ตัดสินใจไม่ได้ค่ะ ขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ

Previous topic - Next topic

เกี๊ยว

คือตอนนี้กำลังศึกษา ป ตรี ในเมืองไทยปีสอง ค่ะ  
 แม่หนูเปิดร้านอาหารอยู่ในสวิส

ทีนี้หนูก็ไม่ชอบวิชาที่หนูเรียนเท่าไหร่ แต่อยากจะเรียนเอาวุติไปก่อน
 ถ้าหนูจบหนูก็อยากจะไปอยู่สวิสทำงานที่นู่น เก็บเงิน

แม่เค้าเห็นว่าเสียเวลา ถ้าจะเรียนเอาวุฒิอย่างเดียวแต่ไม่ได้ความรู้  
 ถ้าในอนาคตไปอยู่สวิสปริญญาที่เมืองไทยก็ไม่มีความหมาย  
 ไม่สามารถเอาไปต่อ ที่นู่นได้
 เลยบอกให้เลือกว่า จะไปอยู่สวิสกับแม่มั้ย แต่ไปเรียนภาษาเยอรมันสองปี แล้วไปต่อวิชาชีพ  
 แล้วก็ต้องจ้างแต่งงานกับชาวสวิสเพื่อที่จะเอาสัญชาติสวิส เป็นการประหยัดเงิน ทำให้อยู่ที่สวิสได้ตลอดน่ะค่ะ
 ทำงานที่สวิสได้เงินเยอะกว่าไทยหลายเท่า ถึงไม่จบปริญญาแต่ได้ใบรับรองการทำงานจากสวิสไปสมัครงานในไทยที่ไหน ๆ ก็รับ  
 แม่หนูพูดอย่างนี้นะคะ  

หรือจะอยู่ที่เมืองไทยเพื่อเอาปริญญาที่ไม่รู้ว่าจะหางานทำดี ๆ ได้มั้ยในอนาคต
 หนูเลือกไม่ได้เพราะว่า หนูอยากเรียน ป ตรี ให้จบก่อน ถ้าเกิดไปที่สวิสแล้วเกิดอยู่ไม่ได้ยังไงก็ยังมีวุฒิที่นี่  

เลยอยากจะถามความเห็นของคนที่อยู่ที่สวิสว่า  
 ๑ จำเป็นมั้ยคะที่จะต้องแต่งงานก่อน
 ๒ เรียนการโรงแรมนี่แพงมากใช่มั้ยคะ หนูอยากเรียนอนุปริญญาการโรงแรม แต่แม่บอกว่ามันแพงมาก ส่งไม่ไหว
 ๓ ยังไงหนูก็อยากจบปริญญา มันเป็นความหวังของหนู  
 ถ้าหนูจะเรียนต่อที่สวิส แม่บอกว่า ป ตรีมันแพงมาก  
 แล้วหนูก็จบจากโรงเรียนไทย คงเป็นเรื่องยากที่จะสอบเข้าใน รร สวิสได้
 ก็อยากรู้ว่าที่สวิสมีมหาวิทยาลัยเปิดคล้าย ๆ ราม ในเมืองไทยมั้ยคะ
 รึไม่ก็แบบ มสธ ไรพวกเนี้ย

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่ามีความคิดเห็นยังไง หนูก็ไม่เคยไปสวิสจริง ๆ ค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นยังไง ควรจะเลือกอย่างไหน  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0920 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เกี๊ยว

อีกอย่าง คือ อยากทราบเรื่องค่าใช้จ่ายในเรื่องการเรียนด้วย แม่ออกให้ส่วนหนึ่ง
 ถ้าหนูไปก็มีรายได้จากการทำงานในร้านอาหารของแม่ส่วนนึงค่ะ

อยากทราบอีกอย่างคือ ปริญญานี่สำคัญมากมั้ยคะ ในการทำงาน

แล้วถ้าเรียนภาษาที่สวิส แล้วกลับมาเมืองไทยถึงไม่จบปริญญาอะไรก็หางานได้จริงเหรอคะ

สนับสนุนเสียงทางคุณแม่คุณค่ะ

คุณแม่คุณพูดถูกทุกอย่างค่ะ
 ถ้าฉันเป็นคุณจะรีบมาเลย
 แต่ขอให้ความคิดเห็นเรื่องนึงที่อยากให้เปลี่ยนความคิดได้
 คือเรืองไปขอเขาจ้างแต่งงานเพื่ออยู่

