News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ธุรกิจสบาในbern

Previous topic - Next topic

nut

สวัสดีค่ะป้าและทุกคน คือนุชกับเพื่อนคิดจะเปิดสบาใน bern สบาที่เป็นสบาจริงจริง ป้าและทุกคนคิดอย่างไรพอจะเป็นไปได้ไหมค่ะ แล้วคิดว่าเป็นธุรกิจที่หน้าลงทุนไหมค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0943 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

อ้อม

อ้อมว่าเป็นธุรกิจที่น่าสนใจนะคะ ..คนสวิสส่วนใหญ่ที่อ้อมรู้จักเค้าพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า Thai massage is the best ..แล้วถ้าเป็นสปาของคนไทยด้วย อ้อมว่าน่าจะรุ่งค่ะ ..ยังไงก็แล้วแต่ถ้าคุณ nut จะเปิดสปาที่ bern จริงๆ อ้อมขอสมัครเป็นพนักงานด้วยคนนะคะ .ฝากเนื้อฝากตัวค่ะ ฮิฮิฮิ

pall

สวัสดีจ๊ะอ้อม

สวัสดีจ๊ะnut

ธุระกิจการลงทุนเกี่ยวกับสปา
 เป็นธุระกิจที่คนนิยมมากช่วงนี้
 เห็นคนเปิดบริการกันหลายแห่ง
 และหลายรูปแบบของWellness Spa Treatment,
 Wellness therapeutics
 เป็นธุระกิจที่อาศัยปัจจัยหลายอย่าง
 ที่สำคัญที่สุดคือการลงทุน
 ทำเลที่ตั้งร้าน
 ความชำนาญของการทำงานด้านนี้
 การบริการให้แขกประทับใจก็เป็นสิ่งที่เราต้องมีให้มากๆ

ป้าได้ยินข่าวคนไทยคนหนึ่งมาเปิดบริการที่Bern
 เปิดการบริการในรูปของการนวดthaimassage
 ไม่ทราบว่ากิจการเป็นอย่างไรบ้าง
 เพราะเขาเพิ่งเปิด

ป้าคิดว่าถ้าnut อยากเปิดบริการทางด้านนี้
 เป็นความคิดไม่เลวถ้าอดทนและตั้งใจพอ
 และรักอาชีพนี้
 ช่วงแรกๆจะต้องใช้เงินลงทุนพอสมควร
 ในการตกแต่งตั้งร้านและค่าเช่าซึ่งขึ้นอยู่กับทำเล
 และการโฆษณา,บอกประกาศต้องลงทุนด้วย
 คนจะได้รู้และสนใจเข้ามารับบริการ
 ช่วงแรกๆธุระกิจอาจจะยังไปไม่ดี
 เพราะคนไม่รู้จักหรือค่าบริการสูงเกินไป
 แต่ถ้าคนรู้จักและเข้ามาใช้บิการปากต่อปาก
 นี่เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด

ยอมรับว่าป้าไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไร
 แต่ป้าคิดว่าถ้าnut พร้อมทุกอย่าง
 มีใบอนุญาติจากทางการ
 และตั้งใจทำงานอย่างจริงจัง
 เป็นความคิดที่ดีมากเลย

ขอเอาใจฃ่วยจ๊ะ

nut

ป้าค่ะตอนนุชกำลังหาข้อมูลและรอการติดต่อจากทางเมืองไทย(franchise)นุชไม่มีความรู้เรื่องนีัเลยก็คือเริ่มจาก0 ความคิดของนุชคืออยากทำอะไรสักอย่างที่เป็นกิจการของตนเอง นุชจึงคิดว่าการทำสบาแบบไทยคงเป็นธุรกิจที่น่าสนใจ กลุ่มเป้าหมายคือคนที่นี่ที่รู้จักและชอบการนวดและกลิ่นสมุนไพรไทย มีใครพอจะให้ความเห็นได้บ้าง แนะนำหน่อยค่ะ

ทิรามิสุ

ให้ดูเรื่องภาษีด้วยนะคะ รู้สึกจะเสียภาษีสูงพอสมควร ถ้าทำได้ที่บ้านจะดีมากเลย เราจะได้ลดต้นทุนเรื่องค่าเช่าที่นะคะ เพราะลูกค้าที่นี้ จะนัดเวลามาทำ ไม่ต้องมานั่งรอแบบเมืองไทย เราจัดสรรเวลาได้นะคะ

