News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<<<< LOVE>>>>>>>

Previous topic - Next topic

pall

***  Only Time ***

Who can say
 Where the road goes,
 Where the day flows?
 Only time
 And who can say if your love grows
 As your heart chose?
 Only time
 Who can say why your heart sighs
 As your love flies?
 Only time
 And who can say
 Why your heart cries when your love lies?
 Only time
 Who can say
 When the roads meet
 That love might be
 In your heart?
 And who can say
 When the day sleeps
 If the night keeps
 All your heart?

Night keeps all your heart

Who can say if your love grows
 As your heart chose?
 Only time
 And who can say where the road goes,
 Where the day flows?
 Only time

Who knows? Only time
 Who knows? Only time

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0162 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

<<<  Valentin's day >>>

ที่ใกล้จะมาถึงนี้ป้าขอให้ทุกๆๆคนจงมีความรักให้แก่กัน
 ใครที่มีความรักอยู่แล้วก็ขอให้มีความรักเพิ่มมากขึ้น
 ใครที่ยังไม่พบรักก็ขอให้สะดุดรัก
 แต่อย่าสะดุดจนเขาเจ็บตัวนะนี่เป็นห่วงคนบางคนจริงๆๆ

ป้าขอมอบความรักจากใจของป้าให้แม่บ้านต่างแดนทุกๆคน
 และแม่บ้านทางเมืองไทย.....

ด้วยรักและปารถนาดีของป้าจ๊ะ

pall

***ดอกกุหลาบ***
 แทนความหมายของคำว่าห่วงใย  
 ความรัก และความอบอุ่น ให้กับทุกๆๆคน  

** ดอกกุหลาบ***
 ดอกกุหลาบเป็นตัวแทนของความรัก

**ดอกกุหลาบ***
 เป็นทู้ที่เขียนในห้องแม่บ้านต่างแดนหลายปีมาแล้วขอ
 คัดลอกลงมาให้อ่านกันเพื่อระลึกถึงความหลังเก่าๆและ
 มอบความรักและปารถนาดีให้ทุกๆคน

pall

พูดถึงกุหลาบเมื่อไรป้าจะต้องขำเมื่อนั้น
 แหมชักเริ่มจะนึกถึงความหลังอีกแล้ว
 ตอนนั้นป้าอายุได้ประมาณ 15 หรือ16ปี.ยังอยู่ในวัยขบเผาะอยู่เลยแหมเผาะอย่างไรนี่ห้ามมาถามนะเขาพูดก็พูดตามเขาน่ะ
 ตอนนั้นป้าถักผมเปียแบบพจมานแห่งบ้านทรายทอง
 แหมผมนี้ยาวเลยใครๆก็ทักว่าหน้าคล้ายแขก(ไม่ไช่แขกดอยนะจ๊ะ)

และป้าก็ชอบดูหนังแขกมากนะตอนนั้นมุมตัสเอย
 ชาชิการ์ปูเอยโอ๊ยอีกหลายคนแหมฝันเฟื่อง
 ยิ่งตอนรักกันแหมกว่าจะสมหวังกันได้ต้องวิ่งร้องเพลง]และวิ่งไล่ขับกันจนดอกไม้พังกันเป็นแถบๆป้านี้ชอบมากเลย
 ยิ่งตอนวิ่งร้องเพลงขับกันเห็นพุงกระเพื่อมนี่ชอบมาก
 ดูจนแม่แกด่าว่าสงสัยจะมีผัวแขกแน่ๆๆเลย
 แหมก็คนชอบนี่และสมัยนั้นใครจะจีบกันนี่
 ต้องไช้เพลงยาวเขียนกลอนกัน
 นี่จะรู้เลยคนไหนมีความรักหรือรับจ้างแต่งกลอนน่ะ
 ดูที่ลูกกะตาแหมดำเป็นวงเลย
 ไม่ไช่อะไรหรอกตอนนั้นไฟฟ้าไม่ได้ไช้ทุกบ้านนะ
 บางบ้านก็ไช้ตะเกียงน่ะนั่งปั่นเขียนกลอนกันหน้าดำคร่ำเครียดเลย
 ป้ามีเพื่อนอยู่คนหนึ่ง  
 *นี่มันเก่งมากเรื่องการขีดๆๆเขียนๆๆๆกลอนจนตานี่โหลเลย
 ไม่ไช่อะไรหรอกมันชอบรับจ๊อบเขียนกลอนให้คนมีความรักน่
 มันเขียนซะหวานหยดย้อยเลยบางครั้งมันก็มาถามป้า
 ว่ากลอนนี้เพราะไหมบางครั้งป้าก็ช่วยบ้าง

