News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**ขอถามเรื่องวีซ่า**

Previous topic - Next topic

กก

สวัสดีค่ะคือเพื่อนใหม่ค่ะอยากถามผู้รู้ค่ะคือขอวีซ่าท่องเที่ยวมาสวิตและได้มาจดทะเบียนสมรสกับแฟนที่นี้และถ้าจะกลับไปเที่ยวเมืองไทยจะมีปัญหามั้ยค่ะคือยังไม่มีพาสปอร์ตของสวิตค่ะเพิ่งอยู่ได้แค่หนึ่งปีค่ะและต้องทำยังไงบ้างค่ะต้องขอวีซ่าจากที่นี้มั้ยผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะอยากรู้ค่ะขอบคุณมากค่ะ  

เขียนโดย กก   เมื่อ วันจันทร์ที่ 31  ตุลาคม 2548, 10:30:49 น.

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0948 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ความคิดเห็นที่ 1  
 สวัสดัจ๊ะกก  
 ต้องขอโทษด้วยนะจ๊ะที่นำเอาปัญหาที่กกถามมา  
 จากทู้ที่17เข้ามาตั้งใหม่  
 เพราะทู้นี้ตกไปอยู่ข้างล่างมาก  
 คงไม่มีคนแวะเข้าไปอ่านแล้ว  

คำถามของกก...  
 เดี๋ยวคนที่เขามีประสพการณ์  
 และมีAufenthaltsbewilligung B  
 ใบพำนัก B: เช่นกก  
 และกลับไปเมืองไทยมาแล้ว  
 คงเข้ามาช่วยตอบคำถามนี้นะจ๊ะ  

ขอบคุณล่วงหน้าแทนกกด้วย

ทิรามิสุ

เวลาออกจากประเทศสวิส ก็ยืนพาสปอร์ตไทยพร้อม ใบพำนัก B ให้เจ้าหน้าที่ตม ดูที่สนามบินนะคะ พอถึงเมืองไทยก็ยืนพาสไทยให้เจ้าหน้าตม ดู  
 เวลากลับมาสวิส ก็ยื่นพาสไทยตอนขาออกพร้อมใบพำนัก B แล้วพอมาถึงสวิส ก็เอาพาสปอร์ตไทยพร้อม ใบพำนัก B ให้เจ้าหน้าที่ตมที่สวิส ดูอีกรอบค่ะ แค่นั้นละคะ ก็เข้าออกประเทศสวิสได้ แต่ห้ามออกนอกประเทศสวิสเกิน สามเดือนนะคะ ถ้าจะออกเกินให้ไปยื่นเรื่องกับตำรวจเสียก่อนค่ะ

pall

ขอบใจปุ๊ยมากจ๊ะที่เข้ามาช่วยตอบ
 เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์อย่างมากสำหรับคนที่ถือใบพำนักB
 คนอื่นๆที่ไม่เข้าใจ.