News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ตอบคำถาม

Previous topic - Next topic

blacktea

ป้าตุ้มคะ อยู่ที่นี่ไม่ค่อยได้ทำอะไรหนักๆ หรอกค่ะ
 คุณผู้ชายเขารู้ว่ามีปัญหาเรื่องหลัง ก็ละให้เขาทำไป

แต่เวลากลับเมืองไทย อาการกำเริบทุกที
 เพราะที่บ้านพ่อก็แก่แล้ว ไม่กล้าใช้ให้พ่อทำ
 ที่เผลอทำประจำก็ยกกระถางต้นไม้ค่ะป้า
 ย้ายโน่น โยกนี่ แล้วอาการก็กลับมาอีกทุกที

พูดถึงเรื่องหลังนี่ต้องระวังไว้มากๆ  
 พลาดท่าเสียทีไป ต้องซ่อมแซมกันใหญ่โตเลย
 เวลาปวดมาที โอ๊ย นั่งนอนท่าไหนก็เหมือนจะไม่สบายไปซะทุกท่า
 แล้วตอนนี้ลุงเป็นไงบ้างคะ
 หายดีหรือยัง หรือยังต้องคอยพบหมออยู่หรือเปล่า
 ระวังสุขภาพด้วยนะคะ  
 ขอบคุณป้าที่ห่วงใยค่ะ

ต๋อย

สวัสดีค่ะป้าพอล ป้าตุ้ม พี่ส้มตำ ชาดำ.  ต๋อยก็เข้ามาแอบอ่านความรู้ที่ป้าๆ เข้ามาแชร์กัน.  เห็นแฟนต๋อยเขาก็ได้รับFomula มาเร็วๆ นี้เหมือนกันแต่ยังไม่ได้กรอก. เวลาเขากรอกข้อมูลคงไปนั่งดูและศึกษาด้วยเผื่อนานๆ ไปเราสามารถทำเองหรือช่วยแฟนทำ.  ไม่รู้ว่าค่าเรียนภาษาที่โรงเรียนจะหักลดหย่อนได้หรือเปล่า  คือว่าจ่ายประมาณ 6000 ฟรัง. หรือว่าค่ารถเดินทางไปเรียน.  
 รักษาสุขภาพด้วยนะคะ เป็นห่วงค่ะ

ตุ้ม

สวัสดีจ๊ะชาดำ  ขอบคุณที่เป็นห่วงลุง  หมอเค้าบอกว่าไม่มี่ทางดีขึ้นก็เลยพยุงไว้ไม่ให้เลวลงก็ใช้ได้แล้ว  หมอบอกว่าไม่ผ่าตัดให้แล้วเพราะไม่กล้าไปเกี่ยวข้องกับกระดูกสันหลังเนื่องจากมีผุกล่อนอยู่หลายข้อ  ป้ากับลุงก็พอใจในสภาพของเราตามอัตภาพ  คนอื่นๆที่แย่กว่าเรายัวมีอีกมาก  ไม่เรื่องนี้ก็เรื่องอื่น  เราขอบคุณพระที่ให้สิ่งชดเชยมาในด้านอื่นจ๊ะ