เพื่อนป้าคนนี้มันหารายได้พิเศษแบบนี้จนแต่การเรียนนี่ตกต่ำมาก
 จนครูต้องคาดโทษแต่มันไม่เข็ด
 ในรร.ที่ป้าเรียนนี่เป็นนักเรียนรวมและเวลาจะเดินมารร.
 จะต้องผ่านรร.ชายประจำจังหวัด
 โอ๊ยอย่าให้เซดเลย.แหมทุกๆๆมุมเสานี่
 นักเรียนชายจะมาแอบดูพวกนร.หญิงเดิน
 บางคนที่ขี้อายนี่จะเดินตามหลังเพื่อนหน้านี้แดงเป็นตำลึงเลย

ชีวิตช่วงนั้นสนุกมากพวกเรานร.หญิงจะมีแต่พกดอกจำปี,จำปา
 เอามาใส่กระเป๋าให้หอมนี่เป็นน้ำหอมธรรมชาตินะ
 บางคนก็เอามาผูกผม  
 บางครั้งโดนนร.ชายต่างรร.มาเกี้ยวเป็นกลอนขอ
 แหมๆๆก็ให้กันแบบมีแม่สื่อทุกเช้านี่จะได้เพลงยาวกัน

ป้านี่ขี้อายมากมีอยู่วันหนึ่งแหมนั่งอยู่ดีๆๆ
 มีคนเอาดอกกุหลาบแดงและเพลงยาวขว้างมา
 ดีนะว่าไม่ได้สอดก้อนอิฐมาด้วยไม่งั้นแทนที่จะมีรักนี่สงสัยเกิดคดีทำร้ายร่างกายแน่ๆๆ

ป้าไม่กล้าเปิดอ่านเองให้เพื่อนมันอ่านมันก็เจือกอ่านซะดังมาก
 จนเจ้าของเพลงยาวที่แอบอยู่ต้องเปิดแน่บไปเลย
 นี่ขำมากเลยช่วงนั้นนี่เป็นช่วงที่สนุกที่สุดของป้า

จะเอาแน่อะไรกับชีวิตมนุษย์ป้าเองไม่เคยคิดเลยนะว่า
 จะมาอยู่ที่นี่เคยคิดและฝันจะหาบังหล่อๆๆ
 แบบทราเมนเด้อร์ กุมาร(เดี๋ยวนี้เ*่ยวแล้ว)
 แหมชอบมากจริงๆประเทศ อินเดีย
 ต่อมาโตขึ้นมาหน่อยไม่ชอบแล้วน้องบัง
 ฝันอีกคราวนี้อยากไปอยู่ประเทศฝรั่งเศส
 แต่สงสัยว่าคงจะปาลูกศรผิดเลยต้องมาปักรกรากอยู่ที่เมืองหมีนี่

นี่มาเป็นเพื่อนน้องหมีจนได้ร่วม 30 ปีแล้ว
 คิดว่าคงจะเป็นเพื่อนจนตายจากกันเป็นแน่ๆ
 และลุงแกก็ใกล้จะปลดเกษียณแล้วจึงไม่อยากจะย้ายไปอยู่ที่อื่น
 พูดถึงลุงแกนี่ว่าไปแกรู้ใจป้ามากเลยว่าชอบดอกไม้
 ยิ่งเป็นดอกกุหลาบแดงนี่รักมาก นี่แกปลูกให้ 2 ต้น
 ตอนแรกป้าก็เ*่ยวใจแหมดอกไม่ค่อยจะออกและดอกเล็กมา
 แต่กลิ่นหอมนี่หอมจัดจริงๆ