ปุ้ย

สวัสดีค่ะคุณนุช...ปุ้ยก็กำลังจะเปิดสปาเหมือนกันแต่ว่าปุ้ยเปิดที่บ้านค่ะ...แต่ของปุ้ยรับทำเฉพาะเพื่อนที่รู้จักส่วนสมุนไพรสั่งมาจากเมืองไทย...ปุ้ยจะทำคู่กับเสริมสวยไปด้วยจ้ะ..แต่รายรับไม่ถึงเลยไม่ต้องจ่ายภาษี...เอาไว้ตอนไหนที่มีลุกค้าเยอะแล้วและมีคนรู้จักเรามากขึ้นแล้วจะหาผู้ช่วย...อยากแน่ะนำให้คูณนุชไปเรียนด้านสปาโดยตรงก่อนจะดีกว่านะค่ะ...การทำสปาเป็นเรื่องที่ละเอียดมากและต้องมีความอดทนสูงและต้องมีใจรักงานนี้ค้วยนะค่ะ...โชคดีนะคะ..

pall

สวัสดีจ๊ะปุ๊ย
 เป็นความคิดที่ไม่เลวกับการเปิดที่บ้าน
 ถ้าทุกสิ่งทุกอย่างพร้อมลงตัว
 ป้าเห็นคนไทยหลายคนที่Bern
 รับจ้างนวดคนไทยที่บ้านตัวเอง
 หรือไปนวดที่บ้านคนที่ว่าจ้าง(ในกรณีย์ที่เขาไม่ว่างมาไม่ได้)
 บางคนรับจ้างตัดเสื้อที่บ้านให้คนที่มาจ้าง
 หรือดัดผม,โกรกสีผม,ตัดผม....
 เรื่องรับจ้างแบบนี้คนไทยเราจะพูดบอกกันปากต่อปาก
 เห็นด้วยอย่างมากเลยว่าเป็นงานที่ต้องอาศัยความอดทน
 อย่างมากที่สุดเพราะคนไทยเรามีนิสัยจู้จี้จุกจิก
 ต้องสะอาด,มีใจรักกับงาน
 ขอให้ปุ้ยโชคดีนะจ๊ะป้าสนับสนุนมากเลย
 กับการทำงานที่เป็นของตัวเอง

ปุ้ย

สวัสดีค่ะป้า...ขอบคุณค่ะป้า.ที่ยกมือหนับนุนปุ้ย...อิอิ..แหมถ้าป้าอยู่ไม่ไกล.นะค่ะปุ้ยให้ป้าลองใช้บริการรั้งแรกก่อนฟรีค่ะ..แต่คั้รงต่อไปต้องจ่ายค่ะอิอิ..ป้ารู้มัยค่ะปุ้ยรับทำตั้งหลายอย่างแนะ..มีตั้งแต่  รับจัดปาตี่บุฟเฟ่อาหารไทย...เสริมสวย...สปา...รับตัดเย็บขากางเกงและแก้เสื้อผ้าที่ใหญ่ให้เล็กลง...ตอนนี้ปุ้ยเรียนตัดชุดราตรีอยู่ยากมากเลยต้องใช้ความอดทนสูงมากเลยค่ะ..ส่วนเสริมสวยก็เริ่มทำตามบ้านเหมือนกันค่ะ..จะป็นลูกค้าที่ทำประจำค่ะ..เค้าจะนัดอาทิตยํละครั้งแต่ราคาจะแพงกว่ามาทำกับเราที่บ้านนิดหน่อย..การที่ทำงานที่เป็นของตัวเองถึงจะเหนื่อยมากแต่ก็คุ้มค่ะป้า..เป็นนายของตัวเองนี้แหละดีที่สุด...เอาไว้ถ้าป้ามีโอกาสผ่านมาแถว Neukirch-Egnach  เมื่อไหร่เชิญป้าทดลองใช้บริการฟรีก่อนใด้นะค่ะ.....

pall

ขอบใจมากจ๊ะปุ๊ย
 เพิ่งรู้ว่าปุ๊ยทำหลายอย่างที่บ้าน
 แบบนี้เงินล้มทับแน่ๆเลย
 ดีใจมากจริงๆที่ปุ๊ยขยันและตั้งใจทำธุระกิจส่วนตัว
 แล้วไม่มีปัญหาอะไรกับเพื่อนบ้านเลยเหรอจ๊ะ
 ป้าเคยคุยกับพี่คนหนึ่ง
 เขาเคยทำอาหารไทยเพื่อเอาเงินเข้าวัด
 และขายที่สถานฑูตไทย
 ยังโดนเพื่อนบ้านต่อว่าเรื่องกลิ่นอาหารไทย
 ที่ส่งกลิ่นรุนแรง  

