News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ว่าด้วยเรื่อง หิน หิน

Previous topic - Next topic

ไม้ยมก&แหนมมัด

ว่าแล๊น ตั้งแต่ ป้าจ๋า เปิด เว๊ป อิช้าน ก็ ยุ่ง เป็นลิง ละ  
 กว่าจะได้ มีเวลามา ดูอีกที โอ้ โหๆๆๆๆ นาน ๆๆ เลย  
 ป้าจ๋า นี่พิม เลย มาขีดๆเขียน อะไรๆ เล่นๆ แถว นี้  
 ตามคำชวนของ ป้า น้าๆๆๆๆ

มาว่ากันเลยดีก่า วันนี้ นั่งๆนอนวันอาทิตย์  
 ก็ด๊านนน ไป หยิบนิตยสารมาเล่ม  
 เปิดเจอ เรื่อง ที่กำลังสนใจ อยู่ค่ะ พี่ๆ  
 ก็เรื่องหิน หิน ไง คะ  
 เนื่องจากตอนนี้ กำลังสนใจ ว่า พวกหินเนี๊ยๆ มัน  
 มีความสามารถในตัวมันเองว่ายังไง บ้าง มันเลย  
 ได้ออกมา แบบ นี้ ค่ะ อิอิ

อะเมทิส หินม่วงก้อนสวย นั้น มี อิทธิพล ในการสร้างความมั่นใจ
 ในตัวเองค่ะ หรือว่า เพื่อผ่อนคลายความเครียด และทำให้จิตสงบ
 แถมยังสร้างแรงบันดาลใจให้อีกด้วยค่ะ นอกจากนั้น ยังช่วยสร้าง
 การพัฒนาการทางจิตวิญญานด้วย ทางสุขภาพทำให้กระแสเลือดไหลเวียนได้ดี ค่ะ และระบบภูมิคุ้มกันทำงานได้ดีขึ้นค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0288 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ต่อ  

โรสคว๊อต  
 อันนี้ ทุกคนต้องรู้จักดีแน่ๆเลยค่ะ เจ้าหินสีชมพู
 ตัวสวย พิมก็มี เป้นสร้อย น้าๆ คุยกับมันบ่อยๆ  
 เปื่อว่า ปัตกิ๊ก = ปัตนิ + กิ๊ก จะ มี กับเค้าบ้าง  
 เจ้าโรสคว๊อต นี่ นะคะ สีสรรเป็นชมพูใสๆ ค่ะ
 หินตัวนี้ เป็นตัวสื่อถึงจิตใจอันงดงาม ค่ะ อ่อนโยน
 แต่เป็นประเภท อ่อนนอกแข็งในค่ะ มีความเมตตา
 พร้อมเป้นมิตรต่อผู้อื่นค่ะ เจ้าคว๊อต ตัวนี้ นะคะ  
 เมื่อศัตรูรุกราน ยังช่วยปกป้องด้วยค่ะ  
 มันสามารถปกป้องเจ้าของ จาก กระแสไฟ หรือว่าฝุ่นควันค่ะ  

อะความารีน  
 อ่า ฮ๊า ชมพูไปแล้วก็ต้อง มาฟ้า ใส บ้าง ละคะ  
 หินนี้เป็นหินทำให้ช่วยผ่อนคลายค่ะเบาสบาย  
 หินนี้เต็มไปด้วยความกระจ่างใสความรักกับสันติ
 เข้าทำนอง Love and Peace ล๊า  
 หินนี้ทำให้ผูสวมใส่ดูสดชื่นแจ่มใสคะใส่แล้วจะ
 ไม่ค่อยมีปัญหากับใครด้วยค่ะ เค้าว่ากันว่า  
 สามารถเยียวยารักษาโรคหวัดได้ ละ