ลุงแกทำอะไจุ๊กจิ๊กกับดอกกุหลาบไม่ช้าปีรุ่งขึ้น
 ดอกนี่งามมากและโตจริงๆธรรมดาพันธ์นี่ออกดอกปีละครั้ง
 แต่ของลุงแกออกดอก ปีละ 3 ครั้งจนคนมาถามสูตรแกว่าทำอย่างไร
 นิสัยลุงแกนี่ชอบไปพักผ่อนหย่อนใจในสวน
 แกจะปลูกมากเลยพวกผักสวนครัว,มันฝรั่งและดอกไม้
 สวนที่นี่รัฐบาลจะจัดไว้ให้แล้วแต่ใครอยากจะเช่าไปทำ
 ซึ่งราคาค่าเช่าไม่แพงจ่ายเป็นปี.มีคนเข้าไปเช่าทำมากมาย

สวนนี่จัดเป็นสถานที่ที่คนได้ผ่อนคลายความเครียด
 จากหน้าที่การงานและเป็นสถานที่ๆได้ถ่ายทอดความรู้สึก
 ความอ่อนโยนความผุกพันที่มีต่อต้นไม้
 และเป็นการออกกำลังกายอย่างหนึ่ง
 ไม่เชื่อไปดูซีคนที่ไม่มีสวนนี่เขาจะพยายามหาที่ไช้ปลูกดอกไม้
 เท่าที่จะทำได้และถ้าปลูกได้นี่จะพยายามปลูกกุหลาบ

กุหลาบนี่มีมานานนับเป็น1000 ปีมาแล้วนะ
 และจะเห็นได้ว่ากุหลาบนี่เป็นดอกไม้ที่คนมีความรัก
 และความผูกพันมาก

ปัจจุบันนี้มีพันธุ์กุหลาบนับเป็น 6000 ชนิด
 และคนก็จัดการขยายพันธุ์ไม่ขึ้นเรื่อยๆเพิมทุกปี

ยิ่งขยายพันธุ์เพิมมากเท่าไรกุหลาบก็ตายและป่วยมากเพิ่มขึ้น
 เพราะกุหลาบเป็นต้นไม้ที่เปราะบาง
 และไม่ค่อยอดทนต่อดินฟ้าอากาศ

ลุงแกเป็นพวกมือเขียวและนี่หน้าก้อเริ่มจะเขียวแล้ว
 ตั้งแต่ป้ามาเกาะเนทนี่แกเป็นคนอารมณ์เย็นและชอบฟังเพลง
 เวลาแกทำสวนนี่จะเปิดเพลงลูกทุ่งสวิสกล่อมตัวแก
 และพวกดอกไม้ต้นไม้มิน่าพวกผักแกถึงได้งามมาก  

pall

<<พันธ์STADT BASEL  >>>

**เป็นข้อความของชมรมรักดอกกุหลาบเข้ามาแจม**

pall

ดอกกุหลาบแทนความหมายของคำว่าห่วงใย ความรัก และความอบอุ่น ให้กับทุกๆๆคน เลยนะจ๊ะเนี่ย ดูแล้วรู้สึกสบายใจมากเลยค่า  

จากคุณ : aggie37  

.................................................................

กรี๊ดดดดดดดดด
 พลาดทู้นี้ได้ไงเนี่ย ขอบอกป้าว่า หนูเป็นพวกคลั่งกุหลาบ หลงใหลสเน่ห์ของมันไม่ต่างจากสาว ๆ คนอื่น เห็นทีไรใจละลายทุกที อยากมีสวนกุหลาบเป็นของตัวเองจังเลย
 ตอนนี้ได้แต่ปลูกกุหลาบหนูอยู่ในบ้านแก้ขัดไปก่อนค่ะ  

จากคุณ : ปุ้มปุ้ย -  
 ............................................................