คุณน้องขา เราเป็นผู้หญิง ไม่จำเป็นหรอกค่ะ
 อายุขนาดคุณน้องประมาณยี่สิบ ยี่สิบเอ็ด มาสามเดือนก็ได้แฟนแล้วค่ะ  
 หนุ่มสวิสฯอยากแต่งงานกับสาวไทยเยอะแยะไป
 ไม่จำเป็นต้องไปจ้างเขามาแต่งงานกับเราให้อึดอัดใจเราตั้งห้าปีหรอกนะ
 ทำตั๋วแบบมาเยี่ยม สามเดือน หกเดือน (รับรอง) หาได้แน่

ส่วนเรื่องเรียนสนับสนุนตามคุณแม่บอก เรียนภาษาฯ ช่วยคุณแม่ทำงานในร้านไปด้วยเก็บประสพการณ์ และถามตัวเองว่าชอบเรียนต่อด้านไหน

แต่ทางพี่สนับสนุนให้เรียนการบริหารการโรงแรมของที่นี่นะค่ะ เพราะมีชื่อเสียงมาก เรียนประมาณสามสิบเดือน  
 จบแล้วทำงานที่สวิสฯได้ในระดับหัวหน้างาน ตามโรงแรม และร้านอาหารต่าง ๆ  
 เดี๋ยวถ้าเจอเว๊ปจะเอามาแปะไว้ให้นะค่ะ
 พอดีว่าพี่อยากจะเรียน เพราะจบปริญญาตรีมาแต่ไม่มีความหมายอะไรเลย สามีก็เลยอยากให้เราเลือกเรียนอะไรจะได้ไม่ว่างมาก หลังจากที่เรียนภาษาฯของที่นี่บ้างแล้ว
 สรุปพี่ติดเรื่องอายุค่ะ เขารับแค่ยี่สิบ ถึงสามสิบเท่านั้น  
 แต่โปรแกรมน่าเรียนมากค่ะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะ  ทำไมคุณแม่ของเกี๊ยวไม่สิทธิ?ขอให้เกี๊ยวมาอยู่ที่นี่เหรอคะ

แนน

ตอนนี้ เรียนวิชาที่ไม่ชอบอยู่ยังไม่เท่าไหร่ แต่นี้กำลังจะมาใช้ชีวิตแบบที่ไม่ชอบ (อาจจะ) ยิ่งแย่กว่า ขอออกความเห็นนิดนึงคงไม่ว่า

แต่ตอนนี้ รู้ว่าอยากเรียนการโรงแรมก็ดีแล้ว ควรเริ่มหาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกะที่เรียน เรื่องเงื่อนไขการสมัคร และค่าเล่าเรียน ถ้ามีข้อมูลคงตัดสินใจได้ดีขึ้น

ส่วนเรื่องวุฒิก็สำคัญพอๆกะประสบการณ์การทำงาน

แล้วถ้าต้องทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย ก็ต้องพยายามมากกว่าคนอื่นขอให้มองโลกและอนาคตในแบบที่เป็นจริงมากที่สุดเท่าที่จะทำได้

เกี๊ยวซ่า

ตอบพี่ตุ้มค่ะ แม่หนูบอกว่าอายุเกิน 18 เปลี่ยนสัญชาติตามแม่ไม่ได้แล้วค่ะ ตอนนี้ก็ 20 แล้วค่ะ
 มีวิธีอื่นอีกมั้ยคะนอกจากแต่งงาน
 พี่คห 2 คะ ขอบคุณมากค่ะ
 หนูทำใจลำบากอะค่ะ สงสัยจะยังเด็กเกินไปมั้งที่ต้องตัดสินใจเรื่องยาก ๆ อย่างนี้ง่ะ โดยเฉพาะเรื่องจ้างแต่ง จะเป็นนาง ละ เนี่ย
 เรื่องแต่งงานมันเป็นเรื่องไกลตัวหนูมาก ๆ เลยค่ะ

ละเรื่องเรียนไม่จบ ปริญญาอีก มันเป็นค่านิยมที่ฝังหัวหนูมาตั้งแต่เด็ก ๆ คิดว่าจะไม่ได้อยู่ไทยแล้วเศร้าด้วย  