ตุ้ม

สวัสดีจ้าต๋อย  ทำงานหรือเปล่าจ๊ะ  ถ้าทำค่าเรียนภาษาหักได้ เพราะถือว่าเป็นสิ่งจำเป็นในการประกอบวิชาชีพ  ต๋อยมาอยู่นานหรือยังจ๊ะ ถ้าเพิ่งมาและตั้งใจจริงๆว่าจะทำงานให้ไปที่ Arbeitslosenkasse และบอกว่าเราต้องการหางานทำ  เค้าจะสัมภาษณ์เราซึ่งก็แน่ๆอยู่แล้วว่าภาษายังดีไม่พอ เอาเอกสารเช่น Identitätskarte , AHV-Karte, Lebenslauf und Ausbildungs-Zertifikate  เค้าจะส่งให้ไปเรียนและอาจจะได้รับเงินขั้นต่ำสุดดัวยเพราะต๋อยยังไม่เคยทำงานมาก่อน(แบบเดียวกับพวกเด็กที่เพิ่งเรียนจบมากและยังหางานไม่ได้)  ขอให้โชคดีนะจ๊ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 อืมฟังที่คุณเขียนพี่เห็นใจลุงของน้องมากๆเลย
 อย่างลุงของพี่ก็คิดว่าแย่แล้ว...แต่ของน้องน่าเป็นห่วงกว่า.
 ชีวิตคนเราสั้นนัก..พี่คิดว่าจะพยายามใช้เวลาที่เหลือทบทวน
 ชีวิตใหม่และพยายาหาความสุข..ใส่ตัวเท่าที่จะทำได้..
 เพราะเวลาที่เหลือของลุงและป้าเหลือน้อยลงทุกวัน.
 เพราะลุงของพี่อายุมากกว่า...

pall

สวัสดีจ๊ะต๋อย  
 กรอกข้อมูลใบภาษีได้ผลเป็นอย่างไรบอกด้วย.  
 ลุงบอกถ้าได้เงินคงที่กรอกง่ายมาก.  

ของลุงนี่ทำเองไม่ได้หรอก
 ยุ่งยากซับซ้อนวุ่นวายมาก
 ดูสภาพของเจ้าของงานก็รู้แล้วว่าเป็นเด็กฮาร์ดขนาดไหน
 แบบจับแพะชนแกะ...
 รายได้ของลุงไม่ได้มาจากทางเดียวกัน.  
 มีพวกประกันอะไรมั่วไปหมด.  
 เงินคนเเก่...อะไรจิปาถะ.. แต่เงินเม้มเมียไม่ยอมบอก...

อีกอย่างถ้าให้ลุงแกกรอกเองสงสัยกินแกลบเเน่ๆ
 เพราะกว่าจะกรอกเสร็จโดนปรับหลายหน
 เพราะมัวตะลอนออกทัวร์ร้องเพลง..รบกับวัว..เล่นไพ่...
 อีกอย่าง...คนที่ทำงานให้เราเขารู้ลู่ทางช่วยประหยัดภาษีให้.  
 แต่กระนั้นก็หูลีบเพราะจ่ายมากเหมือนกัน.  

อืมเรื่องเรียนแบบที่คุณตุ้มบอกนั่นแหละ  
 นำมาหักภาษีได้...
 แต่ละKanton จะคิดไม่เหมือนกัน.  
 เขามีกำหนดหักให้ว่าให้เราหักได้  
 ในกำหนดประมาณเท่าไร.

ยกตัวอย่างง่ายๆเป็นเรื่องใกล้ตัวจากฝ่าน
 ลูกชายป้า...เขาเรียนหนังสือจากโรงเรียนส่วนตัว
 เมื่อไมกี่ปีที่ผ่านมาคิดว่าจะเรียน3ปีแล้วเรียนต่อไปอีก.
 ค่าเรียนประมาณ 10500 สวิสฟรังก์.ต่อปี
 เราได้ลดหย่อนหักภาษีได้แค่4500 สวิสฟรังก์เอง.
 ที่เหลือหักไม่ได้.

แต่ที่ต๋อยอยู่คงไม่มีปัญหาอะไรมังอยู่เขตBasel  
 ไม่เรื่องมากเหมือนที่Bern.