Thank you very much for all the beautiful roses.
 I like # 58 the best, And also the wildflowers .  
 I'm a flower lover too *~*~*~*  

จากคุณ : Shyamm (petunia lover)

pall

วู้ ๆๆๆ เข้ามากระทู้นี้แล้วชื่นใจ หอมหวลด้วยกลิ่นกุหลาบ ( ไม่มีกลิ่นตุ ๆ เหมือนบางกระทู้ เหอ ๆๆๆ )
 เหมือนกันเลยพิม พี่ชอบกุหลาบ เพราะมันสวยดี แต่ไม่เคยรู้เลยว่ามันมีพันธุ์อะไรบ้าง ขอบคุณป้าจ๋ามากเลยค่ะที่เอามาแบ่งปัน งานนี้ต้องขอบคุณพี่สิที่ตั้งกระทู้ด้วย อิอิ
 แง ๆๆ ทําไมกุหลาบหน้าบ้านหนู ไม่สวยแบบนี้ จะตายแหล่มิตายแหล่ น่าฉงฉานจริง ๆ  

จากคุณ : gw  
 ...................................

ชอบกุหลาบสีแดงเหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้เป็นยังไง พอมีโอกาสเลือกซื้อ จะไม่ซื้อสีแดง แต่จะเลือกสีส้มนวล ๆ แบบ Paul Richard ทุกทีเลย  
 อย่างนี้เค้าเรียกหลายใจใช่ป่าวคะ แต่เห็นรูปที่ป้าจ๋าโพสท์มาแต่ละรูปเลือกไม่ถูกเลยค่ะ ใจอ่อนปวกเปียก

ขอบคุณพี่สิวรที่เปิดกระทู้ ขอบคุณป้าจ๋าสำหรับข้อมูล และรูปสวย ๆ ขอบคุณพี่พวงร้อยสำหรับรูปทุ่งดอกไม้แสนสวย  

แค่เห็นรูปก็สดชื่นแล้ว....
 จากคุณ : ปุ้มปุ้ย  
 ..............................................

โอ้ป้าค่ะ หนูจะบอก ว่า นี่ เลย ค่ะ เหอๆๆ  

Rose ++++++ Love
 Rose,China ++++++Beauty always new
 Rose, red and white together +++++++ Unity  

โอ้ จริงๆ แล้วนะคะ คือ ว่า ชอบดอกไม้แล้ว เผอิญ ไปได้ หนังสือ มา 1 เล่ม มาอยากบังเอิญ ค่ะ ชื่อ ว่า A Bouquet of Flowers
 เนื้อหา ดี มากๆเลยค่ะ เหอๆ  
 ชอบกลอน บท หนึ่ง มากๆเลย ค่ะ  

To see the world in a grain of sand  
 And a heaven in wild flower
 Hold infinity in the palm of your hand,
 And eternity in an hour.
 by William Blake  

โอ้ หนังสือเล่ม นี้ มีกลอนเพราะ ๆมากมายเลยค่ะ  
 ภาษา นั้น งามมาก ค่ะ พี่ๆ โอ้ จริงๆ อยาก จะนำมาลงเยอะ กว่า นี้  
 แต่ ว่า ท่าทาง กระทู้ จะ ยาวมาก เหอๆๆ เอา ไว้ วันไหน ว่างๆ จะลองเอามา อวดให้ อ่านกันนะคะ เหอๆๆๆ  

จากคุณ : ไม้ยมก&แหนมมัด  
 .................................................

ป้าจ๋า ............................. เอาอีก
 วันแห่งความรักทั้งที เอาให้หอมตลบอบอวลไปด้วย
 ความรัก และ ดอกไม้สวยๆ
 จะได้สดชื่นหัวใจ ((( ถึงแม้ในหัวใจมันจะเ*่ยวๆ)))))  

จากคุณ : เอ๋ (projects)  
 ..............................................