คริสตัล  
 อันนี้ รู้จักกันดี แน่ๆ เลย สำหรับทุกๆคนนะคะ  
 เป็นหินเปล่งประกายโปร่งใส คะ
 อันนี้เลย ทำให้ ผู้สวมใส่ มีความคิดเชิงสร้างสรรค์
 แถมยังทำให้จิตวิญญาณสงบเยือกเย็นอีกด้วย
 บรรเทาความเจ็บปวดค่ะ อิอิ

ทัวร์มาลีน  
 อันนี้ เป็นหินที่ดี มาก ทำให้ มองโลกใน
 แง่ดี ค่ะ ทำให้มีความสุข สามารถ ปัดเป่า ความวิตดกัลล
 สร้างแสริมความแข้งแรงให้ ระบบประสาท ด้วยนะคะ  
 เป็นหิน ส้รางความสามัคคี ค่ะ โอ้ว น่าสนใจ เนอะ

เทอร์ควอย
 อันนี้ ป๊อป มากๆ ค่า ใครๆ ก็รู้จัก  
 ใครใส่หินนี้แล้ว ทำให้ รู้สึก ถึง การพักผ่อนค่ะ  
 ทำให้ สดใส ไม่เครียด ดูมีความสุขเป็นพิเศษ
 แถวเจ้าตัวนี้ ยัง ช่วย คุ้มครองคุณขณะเดินทางด้วยค่ะ  

โอนิกซ์
 หินดำวาว ตัวนี้ นะคะ เป็น หินที่เพิ่มสง่า ราศีค่ะ ความน่าเชื่อถือ  
 ความพึงพอใจในชีวิตละ สร้างความมั่นใจในตัวเองด้วย
 ซึ่งทำให้เราสามารถบรรลุเป้าหมายได้ ค่ะ  

เขียนไป เขียน มา จริงๆ หิน มันมี เยอะมากๆ เลย ค่ะ  
 ซึ่งพูดไปแล้ว การหา หินมาสวมใส่  
 ก็ ต้อง คำนึง ถึง ราศีเกิด วันเกิด หรือว่า ช่วง ปี เกิด  
 อีก ด้วย นั่นเป็น สิ่ง ละเอียด อ่อน อีก อย่างเป็น ศาสตร์
 อีก อย่าง หนึ่ง ค่ะ  
 ที่สวิส มี หินพวกนี้ เยอะ มาก เลย  
 เคยไป เดินดู ตามร้าน มีมากมายหลายแบบ หลาย ขนาด  
 และหลายราคาค่ะ  

blacktea

หวัดดีจ๊ะ ไม่ยมกกับแหนมมัด ขอบคุณที่มาเขียนเรื่องหินให้ฟัง
 ได้ความรู้มากจ๊ะ แต่จะเกาะตรงขอบสมองอันน้อยๆ ได้นานแค่ไหนไม่รู้ อิอิ

แฮะ แฮะ ป้าจ๋า อยากดูรูป แต่ หา ให้ไม่ทัน อ่า จิ นี่  
 เอาไว้ จะ ลอง หา มาให้ เน้อ ป้า อิอิ  

ดีค่ะคุณชาดำ เอาไว้อ่านสนุกๆค่ะ จำได้เฉพาะอันที่เรา
 ชอบก็พอ แล๊นนน

pall

สวัสดีจ๊ะแหนม  

เมื่อวานฝ่านมาทำคอมให้ยังไม่คุ้นกับคอมใหม่  
 นั่งทำจนดึกจึงได้กลับบ้าน
 พอกลับไปแล้วป้ากดมั่วจน
 ตัวอักษรหายต้องหาให่ยังไม่ได้เลย...เซ็งมากๆ
 ยังไม่ได้ถามคุณฝ่านเพราะพี่ท่านตอนนี้ยุ่งมาก  
 กำลังจะเตรียมตัววิ่งแข่งอีกแล้ว  
 ขืนไปถามกลัวจะบ่นเหมือนลุงรู้ๆอยู่ว่าพ่อลูกปากพอกัน