เกี๊ยว

6

ถ้าคุณแม่หนูยังไม่พร้อมที่สนับสนุนทางด้านการศึกษาจริงๆ พอมาแล้วอาจจะมีปัญหาได้นะคะ โดยเฉพาะทางด้านจิตใจนะคะ เพราะมันจะขัดกับความต้องการของหนู

เกี๊ยว

แม่สนับสนุนได้ประมาณนึง คือเรียนภาษากะวิชาชีพ ถ้าหนูจะเรียนปริญญาตรีก็ต้องเก็บเงินออมให้มาก ๆ ๆ แม่บอกอยู่ที่ตัวหนูเอง
 แต่การโรงแรมแม่บอกคงไม่ได้

หนูก็กลัวปัญหาค่ะ เลยตัดสินใจไม่ได้

6

ปิดเทอมหน้านี้ หนูก็มาเที่ยวสิคะ มาดูความเป็นจริง มาดูที่เรียน ที่เรียนภาษา คงจะได้ภาพให้กลับไปตัดสินใจพอสมควร โชคดีนะคะ

เกี๊ยว

ค่ะ ขอบคุณค่ะ  
 มีแพลนไว้ว่าไปแน่ ๆ เพราะจะไปทำงานช่วงปิดเทอมเมษา
 แม่พูดเรื่องนี้กะหนูบ่อย ๆ ก็เลยตอบไม่ถูก คิดมากซะงั้น
 หนูตัดสินใจละค่ะว่าจะรอไปตอนเมษาก่อน ค่อยตัดสินใจอีกที
 ขอบคุณมากค่ะ สำหรับทุกคนที่ช่วยให้คำปรึกษาอะค่ะ

อยู่ต่างแดนเป็นแขกต่างถิ่น

ผมขอช่วยแต่เรื่องข้อมูลการเรียนการบริหารการโรงแรมที่สวิตฯอย่างเดียวนะครับ  (ข้อสองที่ถามนะครับ)
 เพิ่งไปเที่ยวที่ Jungfraujoch มาครับ  พักที่นั่นหนึ่งคืนเลยได้เพื่อนร่วมห้องพัก Backpacker ราคาถูก  สองคน  พวกเขาเป็นชาวอินเดียที่มาเรียนการบริหารการโรงแรมที่นี้ครับ  ผมเลยได้ความรู้จากพวกเขา ดังนี้ครับ
 - ค่าเรียนของหลักสูตรจะแตกต่างกันไปตามอันดับของสถาบันครับ ยิ่งอีนดับสูง ยิ่งแพงครับ
 - ข้อมูลอันดับสถาบันและอื่น ๆ เกี่ยวกับสถาบัน  สามารถขอได้ที่สถานทูตสวิตฯที่เมืองไทยได้ครับ
 - ที่ ๆ พวกเขาเรียนอยู่อันดับ 4 ค่าเล่าเรียนต่อ semester คือ 12000 CHF  มีทั้งหมด 3 semester ดังนั้นรวมแล้วก็ 36000 CHF   เมื่อจบ course ทั้งหมดแล้ว จะเริ่มเข้าสู่สุดท้ายคือ ฝึกงานจริงตามโรงแรม เพื่อเขียนเป็นรายงาน (thesis) ส่งเพื่อให้จบหลักสูตรเสียที   การฝึกงานนั้นสามารถเลือกฝึกที่ไหนก็ได้ ที่ไทยก็ได้ โดยรวมแล้วต้องได้  6   เดือน    ทั้งสองคนบอกว่า พวกเขาจะเลือกฝึกที่สวิตฯ จะได้ค่าจ้างสูงหน่อยเมื่อเทียบกับที่อื่น คือ ได้ประมาณ 2000 CHF (ซึ่งบอกก่อนว่า ไม่สูงเลยครับ สำหรับอัตราค่าจ้างของแรงงานที่นี้  แต่ที่ต่ำแบบนี้ก็เนื่องจากเป็นอัตราของนักศึกษาฝึกงานนั่นเอง  นับว่า กฎหมายค่าแรงครอบคลุมไม่ถึงครับ)
 ย้ำครับว่า ข้อมูลของหัวข้อย่อยนี้เป็นของสถานศึกษาที่พวกเขาเรียนเท่านั้น  ผมไม่แน่ใจว่า ที่อื่น จะมีโครงสร้าง semester แบบเดียวกันหรือไม่
 - พวกเขาบอกว่า หากจบจากที่สวิตฯ จะได้รับการยอมรับสูงมาก สำหรับ ด้านโรงแรมนี่
       ข้างต้นทั้งหมดเป็นข้อมูลที่ผมได้มาเมื่อ 15 ตุลาคม ปี พ.ศ. 2548 ครับ