โอ้โห หมู่มวลดอกไม้ เห็นแล้วชื่นใจจริงๆ ขอบคุณป้ามากค่ะ แต่ละรูปสีสันงดงาม เหมาะกะเทศกาล ขอโทษทีนะคะป้าจ๋า ตามมาอ่านช้าไปหน่อย ขอโหวตกระทู้นี้ให้ป้าละกัน อืมม์ คิดถึงวาเลนไทน์  

จากคุณ : Phannee  
 ........................................

มาขอเข้าชมรมรักกุหลาบด้วยคนค่ะ
 ชอบมากกกกกกกกกกกโดยเฉพาะกุหลาบสีม่วง อยากได้มากเพราะยังไม่มี
 ที่ปลูกอยู่มีแต่สีแดง เหลือง และชมพู
 เห็นป้าจ๋าชอบสีแดงเลยเอากุหลาบชื่อ LOVE มาฝากค่ะ
 ต้นนี้มีกลิ่นหอมอ่อนๆ แข็งแรงปลูกง่าย ไม่มีโรคเลย

ขอบคุณป้าจ๋ามากที่เอารูปมาลง ทําให้รู้จักกุหลาบเพิ่มขึ้นอีกหลายพันธุ์เลยค่ะ
 จากคุณ : farAway  
 ....................................

pall

ไม่ได้มาไกลบ้านเสีียนาน มาขอเข้าชมรมรักกุหลาบด้วยคนค่ะ

กุหลาบสีชมพู

สีชมพูแจ่มจ้า กุหลาบเจ้า ยวนใจ
 กลิ่นเจ้าหอมยวนใจ ชื่นชู้
 อยากเก็บมาแนบเนา นานเนิ่น…
 แล้วเก็บเอาฝากผู้ *งบ้านฝันถึง
 เจ้างามเด่นเป็นสง่าท้าทายโลก
 สวยอมโศกหยอกเย้าเจ้าดอกหวาน
 สีชมพูอวลอบตลบนาน
 ยามเดินผ่าน...ต้องโน้มก้มลงขม
 ก่อนจะเด็ดเจ้าไปฝากให้พี่
 ให้คนดีแนบอุราต่างผ้าห่ม
 แม้ดอกนี้หนามแหลมจะแซมคม
 แต่ก็บ่มหัวใจน้องไว้นะ

http://www.aritaa.com/poem/poem9.html

จากคุณ : Thairose (Siamrose)

pall

just one rose,
 it starts out small,
 a flower or a sign.
 with rain and love
 it comes to know the sun
 and grows in time.
 just one rose,
 it grows to know
 the heart as its own sign.
 that's why you'll find
 when I think of you

it's the rose that comes to mind.

จากคุณ : Thairose (Siamrose)

pall

A Red, Red Rose

O My Luve's like a red, red rose,
 That's newly sprung in June;
 O My Luve's like the melodie
 That's sweetly played in tune.

As fair art thou, my bonnie lass,
 So deep in luve am I;
 And I will luve thee still, my dear,
 Till a' the seas gang dry.

Till a' the seas gang dry, my dear,
 And the rocks melt wi' the sun;
 O I will love thee still, my dear,
 While the sands o' life shall run.

And fare thee weel, my only luve,
 And fare thee weel awhile!
 And I will come again, my luve,
 Though it were ten thousand mile.

-Robert Burns

...................................................................
 เขาเอ๋ย เขาเขียว
 กุหลาบน้อย บานโดดเดี่ยว ในหมอกหวาน
 เจ้าคงหนาว พี่ก็หนาว นอนร้าวราน
 อีกไม่นาน คงร้างรา ถึงคราโรย
 สาวเจ้าสาว สูงเจ้าสูง สวยเจ้าสวย
 เมื่อคราวม้วย เดี่ยวเดียวดาย คงไห้โหย
 กลีบหลุดร่วง เมื่อฝนลา น้ำตาโปรย
 กุหลาบโรย โดยเดียวดาย ในหมอกเอย ฯ
 ..............................................................

