News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

แวะมาสวัสดีค่ะ

Previous topic - Next topic

วนาลี

วนาลีคนนี้หายหน้าหายหัวไปนานค่ะ ป้าพร และ เพือนๆพี่ๆน้องๆ ที่เข้ามาคุยที่นี่ ช่วงนี้เริ่มว่างบ้าง ก่อนจะหายหัวอีกรอบ เลยขอเข้ามาเปิดกระทู้ สวัสดีทุกคน แล้วก็เจ้าของบ้าน ป้าพรด้วยค่ะ  

เมือกี้แอบตามไปเปิดอ่านกระทู้เพื่อนๆข้างล่าง โอ้โห เพือนๆมากันเยอะมาก เอ่ยชื่อไม่หมดแน่นอน เห็นหนูแจง เกต พิม ก็มาด้วย ตามลิงบ้านหนูเกตมาเหมือนกัน ดีจังเลยค่ะ เดียวนี้ เปิดบ้านเดียว เที่ยวได้หลายที่  

เอารูปบ้านในสวิสมาฝากค่ะ เมือ 3 อาทิตย์ก่อนไปนอนเล่นที่ วาลิสมา ระหว่างทางไป ผ่านเมือง Furka เป็นเหมือนเมืองเล็กๆ เคยคิดว่า ซังค์กาแลนด์ เป็นเมืองภูธร แล้ว ตอนนี้เปลี่ยนใจค่ะ เมืองแถบวาลิส ภูธรมากกว่า  

ป้าพร กับ เพือนๆสาวสวิส เคยเห็นบ้านสวิสโบราณแบบนี้กันใหม่ค่ะ  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0473 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

วนาลี

ตกใจนึกว่า กระทู้ไม่ขึ้น มาเจอว่าอยู่ข้างล่างนี้เอง  น่าทึ่งมากคือ บ้านโบราณนี้ เอาหินแผ่นวางกันไว้ ทุกบ้าน สงสัยค่ะ ว่าทำไมไม่กลัวลมพัดบ้านล้มกัน รบกวนป้า ถามคุณลุงให้หน่อยนะค่ะ ว่าเขาสร้างกันยังไง เก่งจัง

วนาลี

มีหลายหลัง เหมือน ฉางข้าว ที่เมืองไทยเลยค่ะ หรือว่าเป็น ยุ้งฉางเก็บของค่ะ อยากรู้มากเลยคะ เลยเก็บรูปมารบกวนถามป้าพร

วนาลี

ไปลามาไหว้ สวัสดีค่ะ ทุกคน  

pall

สวัสดีจ๊ะวนาลี
 ขอบใจมากสำหรับรูปสวยๆที่เอามาลง.
 แถบWallis(Furka )สวยและมีเสน่ห์แบบลูกทุ่ง.
 หน้าร้อนป้าจะไปเที่ยวแถบนี้บ่อยๆ.
 ยอมรับว่าชอบแถบWallisมาก
 และแถบนี้เคร่งทางศานามาก.
 บ้านเรือนที่อยู่อาศัยมีเสน่ห็และการก่อสร้าง
 น่าทึ่งและสามารถสัมผัสกับ
 ขนบธรรมเนียมประเพณีวัฒนธรรม
 ชีวิตความเป็นอยู่ภาคนี้.
 ลึกลับ..ป้าชอบทางเดินเล็กๆที่เป็นซอกและ
 บันใดสูงชันที่มีดอกไม้บนระเบียงสวยจริงๆ

**รูปที่1**

คนสมัยก่อนฉลาดมากจริงๆ.
 ตอนมาอยู่สวิตฯใหม่ๆป้าก็สงสัยแบบวนาลีนี่แหละ
 ไม่เคยเห็นที่ไหนเขาสร้างบ้านแบบนี้
 น่าทึ่งสุดๆที่แค่เอาบ้านมาวางบนไม้
 และมีแผ่นหินแบบนี้.
 ถามลุงแกก็ตอบว่าไม่ล้มหรอกเพราะ
 คนสร้างเขารู้และกะคำนวนน่าทึ่งมากๆ
 ที่เขาทำแบบนี้เพราะป้องกันไม่ให้หนูใต่ขึ้นมา
 กินของที่เขาเก็บข้างบน.

สมัยก่อนเขาจะนำพวกอาหารพวกข้าว
 อย่างที่วนาลีรู้มาเก็บไว้ที่ยุ้งฉางอันนี้
 และมีหนูมากินเลยสร้างป้องกัน.
 ซึ่งหนูไม่สามารถไต่ขึ้นมากินอาหารที่เก็บไว้.

***รูปที่2....***

สมัยก่อนช่วงชาวนาเฟื่องฟู
 ยุ้งฉางที่วนาลีเห็นข้างล่างเขาจะเอาวัวเข้าคอกเลี้ยง.
 ข้างบนจะเก็บพวกหญ้าที่ตากแห้ง.เก็บไว้จนเต็มฉาง
 เพื่อเอาไว้เลี้ยงวัวในคอก.
 ปัจจุบันถ้าเราเดินและดูข้างใน
 พวกยุ้งฉางเก็บของพวกนี้จะว่าง
 บางแห่งเขาจะเอาไว้เก็บของ
 น่าเสียดายที่ชาวนาในสวิตฯ
 เลิกทำนาคิดแล้ว30กว่า%
 มาตอบคำถามแล้วนะจ๊ะ
 ผิดถูกอย่างไรไปต่อว่าลุงแกเอง.
 แหมมาเที่ยวเบิร์นก็ไม่ยอมบอกสงสัยกลัวล้มทับ.

jang

พี่ปาง หลังเดียวกัน รึป่าวค๊า??

