สอบถามเรื่องค่าประกันสุขภาพครับ

Previous topic - Next topic

ดอน

ทราบมาว่าใครที่อยู่ในสวิสจะต้องทำประกับสุขภาพใช่มั้ยครับ
 เลยอยากจะทราบว่าจะต้องเสียค่าประกันสุขภาพเท่าไรครับ ผมจะไปเรียนที Neuchatel ครับ และจะไปกับภรรยา
 เกรงว่าเงินทุนที่ได้ต่อเดือนจะไม่พอใช้น่ะครับ เพราะค่าที่พักก็ปาเข้าไปแล้วตั้ง CHF 1100 และยังมีค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก
 ขอบคุณครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0930 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

ใช่ค่ะทุกๆคยที่อยู่ในสวิสฯต้องมีประกันสุขภาพ  คุณดอนมีสิทธิ์ที่จะทำประกันสุขภาพกับมหาวิทยาลัยซื่งค่าประกันจะภูกกว่าประชาชนทั่วไป  ลองติดต่อทางมหาวิทยาลัยดูนะคะ  ค่าประกันนั้นขึ้นอยู่กับว่าคุณอยู่ที่รัฐไหน ต้องการมีประกันคุ้มกันอะไรบ้างและค่าหักเบื้องต้นที่เราจะต้องจ่ายออกเอง (Franchise) เริ่มจากเท่าไร CHF  300, 500, 1'000, 1'500, 2'000 และ 2'500 ต่อปี  ค่าทีพัก CHF 1'100 ที่ Neuchatel รู้สึกว่าจะสูงไปนิดนะคะ  ราคานี้รวมทั้งค่าน้ำร้อน-เย็นและค่าทำความร้อนในบ้านดัวยหรือเปล่าคะ

ดอน

คุณตุ้มเล่น msn หรือ yahoo หรือเปล่าครับ
 อยากจะสอบถามรายละเอียดเรื่องที่พักหน่อยน่ะครับ

แม่น้องติ๊ดตี่

คุณตุ้มค๊า  ขอแอดไว้ด้วยนะคะ

jeep

p tum ka.i apply my assurance at provita company.i can use it over swiss and france and i've to pay 479.45sf per month.do you think it's expensive? infact i don't  know a lot about assurance

ตุ้ม

คุณ Jeep อยู่ที่ฝรั่งเศสหรือสวิสคะ? ที่สวิสนั้นค่าประกันสุขภาพขึ้นอยู่จากข้อมูลหลายประการเช่นรัฐที่พำนักอาศัย (Canton) การครอบคลุมของประกัน (Coverage)  จำนวนเงินก้อนแรกที่คุณต้องการจะควักกระเป๋าจ่ายออกเองก่อนต่อปี (Franchise)  ซึ่งจะทำให้ค่าประกัน (Prime) ต่างจากกันไปมาก  บริษัทแต่ละบริษัทก็เก็บค่าประกันไม่เท่ากันต้องเปรียบเทียบดูอีกค่ะ  ยกตัวอย่างของตัวเองนะคะ อยู่เจนีวาซึ่งค่าประกันจะสูงกว่ารัฐอื่นๆมาก  มีประกันชั้นหนึ่งครบทุกอย่างรวมทั้งการใช้ยาที่ไม่อยู่ในการประกันทั่วไป ใช้ห้องส่วนตัวในโรงพยาบาล ได้รับเงินวันละ CHF 3 หลังจากวันที่ 3 ถ้าเกิดป่วย ค่ารักษา CHF 300 แรกควักกระเป๋าออกเอง แต่ไม่มีประกันอุบัติเหตุเพราะทางที่ทำงานจะต้องรับผิดชอบข้อนี้ (ทุกๆคนที่ทำงานในสวิสจะต้องมีประกันอุบัติเหตุซึ่งจ่ายโดยนายจ้าง)  เสียค่าประกันเดือนละ CHF 650 ของ Sanitas ค่ะ  ส่วนที่คุณว่าใช้ในฝรั่งเศสได้  การประกันสุขภาพของสวิสไปใช้ไปทั่วโลกค่ะถ้าเราเดินทางและไปเจ็บป่วยหรือมีอุบัติเหตุภายในระยะ 3 เดือนที่ออกมาจากสวิสฯ  ถ้าจะอยู่นอกประเทศนานกว่านั้นต้องแจ้งให้ทางบริษัทประกันทราบเป็นลายลักษณ์อักษร

ถ้าคุณอยู่ในฝรั่งเศสคุณก็มี National Health Insurance อยู่แล้วและคุณจะประกันเพิ่มอีกก็ได้ค่ะ   ไม่ทราบว่าได้ให้ความกระจ่างที่คุณต้องการหรือเปล่านะคะ

jeep

ขอบคุณมากค่ะพี่ตุ้ม  จริงๆแล้ววันจันทร์ ถึงวันพฤหัส จิ๊บอยู่ปารีส วันศุกร์ ถึงวันอาทิตย์อยู่เจนีวาค่ะ พอดีว่าเรียนอยู่ปารีสแต่ดันไปมีแฟนที่เจนีวาค่ะ ก็เลยต้องไปๆ มาๆ  ขอคุณพี่ตุ้มอีกครั้งนะคะ