กุหลาบ

กุหลาบขาวใสซื่อบริสุทธิ์
 เปรียบประดุจใจฉันที่มอบให้
 ที่ทุกห้องของด้วงหฤทัย
 มีแต่รักจริงใจให้กับเธอ
 .....................................................
 กุหลาบแดงแทนชีวิตชายผู้นี้
 ทั้งชีวีทำเพื่อเธอได้เสมอ
 จะปกป้องเธอจากภัยที่เจอ
 มอบแด่เธอและจะไม่เอาคืน

ส่วนกุหลาบชมพูที่เหลือนี้
 แทนเธอที่ฉันรักใช่ใครอื่น
 จึงขอเก็บดอกนี้ใว้ทุกค่ำคืน
 ไม่ได้ฝืนแต่เก็บอย่างเต็มใจ

http://www.thaipoem.com/web/indexgen.html

...............................................

คุณ : Thairose (Siamrose) คะ  
 อือมๆๆๆ เด็ดค่ะ กลอนๆๆ ช่างเหมาะเหม็งกับวาเลนไทน์
 เสียนี่กระไร  
 ชอบที่ -Robert Burns เขียนจังเลย ...............................  

...............................................

It was a lovely day of blue skies and gentle breezes
 Bees buzzed, birds tootled, and squirrels  
 bustled to and fro, getting their sun-tan in the bright sunshine .
 In a word all Nature smiled  

P.G. WODEHOUSE

pall

Roses are red
 Violets are blue
 Always remember
 That I love you.

.......................................

พี่ faraway ค่ะ เห็น กลอนอันนี้ แล้วนึก ถึง อีก อันคล้ายๆกันเลย  

Roses are Red  
 Vielets are Blue  
 My love for you  
 It always be true !!!  

pall

น้องแหนมคะ กลอนอันนี้คนชอบเอามาดัดแปลงกันมาก
 แบบตลกเพี้ยงๆก็มี ลองอ่านดูนะคะ

Roses are red,
 Violets are blue,
 I'm not arrogant,
 I'm just better than you!
 …………………..

Roses are red,
 Violets are blue,
 Garbage gets dumped,
 And so do you.

ปล. พี่ส่งแสตมป์ไปให้น้องแหนมแล้วนะ กะจะให้ทันวันวาเลนไทน์.
 แต่คงไม่ทันแล้วมั้ง  

.....................................................

ขอแจม ..... นะป้าจ๋า
 ป้าลงรูปแล้วหนูลงความหมายตามนะป้า
 สำหรับสีของดอกกุหลาบเหล่านี้ ........ เผื่อสาวใดโชคดี จะได้รู้
 ว่าหนุ่มนั้นจะเอ่ยอะไรกับเราบ้าง................ เริ่มด้วย ........

สีแดง สื่อความหมายถึง ความรักและความปราถนา เป็นดอกไม้ของกามเทพ คิวปิด และอีรอส เป็นสิ่งนำโชคนำความรักมาให้แก่หญิงหรือชายที่ได้รับ  

สีขาว สื่อความหมายถึง ความมีเสน่ห์ ความบริสุทธิ์ มิตรภาพ และความสงบเงียบ และนำโชคมาให้แก่หญิงหรือชายเช่นเดียวกับกุหลาบแดง  

สีชมพู สื่อความหมายถึง ความรักที่มีอย่างสุขสมบูรณ์

สีเหลือง สื่อความหมายถึง เราเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันเสมอนะ

สีขาวและสีแดง สื่อความหมายถึง ความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน

ท้ายสุด กุหลาบตูม สื่อความหมายถึง ความงามและความเยาว์วัยจ้ะ

..........................................
 พี่ faraway ค่ะ ขอบคุณค่ะเหอๆๆๆๆสำหรับแสตมป์ น่ารัก จังเลย โอ้ ใช่ค่ะกลอนบทนี้เห้นคนเอาไปแผลงกันเยอะมาก จริงๆเคยได้ยินขำมากๆแต่จำไม่ได้แล้วฮิๆๆ