อยู่ต่างแดนเป็นแขกต่างถิ่น

เกือบลืมไปครับว่าค่าใช้จ่าย 12000 CHF/semester ที่ว่า ต้องบอกว่า ไม่ใช่ค่าเล่าเรียนครับ  แต่เป็น  ค่าเล่าเรียน+ค่าที่พัก+ค่าเสื้อผ้านักศึกษา+ ค่าอาหาร    ด้วยครับ

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

พี่เห็นด้วยกับแม่ของน้องนะค่ะ  
           ในส่วนเรื่องการศึกษาที่น่าจะมาสวิตฯ เรียนภาษาเยอรมันแล้วต่อสายอาชีพ น้องก็จะได้รับ ประกาศนียบัตร ( Zeugnis )หรือ ปริญญาบัตร ( Diplom ) ทั้งของภาษาเยอรมันและวิชาชีพ แล้วถ้ายังไม่คิดกลับเมืองทั้งน้องก็สามารถหางานทำหาประสพการณ์ ความชำนาญ(  Erfahrung ) แถมมีใบผ่านงาน( Arbeitszeugnis ) ตรงนี้พี่ว่าน่าจะสามารถช่วยให้เราหางานทางเมืองไทยได้เช่นกันถ้าในอนาคตน้องนึกอยากกลับไปใช้ชีวิตที่เมืองไทย
            แล้วถ้าน้องมาอยู่กับแม่ที่สวิตฯ ในระหว่างเรียนน้องสามารถทำงานที่ร้านอาหารของแม่ไปพลางๆ ให้พอมีรายได้สะสมเป็นทุนเรียนในสิ่งที่น้องอยากเรียน พอเริ่มเรียนภาษาให้เข้าใจมากขึ้น น้องอาจเปลี่ยนงานใหม่ สะสมทุนเรียนเพิ่มขึ้น หาประสพการณ์ และในสถานที่ทำงานบางที่เค้าจะมีสวัสดิการให้พนักงานขอยืมทุนเรียนต่อ เมื่อจบแล้วทำงานตามสัญญาระยะเวลาใช้หรือทยอยหักออกจากเงินเดือน  อย่าง เพื่อนพี่สองคนทำงานที่มิโกร ( มิโกร คือชื่อ ซุปเปอร์มาเก็ต คล้ายๆ โลตัส แคลฟู ของบ้านเรา ) คนละ 5 กับ 8 ปี เค้าสามารถขอทุนเรียนการขาย - การตลาด ต่อ และเรียนภาษาอิตาลี ภาษาฝรั่งเศษ เพิ่มเติม  
          เวลาปีกว่าเกือบจะสองปีที่น้องทนเรียนวิชาที่น้องไม่ชอบ  และจะต้องทนเรียนต่ออีกสองปีเพื่อให้ได้รับปริญญา ( เสียดายเวลานะค่ะ )ซึ่งน้องเองยังไม่มั่นใจว่าจบแล้วจะหางานทำได้ไหม  
           สำหรับพี่นะค่ะ ถ้าต้องทำสิ่งใดด้วยความรู้สึกไม่ชอบใจ ฝืนใจทำ หรือใช้คำว่า ทน แทนคำว่าชอบ เต็มใจ พอใจ ผลที่ออกมาจะได้ดีแค่ไหน  
           คนเราแม้เดินทางตรงเพื่อให้ถึงจุดหมายที่หวังไม่ได้ เราก็น่าจะเดินอ้อมแม้เสียเวลาไปบ้าง ช้าไปหน่อย  แต่ก็ถึงสิ่งที่หวังได้เช่นกัน เพราะอย่างน้อยยังมีทางให้เราเลือกเดิน ขอแต่ให้มุ่งมั่นและตั้งใจ  

พี่ป้าน้าอาที่นี่ เรายินดี ช่วยกันแนะนำ แสดงความเห็น แต่คนที่ตัดสินใจ คิดไตร่ตรอง คือ น้อง  พี่หวังว่าน้องคงได้คำตอบและตัดสินใจเลือกได้ ขอให้โชคดีค่ะ