไมเด่ดูก่อนเหมือนเพื่อนๆบอกก็ได้ค่ะ อาจไม่เหมือนกัน

J.

คุณเกต ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำเพิ่มเติม
 คิดว่าคงจะไปสอบถามรัฐบาลของเมืองที่เราอยู่
 และดูว่าเขาจะเอายังไง
 เราอยู่ซูริคคันโตนค่ะ