ตุ้ม

คุณ Pall คะ ขอบคุณค่ะที่เป็นห่วง  ถ้าเป็นคงตัวแค่นี้ไม่มีปัญหาค่ะเคยคิดกลัวกันว่าจะต้องนั่งรถเข็นมากเลย  ก่อนทีจะมีอุบัติดเหตุครั้งหลังนี้เราเคยกะกันว่าจะหยุดทำงานตอนลุงอายุ 60 แล้วก็ไปอยู่เมืองไทยตอนหน้าหนาวกลับมาอยู่นี่ตอนหน้าร้อน  ตอนนี้แผนการณ์เปลี่ยนหมดค่ะ  เพราะมีปัญหาเกี่ยวกับประกันสุขภาพเค้าให้ไปนอกประเทศได้แค่ครั้งละ 4 เดือน  เราทำงานเลี้ยงลูกมาจนโตคิดว่าจะหาความสงบสุขไปอยู่เมืองไทยทำไร่ทำสวนเป็นงานอดิดเรกและท่องเที่ยวไปในประเทศต่างๆเรื่อยๆไป  ลุงก็เปลี่ยนใจมาเป็นกลับเข้าไปทำงานอีกเพราะถ้าลุงไปไม่ได้ ตัวเองก็ไม่รู้จะไปทำไมก็เลยทำงานต่อไปอีกจนกว่าจะเกษียรนั่นแหละค่ะ  ตอนนี้ยังไม่มีแผนอะไรที่แน่นอนขอมีความสุขด้วยกันไปก่อนค่ะ  เสาร์อาทิตย์ถ้าอากาศดีก็เผ่นทันทีค่ะ

pall

คุณตุ้ม
 อืมเพิ่งรู้จากคุณเกี่ยวกับประกัน.ขอบคุณมากเลยที่ได้ข้อมูลใหม่ๆ
 ลุงของคุณต้องพยายามรักษาสุขภาพให้มากนะ.
 คุณด้วยต้องรักษาสุขภาพเช่นกัน.
 พูดถึงกลับไปอยู่เมืองไทยตอนบั้นปลายชีวิต
 สมัยแรกๆพี่ก็คิดแบบคุณแต่ต่อมา..เมื่อมาอยู่ที่นี่นานๆเข้า
 รู้สึกผูกพันธ์กับที่นี่มากเพราะครึ่งชีวิตใช้เวลาอยู่ที่นี่มากกว่าเมืองไทย
 พี่คิดว่าคงไม่กลับไปอยู่แล้ว.
 ช่วงที่เหลือก็จะพยายามหาความสุขประสพการณ์
 กับการไปชมโลกกว้าง...เปิดหูเปิดตาก้าวทันโลก.

อย่างคุณเท่าที่เก็บเกี่ยวมาพี่คิดว่าคุณได้รับ
 ประสพการณ์มากเหลือเกิน...

ต๋อย

ป้าตุ้ม ต๋อยยังไม่ได้ทำงานเลย ไปเรียนอย่างเดียวเรียนตั้งแต่จันทร์ถึงศุกร์  ก็แปลว่าเงินค่าเรียนต๋อยก็หักภาษีไม่ได้ล่ะสิ ตายล่ะหว่า หลงแอบดีใจช่วยแฟนทางอ้อมได้นิดๆๆๆๆๆนึง   ตอนนี้หัวสมองก็คิดอยากจะทำแต่งาน แต่ความจำเป็นคือเราต้องเรียนภาษาก่อนเป็นอันดับพื้นฐาน ตอนนี้ก็เรียนมาถึงครึ่งทางแล้วเรียนอีก 6 อาทิตย์ก็คงพักก่อน ลองหางานดู ส่วนอีกปลายทางของดก่อนให้เวลาสะสมทรัพย์ก่อน เพราะค่าเรียนแพงเหลือหลาย
 ป้าพอลที่นี่ก็ยุ่งยากเหมือนกันแหละภาษีจิปาถะ แต่ดีตรงที่แฟนต๋อยเขาทำงานที่มหาลัยมีรายได้คงตัวก็เลยไม่ซับซ้อนเท่าไหร่ แต่เราก็คิดเหมือนกันอยากให้บริษัทหรือทนายช่วยทำภาษีให้ เพราะเขารู้วิธีซิกแซกมากกว่าเรา และตอนนี้แฟนเขากำลังทำบริษัทของตัวเองด้วยคือรับงานพิเศษเกียวกับทำโปรแกรมคอมพิวเตอร์.ถือว่าเป็นรายได้พิเศษ
 อ้อป้าตุ้มต๋อยเพิ่งมาอยู่สวิสเป็นจริงๆจังๆก็ประมาณ 7 เดือนแล้วจ้าเรียนก็เข้า 5 เดือน