ขอบใจมากจ๊ะที่เข้ามาช่วยเขียน  
 ช่วงนี้ป้าไม่อยู่ค่อยอยู่บ้าน  
 วันนี้จะต้องออกจากบ้านไปอีก  
 และพรุ่งนี้ก็ไม่อยู่บ้านเร่รอ่นเหมือนพวกอพยพจริงๆ  
 การเข้ามาเขียนเรื่องต่างๆลงเวบคงจะเหมือนผีเข้าผีออก  
 ขอบใจอีกครั้งที่จะมาชาวยป้าเขียนเรื่องลงบนเวบถ้าว่าง  

อิอิมัดมือชก  

ใช่จ๊ะหินที่แหนมเขียนที่นี่มีขายแต่ราคาแพงมาก  
 ป้าเคยไปปีนเขากับลุงและฝ่าน  
 ไปช่วยกันแกะหินออกมาสวยมาก  
 ตั้งแต่ย้ายบ้านต้องทิ้งหมดเลย  
 ขนาดคนยังแทบจะเดินชนกันในบ้านเพราะใหญ่มาก  
 ขืนหอบหิ้วกิ้อนหินมารับรองฟันยื่นแน่ๆ  

ตัวอักษรหายต้องหา...เซ็งมากๆเลย  
 ยังไม่ได้ถามคุณฝ่านเพราะพี่ท่านตอนนี้ยุ่งมาก  
 กำลังจะเตรียมตัววิ่งแข่งอีกแล้ว  

ขอบใจมากจ๊ะที่เข้ามาช่วยเขียน  
 ช่วงนี้ป้าไม่อยู่ค่อยอยู่บ้าน  
 วันนี้จะต้องออกจากบ้านไปอีก  
 และพรุ่งนี้ก็ไม่อยู่บ้านเร่รอ่นเหมือนพวกอพยพจริงๆ  

การเข้ามาเขียนเรื่องต่างๆลงเวบคงจะเหมือนผีเข้าผีออก  
 ขอบใจอีกครั้งที่จะมาชาวยป้าเขียนเรื่องลงบนเวบถ้าว่าง  

อิอิมัดมือชก  

ใช่จ๊ะหินที่แหนมเขียนที่นี่มีขายแต่ราคาแพงมาก  
 ป้าเคยไปปีนเขากับลุงและฝ่าน  
 ไปช่วยกันแกะหินออกมาสวยมาก  
 ตั้งแต่ย้ายบ้านต้องทิ้งหมดเลย  
 ขนาดคนยังแทบจะเดินชนกันในบ้านเพราะใหญ่มาก  
 ขืนหอบหิ้วกิ้อนหินมารับรองลังฟันยื่นแน่ๆ  

เมื่อกี๊นี้ไป อาบน้ำ ค่ะ คอมมันเด้ง  
 กลับมา ป้าหายไป ละ  

อ่านะคะ คอม ใหม่ มันก็ไม่คุ้นมือ แบบ นี้แหละค่ะ  

แอบมีข่าวของพี่ฝ่าน จะ บอกป้า  
 แต่บอกตอนนี้ไม่ได้ ไม่รุ้ว่า พี่ฝ่านบอกป้าหรือยัง  
 ถ้าบอกแล้ว ป้า จับพี่ฝ่านตี ตี ตี เลย นะๆ เหอๆ  

ตอนนี้เค้ากำลังแฮ๊ปปี๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คุยกับพี่ฝ่านแล้ว  
 น่าเบื่อที่สุดๆๆเบื่อคนกำลังมีความสุข อิอิ  

ช่วงนี้ ถ้าไอเดียอะไรบรรเจิดจะเข้ามาเขียนเรื่อยๆค่ะ  
 ตามประสาคนว่างงานฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
 ป้าอย่าลืมเรื่อง ดอก snow drop ของ พิม ละคะ  
 เหอๆๆๆๆๆ  

นี่นะ

เอา เรื่องหินยานบ้างจิ .. แหนมเอ๋ย

พิม ไม่ ค่อยรู้เรื่องหินยานเลย พี่นี่นะ

รู้แต่ มหายาน อ่า ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