News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

แนะนำ แนะนำ บอกต่อ

Previous topic - Next topic

Jesus

คือเดือนนี้ทั้งเดือนไปหาหมอฟันจนเกลียดหมอฟันมากเลย และได้
 ความรู้ดีๆมาเลยอยากจะบอกต่อมั้ง หรือคนอื่นอาจจะทราบแล้วก็ได้  
 แต่อ่านเล่นๆแล้วกัน

ยาสีฟัน
 หมอฟันเขาแนะนำให้ใช้ของ Elmex สีแดง เพราะมีสารอะไรไม่รู้ไม่
 เข้าใจรู้แต่ว่าดีกับฟันแล้วกัน เอิ้กๆๆ พอแปรงฟันเสร็จไม่ควรม้วนน้ำ
 ล้างปาก แค่ม้วนทิ้งอย่างเดียวพอ เพราะถ้าม้วนน้ำล้างปากสารนี้จะ
 หายไปกับน้ำหมด เกตุบ้าเชื่อหมอฟันค่ะ เมื่อวานวิ่งไปซื้อทั้งของตัว
 เองของลูกเลยฮ่าๆ

แปรงสีฟัน
 ควรใช้แบบซอฟต์เพราะมันจะนวดเหงือก นวดฟัน ใช้แบบแข็งมันจะ
 ทำลายให้ฟันเสียเร็วค่ะ

ไหมขัดฟัน
 ควรใช้ทุกครั้งหลัวแปรงฟัน โดยหมอสาธิตวิธีให้ดูเอิ้กๆๆ ให้ดึงไหมขัด
 ฟันออกมายาวประมาณหนึ่งแขนของเรา อีกปลายของไหมขัดฟันให้
 พันมือด้านซ้ายสองถึงสามรอบ ส่วนที่เหลือให้พันมือขวาทั้งหมด พัน
 ให้เหลือความยาวแค่ไหนให้กะโดยการใช้นิ้วโป้งกับนิ้งโป้งแตะกัน นิ้ว
 ชี้กับนิ้วชี้แตะกัน แล้วทำเป็นสามเหลี่ยม ถ้าไหมขัดฟันตึงแปลว่าใช้
 ได้ล่ะ

เสร็จให้กำสามนิ้วก้อย นาง กลาง ไว้ นิ้วโป้ง กับชี้จับเชือกไว้ความ
 *งประมาณครึ่งเซ็น เพราะเราจับแคบเท่าไรยิ่งดีจะทำความสะอาด
 ได้ง่ายและทั่วถึง  เสร็จก็จัดการฟันเลย โดยใส่เข้าไปซอกฟันเอียง
 ด้านซ้ายลงไปลึกๆ ตรงเหงือกที่เป็นสามเหลี่ยมนั่นล่ะค่ะ ดึงขึ้นดึงลง
 ประมาณสามถึงสี่รอบ แล้วก็เอียงมาด้านขวาของซอกเหงือกดึงขึ้นดึง
 ลง ทำอย่างนี้ทุกซี้ แล้วม้วนน้ำทิ้งแต่หมอบอกต้องม้วนน้ำทิ้งดังนั้น
 ควรทำก่อนแปรงฟัน ตอนแรกบอกหลังแปรงฟันฮ่าๆๆ เพราะถ้าทำ
 หลังแปรงฟันม้วนน้ำสารที่อยู่ในยาสีฟันก็หมดกัน หมอบอกต้องแปรง
 ฟันใหม่ ว๊ะฮ่าๆๆ หมอบอกทำประมาณห้าถึงหกครั้งจะมีเลือดออก แต่
 หลังจากนั้นไปจะไม่มีเลือดออกแล้ว  

น้ำยาม้วนปาก
 ควรม้วนทุกครั้งหลังแปรงฟัน หรือรับประทานอาหาร โดยพกขวดเล็กๆ
 ติดกระเป๋าไปด้วยเวลาไปข้างนอกเราไม่สามารถแปรงฟันได้ แล้ว
 หมอเขาแนะนำยาอีกอันหนึ่งจำไม่ได้ ซื้อได้จากร้านขายยา แต่จำชื่อ
 ได้เดี๋ยวไปถามร้านขายก่อง  

หมอฟันบอกเราว่าถ้าเราไม่รักษาทำความสะอาดฟันไปทั้งปากแน่ๆ  
 เศร้าฟ่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0875 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

Jesus

เขียนไม่หมด ตรงไหมขัดฟัน พอเราใช้เชื่อกทำซอกฟันแรกเสร็จแล้วให้หมุนเชือกไปใส่ในนิ้วกลางด้านซ้าย แล้วก็ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆค่ะ

ตุ้ม

หวัดดีจ๊ะเกตุ
 ถ้าทำครบทั้งชุดหมดแล้ว  หางานทำเป็นนางแบบโฆษณายาสีฟัน  แปรงสีฟัน ฯลฯ ได้มั๊ย  จะได้เรียกเอาทุนคืน   555555