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall ลุงแกขอทำงานอีก 3 ปีจนเกษียรแล้วเราก็จะหยุดพร้อมกัน  เที่ยวไปเรื่อยๆเหมือนกับคุณ Pall กับคุณลุงแหละค่ะ ถ้าลุงแกยังพอเดินทางไหว เมื่อก่อนนี้ก็ไม่เคยคิดกลับไปอยู่เมืองไทยค่ะเพราะอยู่นอกประเทศมานานกว่าอยู่เมืองไทย แต่พอย้ายมาอยู่ที่สวิสแล้วก็ไม่มีปัญญาซื้อบ้าน อีกทั้งเงินทีสะสมไว้ก็เอามาใช้เป็นค่าเรียนของลูกที่โรงเรียนส่วนตัว ก็เลยไม่คิดอยากจะอยู่ถาวรค่ะ ลูกๆเค้าเรียนจบก็กลับไปเรียนมหาวิทยาลัยต่อและทำงานมีบ้านไปแล้ว ก็เลยไม่กลับมาที่สวิสอีกค่ะ  เราไม่เคยอยู่แฟลตมาก่อนก็มาจุกรวมกันอยู่  ที่อยู่ที่เจนีวาแย่งกันมากเพราะมี่ไม่พอค่ะ  ก็เลยคิดว่าเราทำงานมาตลอดชีวิตแต่ไม่มีบ้าน ถ้าอยู่เมืองไทยก็พอจะมีปัญญาปลูกบ้านได้ พอหน้าร้อนก็กลับมาอยู่บนเขาที่สวิสกันจนสุขภาพเราสู้ไม่ไหวก็ค่อยกลับไปอยู่ใกล้ลูกๆและครอบครัวเพราะเรายังมีบ้านอยู่ที่นั่นค่ะ  แต่ตอนนี้ไม่ค่อยกระตือรือร้นเท่าไรนักค่ะเรื่องที่จะไปอยุ่เมืองไทย  เพราะได้รู้เห็นอะไรของเมืองไทยมากขึ้นจากการอ่านข่าว  บางครั้งเสียวค่ะไม่ใช่ว่าไม่รักบ้านเมืองแต่อาจจะเป็นเพราะความที่เคยชินในการอยู่ต่างประเทศมานานก็ได้ค่ะ  ลุงแกก็ไม่ให้ซื้อบ้านที่สวิสแล้วเพราะตอนนี้อายุมากขึ้นไม่เหมือนเมื่อก่อน  เลยคิดว่าจะทำงานการกุศลตอนหยุดงานอาชีพและท่องเที่ยงไปเรื่อยๆค่ะ

ตุ้ม

สวัสดีจ๊ะต๋อย  ถ้าอยากจะหางานทำจริงๆ ก็ไปที่ป้าบอกจะได้ให้เค้าส่งเรียนหนังสือต่อก่อนไปทำงาน หรือไม่อีกทีก็เป็นพนักงานของบริษัทของแฟนต๋อยไป  เค้าจะได้หักต๋อยไปได้อีกคนในภาษี  ต๋อยเพิ่งมาได้ 7 เดือนกลัวว่าหลงดีใจว่าช่วยแฟนไม่ได้  ก็เค้าหักค่าเลี้ยงดูต๋อยได้ในภาษีกับได้ที่รักไว้แนบข้างและแจ๋วไว้ใช้แล้วงังล่ะ  55555