ป้าเห็นด้วยกับความคิดของปุ๊ย
 การทำธุระกิจเป็นนานของตัวเองนี่ดีที่สุด
 จะได้เงินมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับความขยันของเรา
 และทำให้เราได้ตื่นตัวอยู่ตลอดเวลา
 อย่าทำงานเพลินจนนับตัวเลขไม่ทันนะจ๊ะ
 ขอให้รวยไวๆๆนะ

แนน

แล้วต้องไปแจ้งกะทางการก่อนหรือป่าวคะ เพราะถึงทำที่บ้าน มันก็ทำให้เราเป็นผู้มีรายได้ ซึ่งก็จะมีผลต่อการเสียภาษี แล้วก็ต้องมีการคุ้มครองผู้บริโภคด้วย ถ้าหากมีเรื่องร้องเรียน
 มีเพื่อนคนนึงเปิดรับเลี้ยงเด็กที่บ้าน เขาก็ต้องไปแจ้งเจ้าหน้าที่ที่เขตก่อนเหมือนกัน พอได้รับใบอนุญาติแล้วถึงเปิดได้ แต่ก็ได้ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกนะคะ แล้วก็จะมีเจ้าหน้าที่มาดูความเรียบร้อยของสถานที่ แค่นี้ก็ทำธุรกิจได้อย่างถูกต้องตามกฏหมายแล้วคะ

แต่ของคุณปุ้ยเป็นคนละอย่างกะของเพื่อน เลยอยากทราบนะคะ ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง

ปุ้ย

สวัสดีค่ะป้า  เรื่องปัญหากับเพื่อนบ้านนั้นไม่มีค่ะ ...เพราะเป็นบ้านสว่นตัวและเพื่อนบ้านแต่ละหลังแทบจะไม่ใด้เห็นหน้ากันเลยเพราะต่างก็มีงานทำไม่ค่อยมีเวลามานั้งจับผิดกัน...และเพื่อนบ้านก็นิสัยดีด้วยค่ะ..เวลาปุ้ยทำอาหารที่ไม่เผ็ดปุ้ยก็แบ่งไปให้เค้าลองชิมกันเค้าก็จะชอบกันมากเลย..เค้ายุให้เปิดร้านอีกต่างหาก...อิิอิ..แฟนกลัวไม่มีเวลาให้ครอบครัวปุ้ยก็เลยขอทำเป็นปาตี้ส่งดีก่าว....ขอบคุณสำหรับคำอวยพรกับตัวเลขค่ะป้า..สาธุขอให้สมพรปากเพี้ยง..อิอิอิ..

สวัสดีค่ะคุณแนน..แน่นอนค่ะปุ้ยตอ้งแจงทางการก่อนและก็ใด้รับใบอนุญาติถูกต้อง...ตัวอย่างเช่นปาต่ีบุฟเฟ่นี้เราต้องแจ้งทางการรายรับไม่ถึงเลยไม่ต้องจ่ายพาษีรายใด้ส่วนบุคคลแต่ต้องจา่ย AHV ปีละ 400 แฟรังเอาใว้กินตอนแก่และบางอย่างเราทำก็ไม่ต้องแจ้งเค้าหมดหรอกค่ะ...เพราะปุ้ยไม่ใด้ทำทุกวันและปุัยจะรับเฉพราะกลุ่มเพื่อนๆที่มีรายใด้น้อยแต่อยากสวย...และอีกอย่างปุ้ยทำถูกมากเลยและคุณภาพกล้าคุยเลยว่าดีกว่าที่ร้านทำตั้งเยอะ...

แนน

ทำไมต้องจ่ายAHVหรือคะ AHVคืออะไรคะ

pall

สวัสดีจ๊ะปุ๊ย
 ดีใจจริงๆที่ปุ๊ยได้เพื่อนบ้านที่ดีมากเลย
 นับว่าเป็นโชคที่ดีสุดๆเพราะป้าได้ยินมากเกี่ยวกับเรื่องนี้
 คนสวิสบางคนจะแอนตี้คนต่างชาติมาก
 ดีใจกัยปุ๊ยจริงๆ
 อย่านั่งนับตัวเลขจนลืมป้าซะล่ะ
 ขอให้รวยโลดนะจ๊ะ

pall

สวัสดีจ๊ะแอน

ลองแวะเข้าไปอ่านที่นี่นะ
 ป้าเขียนไว้นานแล้วเขียนทิ้งไว้เกี่ยวกับที่แอนข้องใจอยู่พอดี
 ค่อยๆอ่านเพราะค่อนข้างจะหนักหน่อย

http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0683&board=pallswiss

แนน

ขอบคุณมากคะ ที่ว่าหนักนี่ หมายถึงเยอะหรือป่าวคะ