ขอคำแนะนำค่ะหน่อยค่ะ เดินทางรถไฟจากมิวนิคไปลูเซอร์นต้องซื้อตั๋วแบบไหน

Previous topic - Next topic

แม่เปา

เพิ่งเข้ามาครั้งแรก ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ กำลังจะเดินทางไปเยอรมันแล้วจะต่อไปสวิส เดินทาง3คน พ่อแม่ลูกค่ะ ช่วงอยู่ในบาวาเรีย ตั้งใจจะซื้อเป็นตั๋วบาเยอร์น และถ้านอกเขตบาวาเรีย เช่นช่วงFrankfurtไปRothenburgควรใช้ตั๋วประเภทไหนค่ะ Bahn card, Railplus คืออะไรคะ จากมิวนิคไปลูเซอร์นควรจะเดินทางเส้นไหนที่จะประหยัดสุด ตั๋วบาเยอร์นจะใช้ได้ถึงแคไหนคะ สวิสพาสยังใช้ไม่ได้เพราะเป็นตั๋ว4วันแตกำหนดอยู่สวิส 5 วัน เลยต้องเก็บใช้วันรุ่งขึ้น  ผู้รู้ท่านใดช่วยแนะนำให้หน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ        

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0649 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ooh

ถ้าเดินทางจาก Frankfurt ตรงไป Rothenburg o.d.T ไม่ย้อนกลับมาแฟรงค์ฯนะครับ ซื้อตั๋วตรงไปเลยดีกว่า คนแรกจ่่ายเต็มราคา คนที่สองจ่ายครึ่งราคาของคนแรก เด็กอายุไม่เกิน 14 รู้สึกว่าจะฟรี ถ้าเดินทางกับผู้ปกครองครับ

pall

สวัสดีจ๊ะโอ๊ะ
 ขอบคุณมากเลยที่เข้ามาช่วยตอบและอธิบาย
 ให้ป้าได้ฟัง..ถึงได้รู้ว่าระบบการซื้อตั๋วของเยอรมัน
 ยุ่งพอสมควร..สำหรับคนไม่รู้แบบป้า..

pall

สวัสดีจ๊ะแม่เปา

ตั๋วรถไฟ..ที่แม่เปาเอ่ยมาเป็นตั๋วของประเทศเยอรมัน
 ขอบอกก่อนว่าป้าไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร..
 เพราะระบบของประเทศเยอรมันแตกต่างกับสวิตฯมาก
 และป้าได้คุยกับคุณโอ๊ะเลยได้รู้ถึงระบบการใช้ตั๋ว
 ถึงแม้ว่าจะยังงงอยู่บ้างก็ตาม
 พอสรุปได้คร่าวๆจากที่คุยกับคุณโอ๊ะ..

ถ้าผิดอย่างไรขอให้คนที่อยู่เขตนี้มาช่วยตอบ
 หรือชี้แจงแก้ไขด้วยนะจ๊ะ...ขอบคุณมาก

***Bahn card….(BC)***

เป็นบัตรสมาชิกการรถไฟของประเทศเยอรมัน
 มีอายุใช้แค่1ปี

Bahn card...ของเยอรมันจะมี3ประเภท
 คือประเภท BC 100 … BC 50 และ BC 25
 ราคาจะแตกต่างกันด้วย

***Bahn card..... BC 100**

ซื้อครั้งเดียวราคาประมาณ 3000 กว่ายูโร
 สามารถ เดินทางในเยอรมันฟรีทั้งปีกี่เที่ยวก็ได้

***Bahn card .... BC 50 **

จ่ายประมาณ200ยูโรซื้อตั๋วรถไฟสามรถลดได้ 50%

***Bahn card …..BC 25 **

ราคาถูกกว่า...เสียแค่100 ยูโร
 แต่ซื้อตั๋วลดได้แค่ 25%
 Bahn card...เหล่านี้ถ้าเดินทางหลายคนคนที่
 เดินทางติดตามจะได้ส่วนลด...

***Railplus…****

เป็นออปชั่นของ Bahn Card
 เพื่อใช้ลดราคาในตปท.ด้วย
 สามรถใช้เดินทางไปได้ทั่วยุโรป

ป้าหวังว่าแม่เปาคงจะพอเข้าใจ
 นะจ๊ะ.....

pall

แม่เปาจะเที่ยวที่เยอรมันกี่วันจ๊ะ
 อ่านแล้วงงพอสมควร

แจง

ไม่มีความรู้เรื่องตั๋วรถไฟ เลยค่ะ เคยขึ้นแต่ แถวบ้านไปเมืองเบิร์น เท่านั้นเอง

แต่ยังไงก็ขอให้เที่ยว และ เดินอย่าง อย่างสนุก และปลอดภัยนะคะ

แม่เปา

สวัสดีค่ะ ขอโทษนะคะตอบช้าไปหน่อย พอดีมีการเปลี่ยนแปลงแผนการเดินทางนิดหน่อย  ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำทุกอัน  
 คือเริ่มต้นที่กรุงเทพ-มิวนิค ค้าง1คืน ใช้เวลาเกือบ 2 วัน ในมิวนิค แล้วต่อไปที่  Fuessen  ค้าง2คืน นั่งโรแมนติคโรดไปลงที่ Rothenburg  ค้าง 1 คืน รุ่งขึ้นนั่งรถไฟไปชายแดนเยอรมันด้วยตั๋วบาเยอร์น แล้วจ่ายส่วนต่างหากจากชายแดนไปลูเซอร์น ค้าง2คืน ตามด้วย Interlaken  อีก2คืน  กลับกรุงเทพ
 ช่วงอยู่ในลูเซอร์น ตั้งใจว่าจะขึ้น Titlis  เพราะคิดว่าพอจะมีกิจกรรมให้ลูกชาย 9 ขวบได้ทำบ้าง ไม่ทราบว่าถ้าไปขึ้นเขาอื่นจะมีกิจกรรมสำหรับเด็กบ้างมั๊ยคะ เพราะเคยขึ้น Titlis  แล้วอยากไปที่อื่นบ้าง  
 ขอโทษด้วยนะคะถ้าเขียนวกไปวนมา  มือใหม่ค่ะ
 ป้า pall  คุณโอ๊ะ คุณแจง   เห็นเส้นทางการเดินทางแล้วพอจะมีอะไรแนะนำบ้างมั๊ยคะ  ขอบคุณมากค่ะ