ขอขอบคุณ คุณ pall มากค่ะ ..และขอถามสรุปเพิ่มเติมเลยนะคะ

Previous topic - Next topic

อ้อม

ขอขอบคุณ คุณ pall ค่ะ ดิฉันหายความกังวลใจมากเลย ..สรุปเลยนะคะ  
 1. ตอนนี้ดิฉันจำเป็นต้องรอเพื่อไปยื่นขอ visitor visa อีกครั้ง หลังจาก 15 พฤศจิกา ..คิดว่าน่าจะได้วีซ่าทันก่อนเดินทางวันที่ 9 ธันวา อันนี้ไม่มีปัญหาค่ะ ..
 2. เรื่องการยื่นขอแต่งงานมจดทะเบียนสมรส ดิฉันจำเป็นต้องเตรียมเอกสารต้นฉบับตัวจริงทุกอย่างเพื่อจะนำไปยื่นที่สถานฑูตไทยในกรุง bern เพื่อให้ทางสถานฑูตแปลและรับรองให้ ..

ตอนนี้ดิฉันได้รับคำตอบโดยกระจ่าง ขอขอบคุณมากค่ะ website ของคุณ Pall มีประโยชน์มาก ดิฉันจะไม่มีวันลืมเลย และจะบอกคนไทยที่มีปัญหาเกี่ยวกับการเดินทาง, อาศัย, ท่องเที่ยว ให้เข้ามาเยี่ยมชมที่ website ของคุณ pall ค่ะ ...และดิฉันก็คงจะเป็นสมาชิกของ website นี้ตลอดไป ...ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0857 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

อ้อม

มีเรื่องใหม่มารบกวนให้คุณ pall ปวดหัวอีกแล้วค่ะ ...
 1. เช็คดูแล้ว ครั้งที่แล้วที่ไปสวิส วีซ่าที่ได้ หมด 29 สิงหา เพราะฉะนั้นอ้อมต้องรอถึง 29 พฤศจิกา ถึงจะไปยื่นขอวีซ่าใหม่อีกครั้งหนึ่งใช่ไหมคะ ?
 2. แต่ถ้าอ้อมจะไปขอวีซ่าแต่งงานจะไปขอได้เลยโดยไม่ต้องรอรึเปล่าคะ ..เพราะแฟนอยากให้ไปฉลองคริสมาสต์ด้วยกันที่นู่นค่ะ?
 3. มีพี่ใจดีคนหนึ่งบอกข้อดีของการขอวีซ่าแต่งงานจากทางเมืองไทยไปเลย..แกบอกว่าปลอดภัยไม่ต้องเสี่ยงต่อการวีซ่าหมดแล้วต้องเดินทางกลับ,วีซ่าแต่งงานสามารถซื้อตั๋ว oneway ได้ ประหยัดหว่าซื้อตั๋ว return , ค่าแปลเอกสารที่สวิสประมาณ 600 CHF แต่เมืองไทยประมาณ 100 CHF , คุณ pall มีความเห็นว่าอย่างไรคะ ...เพราะใจจริงแล้วแฟนอยากให้ขอ visitor visa แล้วเตรียมเอกสารมาทำเรื่องที่สวิสมากกว่า..พี่ใจดีคนนั้นยังบอกอีกว่าบางทีสถานฑูตสวิสที่เมืองไทยอาจ stamp ที่วีซ่าว่า "ห้ามแต่งงาน" ด้วย..ถ้าเป็นอย่างนั้นอ้อมก็แย่สิคะ

pall

สวัสดีจ๊ะอ้อม
เรื่องคิดว่าจะมาฉลองคริสต์มาสที่นี่เลิกคิดไปได้เลย
ป้าตอบทู้ที่ถามมาแล้วนะ และคำตอบที่ตอบไปนั้นคือคำตอบ
ถ้าสนใจก็กลับเข้าไปอ่านใหม่อีกหลายๆครั้งนะจ๊ะ

**ระหว่างเดินเรื่องแต่งงานที่นี่....***
ถ้าวีซ่าใกล้หมดอายุ..หรือหมดอายุ ก็อย่ากังวลให้มากไม่ต้องกลัวเขาให้เรากลับบ้าน
แฟนเขารู้ดีว่าต้องทำอย่างไรเขาสามารถไปสอบถามเขตที่เขาอยู่ได้
อ้อมไม่ตอ้งกลัวว่าจะต้องถูกส่งกลับบ้านหรอกถ้าถูกส่งกลับบ้านคงมีหญิงไทยเป็นจำนวนมาก
ถูกส่งกลับมาแล้ว.

**ขอย้ำอีกครั้ง**
สถานฑูตสวิสที่เมืองไทยไม่ใช่คนที่ตัดสินใจเกี่ยวกับการออกวีซ่า......
สถานฑูตสวิสในเมืองไทยเป็นแค่ศูนย์กลางเชื่อมโยงเกี่ยวกับการส่งหรือรับ เอกสารเท่านั้น....
คนที่จะตัดสินใจทำหน้าที่ออกวีซ่าให้เราเข้ามาได้หรือไม่ได้อยู่ที่สวิตฯเท่านั้น.
ขอเอาใจช่วยจ๊ะ