ขอถามเรื่องวีซ่าท่องเที่ยวไปสวิสแบบใหม่หน่อยนะคะ

Previous topic - Next topic

ไก่ค่ะ

พอดีจะไปสวิสกลางเดือนมิถุนา แต่ไปถามที่สถานทูตสวิสเขาให้เราเอาใบเชิญจากผู้ที่อยู่สวิสมาในวันสัมภาษณ์ด้วย ก็เลยงงน่ะค่ะเพราะว่า เห็นคุณน้าบอกว่า ก่อนหน้านี้เราต้องสัมภาษณ์ก่อนเเล้วทางสถานทูตจะมีใบส่งมาให้ทางคุณน้า แต่ตอนนี้ไม่เหมือนเดิมก็เลยงงน่ะค่ะว่า ใบเชิญนี่เป็นยังไง น้าบอกว่า ใบเชิญน้าก็เขียนขึ้นมาเอง เราก็ไม่เข้าใจก็เถียงกับน้าว่า ต้องเป็นเอกสารแล้วให้กรอกข้อมูลลงไปหรือเปล่า ถ้าผู้ทราบยังไงช่วยตอบให้ทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0178 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณไก่ค่ะ

จดหมายเชิญเป็นจดหมายที่ผู้เชิญคุณมาเที่ยวประเทศสวิตฯ
 เป็นคนเขียนด้วยลายมือตนเองหรือพิมพ์ขึ้นมา
 เพื่อยืนยันการมาเที่ยวของคุณ
 ในจดหมายเชิญจะเขียนพอเป็นพิธี..

คุณลองเข้าไปอ่านได้ที่นี่เป็นของคุณแม่จิ๋วจิ้ว
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0041&board=lifestyle

ให้คุณน้าของคุณเขียนจดหมายเชิญส่งมาให้คุณได้เลยค่ะ
 เขียนมาแบบนี้อย่างที่คุณแม่จิ๋วจิ้วเขียนบอกไว้
 "ข้าพเจ้าชื่อ...อยู่บ้านเลขที่...ถนน...เมือง...( ที่สวิส ) เบอร์โทร...ต้องการเชิญคุณ......บ้านอยู่ที่...ถนน...เมือง...ประเทศไทย มาพักที่บ้าน ระหว่างวันที่...ถึงวันที่... โดยข้าพเจ้าจะเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้นทั้งหมด"

ไก่ค่ะ

อีฟ

พอดีเพิ่งไปยื่นขอวีซ่ามาเหมือนกัน ก็ขอแชร์ประสบการณืด้วยละกันนะค่ะ  คุณต้องเตรียมเอกสารให้พร้อม โดยมีเอกสาร ดังนี้
 1. หนังสือเชิญที่เขียน หรือพิมพ์ก็ได้  แต่ผู้เชิญต้องลงลายมือชื่อ  
 2. แบบฟอร์มคำร้องของีซ่า ที่ load จาก web สถานฑูต หรือไปเอาที่สถานฑูต ก็ได้ ก็ควรไปก่อนเวลาเล็กน้อยเพื่อกรอกรข้อมูล
 3.passport  พร้อมสำเนา 1 ใบ
 4. รูปถ่ายประมาณ 1.5 นิ้ว (ควรเป็นพื้นหลังขาว) 1 ใบ
 5. สำเนาทะเบียนบ้าน ของเรา และผู้เชิญ (หากเป็นญาติกัน)
 6.  หนังสือรับรองการทำงาน
 7.  ใบลา (ถ้าทำงานราชการ)
 8.  bookbank พร้อมสำเนา
 9. เตรียมเงิน 1700 บาท  ให้พอดี ที่สถานฑูตไม่มีการทอนให้ค่ะ
 หากคุณไปแบบมีหนังสือเชิญ ไม่จำเป็นเรื่อง bookbank ก็ได้ แต่จะเสียเวลา ส่งหนังสือการรันตีและทางโน้นดำเนินการก็ประมาณ 1 เดือน  ซึ่งทางสถานฑูต จะถามว่ามี bookbank หรือไม่ถ้าเรามีก็ยื่นไปเลย ก็จะได้ วีซ่าหลังจากวันยื่นอีก 2 วัน เท่านั้นเองค่ะ ยังไงก็ขอให้โชคดีนะค่ะ

อีฟ

ขอโทษค่ะ ลืม ใบสำรองเที่ยวบินที่ระบุวันไป-กลับด้วยค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณอีฟ
 ขอบคุณมากค่ะที่นำข้อมูลประสบการณ์เกี่ยวกับการขอวีซ่า
 เข้ามาถ่ายทอดให้ความรู้ให้คนอื่นๆได้รับรู้
 ในการขอวีซ่าในอนาคต ขอขอบคุณมากค่ะ
 ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