เทียนหอม

หวัดดีค่ะ อาตุ้ม เกตุ
 เรื่องแปรงฟันแล้วไม่ต้องบ้วนน้ำนี่ แปลกดีจัง อืม แล้วจะกินข้าวลงป่าวเนี่ย เพราะเหมือนมีอะไรติดปากอยู่เลย
 ตอนนี้ใช้ Paradontax อยู่ ดีเหมือนกันค่ะ แต่เห็นราคาที่สวิสแล้วใช้ไม่ลงเยย  
 ขอบใจเกตุที่เอาเรื่องนี้มาฝากนะคะ จะได้ขยันใช้เชือกขัดฟันมากกว่านี้  
 อืม เราไม่ได้อยู่ที่สวิสจ้า

เกตุ

หวัดดีค่ะป้าตุ้ม ฮ่าๆๆ สงสัยจะจริงแต่ฟันเกตุนี้มีปัญหามาจริงๆค่ะป้าตุ้ม เพราะไม่ค่อยได้ดูแลเท่าไร และไม่เคยไปหาหมอเลย ไปแค่ตอนก่อนจะมาอยู่ที่นี่ ไปขูดหินปูน กับอุดฟัน ตอนนี้เลยรักษาฟันลูกสุดริดเลยค่ะ กลัวฟันลูกไม่ขาว ไม่สวย ฮี่ๆๆ พอดีลูกเป็นใจชอบแปรงฟันมั่กๆ ถ้าเกเรแม่ไม่ยอมให้แปรงฟันก็จะเป็นเด็กดีล่ะ  

หวัดดีจ้ะเทียนหอม เราก็ว่างั้นล่ะแปรงฟันไม่ต้องม้วนน้ำเราก็รู้สึกแปลกๆเหมือนกัน นี้ยังไม่ได้ทำเลยนะเพราะเพิ่งไปหาหมอมาเมื่อวานกลับมาแปรงฟันก็ยังติดม้วนน้ำทิ้งอยู่เลย เรื่องไหมขัดฟันเราก็ขี้เกียจมากเลยแต่ขอโบกเทียนหอมใช้ดีที่สุดเลย เพราะเวลาไปขูดหินปูนตามซอกเหงือก ซอกฟันน่ะเจ็บจนน้ำตาเล็ดเลยล่ะ แล้วมันเสียวฟันสุดๆเลย หมอบอกของเราน่ะมันเกาะแน่นมากเลยเจ็บ เพราะปกติหมอเขาแนะนำให้มาทำแบบนี้ทุกๆหกเดือนอ่ะ จำผิดคนเหรอเหมือนกับเทียนหอมอยู่เจนีวาอ่ะป่าวอ่ะ ที่ป้าตุ้มช่วยหาบ้านให้ตอนโน่นน่ะ ถ้าจำผิดขอโทษด้วยน๊า

pall

สวัสดีค่ะคุรตุ้ม
 สวัสดีจ๊ะเทียนหอม
 สวัสดีจ๊ะเกตุ

อ่านเรื่องที่เกตุเขียนเกี่ยวกับฟันแล้วจำได้เลย
 ป้าคิดว่าหมอฟันที่Bernจะแนะนำที่นี่แห่งเดียว
 เกี่ยวกับElmex สีแดง ..ด้ายไหม
 และแปรงด้วยยาสีฟันที่เกตุบอกมา
 ไม่ต้องใช้น้ำล้าง
 ลุงแกก็ยังทำแบบที่หมอแนะนำมานะ

ใช่ขูดหินปูนนี่เห็นดาวเห็นเดือนเลย
 หมอฟันบางคนไม่ยอมใช้สะเปย์(เรียกไม่ถูก)
 แบบพ่นตรงที่จะขูดทำให้ไม่รู้สึกเจ็บ
 แล้วขูดหินปูนออก

ค่าขูดหินปูน.แพงมากเลย

เกตุ

ใช่ๆค่ะป้า ของเกตุไม่มีพ่นเลย แต่จริงๆหมอเขาก็มือเบาเหมือนกันนะคะ แค่น้ำตาเล็ดฮ่าๆๆ หมอฟันเกตุบอกเขาทำให้ครั้งเดียวไม่เสร็จ ต้องไปอีกรอบ ต้องจ่ายเงินเพิ่มอีกจากที่จดหมายมา ผ่อนค่าหมอฟันไปเอิ้กๆๆ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สวัสดีค่ะป้าจ่า ป้าตุ้ม คุณเทียนหอม โห เกตุแค่ฟังเธอพี่นิดก็สยองแล้วงะที่สยองคือ ค่าหมอฟัน เวลาไปเช็คตีราคาโดยประมาณเห็นตัวเลขแล้ว ฟันกับเหงือกมันแทบหลบในเลยน้อง ตอนลงไปเมืองไทยดีที่พี่ไปทำมาสามในสี่ของทั้งหมดที่ต้องทำ แต่ที่เหลือก็ไม่เบา คงโดนมือหมอหัวสั่นหัวคอน แถมตาลายกับตัวเลขในบิลแน่เกตุ ขอบใจที่เอาอะไรดีๆมาแนะนำกัน