แจงก็ชอบเมืองแถวนี้มั่กเลยจ๊า

อ๋อ ถึงว่าเลยค่ะป้า แจงเห็นโบสถ์เยอะมั่กๆ สุสาน สวยๆ ทั้งนั้นเลยจ๊ะ

แจง

โบสถ์เล็กๆ แต่สวย

วนาลี

ขอบคุณค่ะ ป้าพร กับลุงนะค่ะ ตอนนี้รู้แล้วว่าเป็นบ้านอะไร เดียวต้องไปบอกฝามีต่อ

ปางชอบดูวัวที่สวิสค่ะ น่ารักดี  วันที่ไปเบินท์ ไม่กล้าไปล้มทับป้าค่ะ กลัวบ้านป้าพัง แต่ยังไงก็จะหาเรืองไปล้มทับป้าก่อนไปค่ะ อีก 3 เดือนก็หนีประเทศสวิสอีกแล้วนะค่ะ ชีพจรลงเท้าอีกแล้ว  

เดียววนาลีต้องให้แจงพาไปเที่ยวดูเหมืองเพชร 555 ไปแอบเห็นเหมืองเพชรป้าแล้ว ตาลุกวาวๆ  หรือไม่ก็นัดสาวๆหนุ่มๆที่สวิสทำอาหารมารวมหัวกันที่บ้านป้า ดีไหมค่ะ คนละไม้คนละมือ  จะได้เจอหน้ากันด้วย

ชอบป้าแต่งบ้านจังเลยค่ะ สีสดใส วัยรุ่นมาก ถูกใจวัยรุ่นคนนี้มากเลย

เอาหน้าคนข้างเตียงมาด้วยค่ะ ตอนวันหยุดเราชอบไปเดินเล่นดูวัว

miko

สวัสดีคะ คุณ วนาลี ป้า และ น้องแจง เป็นไงบ้างสบายดีกันทุกคนหรือเปล่า หวังว่าคงสบายดีนะคะ คุณ วนาลีหายไปนานเลยนะคะคิดถึงคะ  มิโกะ ก็ไม่ค่อยว่างเหมือนกันช่วงนี้  หน้าหนาวแล้วรักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ ใส่เสื้อผ้าหนาๆจะได้อบอุ่น

pall

สวัสดีจ๊ะมิโกะ
 ขอบใจมากจ๊ะ.ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงน่าดู
 บางวันอบอุ่นมากบางวันก็หนาวสุดๆ.
 ดีใจมากเลยที่มิโกะจะกลับเมืองไทย.
 เที่ยวเผื่อด้วยนะ.กินทุเรียนเผื่อด้วยชอบมากกกกกกก.

pall

แจงเคยสังเกตุสุสานของแคธอลิค
 กับโปรแต๊ทเเต็นไหม(เขียนไม่ถูก)
 ขอโทษด้วยจ๊ะ.
 การก่อสร้างและข้างในจะไม่เหมือนกัน.
 ป้าชอบดูสิ่งก่อสร้างโบสถ์แต่ละหลังจะสวยต่างกันมาก.

pall

สวัสดีจ๊ะวนาลี
 รูปวัวกับหนุ่มหล่อน่าดูมากเลย

ขอบใจสำหรับคำชมเรื่องจัดบ้าน.
 ตอนนี้บ้านป้ามีแต่ดอกไม้เต็มไปหมดยอมรับว่า
 รักดอกไม้มากทุกแห่งจะมีแต่ดอกไม้เต็มไปหมด.

บ้านป้ายินดีต้อนรับจ๊ะมาทำอาหารกินด้วยกัน
 มาเมื่อไรบอกได้เลย.
 คุยเรื่องวัวแล้วคุยได้นาน
 ลุงชอบสาวนมโตมาก.

miko

ตกลงป้าไม่ต้องการอะไรจากเมืองไทยหรือคะ ถ้าอยากได้อะไรสั่งได้นะคะจะหิ้วและชื้อมาฝากฟรีคะไม่คิดเงิน สั่งได้ทุกอย่าง ยกเว้น เพชร และ ทอง

วนาลี

สวัสดีค่ะมิโกะ ไม่เจอกันนานจริงๆด้วย วนาลีเพิ่งจะได้กลับมาอยู่ซังค์กัลล์ได้แค่ 2-3 อาทิตย์ ย้ายไปอยู่เจนีวาหลายเดือนนะจ๊ะ อยู่นานจนสามีเกือบจะย้ายหนี เลยต้องรีบไสหัวกลับมา กลัวโดนสามีลอยแพ  

มิโกะกลับเมืองไทยเหรอจ๊ะ ไปนานไหม ยังไงก็ขอให้เที่ยวให้สนุกนะจ๊ะ อย่ากินเยอะนะ เดียวอ้วน  

บ้านหลังน้อยที่แจงถ่าย ก็เหมือนผ่านตานะ อยู่เมืองฟุลก้า ใช่ไหมจ๊ะ  แถบนั้น สวยจริงๆ เห็นด้วยกับป้าพรเลยค่ะ  

ส้มตำ

หวัดดีจ้ะ..วนาลี
 ยินดีที่ได้รู้จักจ้ะ
 เคยไปจ้ะ...บ้านแถวนั้นเขาสร้างสวยมาก
 ฝีมือเขาดีเยี่ยมเลย
 เพราะมันจะไม่มีให้ดูทวั่ไป
 ถึงเคยไปแล้วก็ยังอยากไปอีกถ้ามีโอกาส
 เพราะเคยไปเล่นสกีที่...klein Matterhorn
 เมื่อสิบสี่ปีที่แล้ว
 ค่าตั๋วแพงมากเลย
 แต่มันก็คุ้ม..กำไรชีวิตน่ะ..