ถ้าต้องการทำธุรกิจส่วนตัว เช่น เปิดร้านขายเสื้อผ้าเล็กๆ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ มีใครพอทราบ

Previous topic - Next topic

น้องต่ายค่ะ

อยากทราบว่า ถ้าต้องการเปิดร้านเล็กๆ ขายเสื้อผ้า หรือ ทำธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ เช่น ทำเป็น guest house ต้องทำอย่างไรบ้างหรอคะ จริงๆก็อยากศึกษาไว้ก่อนน่ะค่ะ ยังไม่ได้จะเปิดเร็วๆนี้หรอก เพราะว่าต้องวางแผนอีกเยอะ เลยอยากรู้ว่า มันจะยุ่งยากเกินไป เกี่ยวกับการจดทะเบียน หรือว่าภาษี หรือว่าเสี่ยงเกินไปมั้ยน่ะค่ะ ถ้ามีใครพอทราบข้อมูล หรือว่ามีประสบการณ์ ช่วยบอกด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0162 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณน้องต่าย
 ธุรกิจทุกอย่างมีความเสี่ยงทุกอย่างจะมากหรือน้อยเท่านั้น
 เกี่ยวกับเรื่องนี้บอกยากค่ะขึ้นอยู่กับส่วนประกอบหลายอย่าง
 ไม่ว่าจะเป็นดวง..ความกล้าเสี่ยงของผู้ประกอบการค้า...ทำเล..
 ความคิดริเริ่ม..และอีกมากมาย..
 ****ธุระกิจส่วนตัวการเปิดร้านเล็กๆ ขายเสื้อผ้า
 มีการแข่งขันมากในปัจจุบันไม่ว่าจะเป็นรูปแบบเสื้อและราคา
 ราคาเสื้อผ้าปัจจุบันมีราคาไม่แพงเหมือนก่อนเรียกว่าถูกจริงๆ
 และมาจากทั่วโลกบางครั้งเราซื้อมาไม่ได้ดู
 ปรากฏว่ามาจากไทยแลนด์
 และยิ่งมีการลดราคากระหน่ำแบบบ้านเราทั้งปีแบบนี้ยิ่งถูกใจคนซื้อมาก
 ซึ่งธรรมดาแล้วจะมีการลดราคแค่2ครั้งเรียกว่าคนที่ชอบซื้อของลดราคา
 จะต้องตั้งหน้ารอช่วงที่เขาลดให้..แต่ปัจจุบันจะมีการลดราคาตลอด
 และต้องมีแบบที่ถูกใจขาโจ๋ให้มากๆ
 เกี่ยวกับธุรกิจด้านหน้าคนขายต้องมีหูตากว้างทันแฟชั่น  ทำเล(สำคัญที่สุด)
 มีความกล้า  รู้จักมัดใจคนซื้อและหลายอย่าง
 ถ้าคุณมีเงินพร้อม  ได้ทำเลดีและเหมาะเสี่ยงต่อการลงทุน
 ก็ไม่มีปัญหาอะไร...ต่อการของตั้งร้านซึ่งคุณสามารถติดต่อ
 จากเขตที่คุณอยู่ได้  เขาจะบอกข้อมูลและวิธีการทำแก่คุณเองว่าต้องทำอย่างไรบ้าง
 ซึ่งคุณจะได้ข้อมูลที่ดีและถูกต้องมากกว่า

***เกี่ยวกับบ้านพัก
 ปัจจุบันธุรกิจเกี่ยวกับเรื่องนี้จะบลูมมากกว่าช่วง10ปีที่ผ่านมา
 และเท่าที่เห็นจะเป็นแบบB&Bที่เจ้าของจะแบ่งเปิดห้องที่ว่าง
 ให้มีรายได้เพิ่มขึ้น  ถ้าคุณพร้อมทุกอย่างและคิดว่าอยู่ในเขตที่นักท่องเที่ยว
 ชอบเที่ยว  ธุระกิจด้านนี้ก็คล้ายๆกับบ้านเรานั่นแหละค่ะ
 แต่คุณต้องทำความเข้าใจกับความหมายของคำว่าB&B
 และดึงดูดใจนักท่องเที่ยวให้เข้ามาพักบ้านพักของคุณ
 ถ้าคุณอยากทำและมีบ้านคุณสามารถติดต่อสอบถามเขตที่คุณอยู่
 ติดต่อหน่วยงานด้านนี้เขาจะช่วยให้คำแนะนำ
 และติดต่อโครงการกลุ่มB&B
 เขาจะเข้ามาตรวจสอบและให้คุณเข้าร่วมกลุ่มหรือไม่
 ลองเข้าไปอ่านดูที่นี่
 http://www.bbswitzerland.ch/index_de.asp

รอคนอื่นๆทีมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ

น้องต่ายค่ะ