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ ป้าพอล อาตุ้ม คุณนิด เกตุ
 เราอยู่อเมริกาจ้า แต่ไปอยู่เจนีวาเมื่อสามเดือนก่อน แล้วบินกลับมาตอนปลายเดือนสิงหาจ้า

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

วันนี้สามหมู มีหมอฟันมาตรวจสุขภาพของฟัน แนะนำและสอนการแปรงฟันอย่างถูกวิธี ซึ่งทางโรงเรียนจัดให้มีปีหล่ะสองครั้งครั้งที่เป็นครั้งที่สองของปีนี้ สามหมูได้ ให้ยาสีฟันแบบทดลองใช้มาเลยเอามาลงให้ดูหน้าตา สามหมูไม่ชอบแบบนี้ บ่นกันอุบว่า ไม่ชินที่จะกลืนยาสีฟันดึกดึ๋ย ยังดีว่าแค่อาทิตย์หล่ะครั้ง ไม่งั้นสามหมูคงบ่นมากกว่านี้แน่ พูดถึงหมอฟัน มีเพื่อนคุณแม่ในบ้านนี้มีประสบการณ์เรื่องหมอฟันในช่วงวัยเข้าเรียนของลูกๆไหม มาเล่าแบ่งกันฟังมั้งนะค่ะ รวมทั้งเรื่องประกันฟันลูกๆด้วย  

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

นี่แจกทั้งที่ให้มาอันตี๊ดเดียว

เกตุ

โอ้ววววววว พี่นิดช่วยชีวิต ขอบคุณพระเจ้า เกตุไปถามร้านขายยาเขาบอกไม่มีตัวนี้อ่ะ กั่กๆๆ ไปบอกเขามั่ว ขอบคุณค่ะ ดีจังเลยเด๋วจดๆไปถามใหม่ แถมมีอธิบายให้เข้าด้วย เพราะตอนหมอฟันบอกน่ะเกตุก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรรู้แต่ว่าให้ทำอาทิตย์ละครั้ง

เกตุ

หวัดดีจ้ะเทียนหอม อ๋อๆๆขอโทษทีบางทีเข้ามาอ่านไม่ค่อยทั่วถึง

เกตุ

พี่นิดแล้วลูกยังไม่เข้าโรงเรียนอ่ะ ยังไม่เคยหาหมอฟันคุยได้ป่าว
 ก๊ากๆๆๆ เอามาแบ่งปันคนที่มีลูกเล็กแล้วกันเน่อะ พอฟันลูกขึ้น 1 ซี่
 หมอฟันบอกว่าให้ทำความสะอาดฟันได้เลย อาจจะแค่ใช้ผ้าชุปน้ำ
 เช็ดๆ ประมาณหนึ่งขวบก็ให้เริ่มใช้แปรงสีฟัน ถ้าดื่มนมแม่จะดีมาก
 เพราะนมแม่ไม่ทำให้ฟันผุหรือมีปัญหาแต่หลังจากดื่มนมแม่เสร็จควร
 จะให้น้ำเปล่าตามด้วยค่ะ แต่ถ้าดื่มนมผงควรจะแปรงฟันหลังดื่มทุก
 ครั้ง มื้อดึกไม่ควรให้ถ้าเป็นนมผงนะคะเพราะจะทำให้ฟันผุเร็วขึ้น ถ้า
 เด็กติดดูดขวดนมก็ให้เอาน้ำใส่ให้ดูดมื้อดึกแทน  

มื่อกลางวันที่ต้องให้น้ำผลไม้ ควรให้ดื่มทีเดียวหมดไม่ควรใส่ขวดนม
 ให้ดูดบ่อยๆ พอลูกร้องหิวน้ำก็เอาน้ำผลไม้มาให้ดูด หลังจากดื่มน้ำผล
 ไม้ควรเช็ดทำความสะอาดฟันหรือแปรงฟันให้ด้วย แล้วเอานมใส่ขวด
 ไว้ให้เขาดูดดีกว่าเวลาร้องจะกิน ถ้าลูกกินลูกอม ขนม จุกจิกควรแปรง
 ฟันทุกครั้ง ถ้าขี้เกียจต้องทำความสะอาดบ่อยไม่ให้ดีกว่าหรือให้เป็น
 เวลา อันนี้แม่ไปหาหมอฟันเลยมีของแถมมาด้วย หมอเขาแนะนำการ
 รักษาฟันลูกแถมให้น่ะค่ะ