คุณ thairose ค่ะ ถ้าชอบกุหลาบต้องตามกระทุ้ต่อไปค่ะ เหอๆ

ป้าจ๋าค่ะ จริงๆ ค่ะ ดอกกุหลาบเป็นตัวแทนของความรักมา นาน แต่ ว่า หนูดันรักดอกหญ้ามากกว่า นะซิค่ะเหอๆ แต่ สี จริงๆหนูชอบกุหลาบดำ เหอๆๆๆๆๆๆๆ  

โอ้กระทุ้นี้ ยาวมากแล้วค่ะ ขอ ปิด นะคะ  
 แล้วตามกระทุ้ใหม่ ได้ ที่ ค่ะเหอๆๆๆๆๆๆๆๆ (( พี่สิวร ค่ะ พิมทำหน้าที่ได้ดีหรือยัง))

................................................
 ชื่นใจจังค่ะที่มาเห็นกระทู้นี้  

จากคุณ : Auz -  
 ..................................

Saw a lot of roses, I don't know which one i like most.  

จากคุณ : Tulip  
 ................................
 กว่าจะอ่านจบ เล่นเอาเหงื่อแตกไปเลย ..... ยังงัยก็เขียนมาเล่าต่อนะครับ  

จากคุณ : o^p  
 ........................

ha...ha..ha.. for # post 119 ช่างแย่งคำพูดเราไปหมดจดเลย

แต่เปิดมาเจอกระทู้นี้นะ ก็กรี๊ดจนสลบไป แล้วตื่นขึ้นมาอีกครั้งอ่ะ ... ชอบจัง .ง..งงงงง.......งงงงงงงงงงง
 ขอแวะเข้ามาเป็นแฟนคลับด้วยคนนะ .. นะ ..นะจ๊ะ
 ชอบแหนม ชอบป้าจ๋า เอ๋(project) Thairose และทุกคนเลย ไว้เจอกันใหม่นะ//haha  

จากคุณ : DownToEarth -  

................ทู้ความรักมีความยาวมาก.........
 มี2ตอนตอนละร่วม300มีรูปมากมาย
 และหายไป1ตอน..........ไม่รู้ว่าหายไปได้อย่างไร
 นี่เป็นบางส่วนที่ตัดตอนมา
 และมีรูปดอกกุหลาบมากมาย

pall

ขื่นใจจริงๆๆๆๆกับชมรมรักกุหลาบทุกๆๆคน
 ป้ารักกุหลาบมากโดยเฉพาะสีแดง,นี่รักที่สุด
 หลงใหลในความอ่อนหวาน,ความละมุนละไม,
 หลงใหลในสี,หลงใหลกลิ่นและหลงใหล
 กับทุกสิ่งทุกอย่างเรียกว่าดอกกุหลาบ

เขาว่ากันว่าใครที่รักกุหลาบจัดว่าเป็นหญิงที่อ่อนหวาน,
 อ่อนโยนและละมุนละไม

และดอกกุหลาบจัดว่าเป็นตัวแทนและเครื่องหมายของ
 ความรักแท้ที่มอบให้แก่กันดังตำนานที่เล่าสืบต่อกันมา

ขอมอบความรักให้แก่ทุกๆๆคนด้วยใจอันบริสุทธิ์และด้วย
 ความรักและความปารถนาดี.

หนูมาแล้ว

ป้าจ๋า กุหลาบที่บ้านหนูตอนนี้ เหลือแต่กิ่งเพราะหน้าหนาวเค้าให้ตัดออก เพื่อให้ต้นมันสะสมพลังงานเอาไว้แตกดอกออกใบต่อไป กอกุลาบที่คุณชาย แตะซะเกือบตายตอนนี้งอกงามดีคะ ปีนี้สวนที่บ้านไม่สวยเลยเพราะไม่ได้ไปดูแล ไว้รออีกสักนิดหนูจะทำให้สวยแล้วจะเอารูปมาอวดคะ เพราะว่าปีนี้คงเป็นปีสุดท้ายที่จะได้ชื่นชมกุหลาบในสวนที่นี่

ป้าพร Stockholm

โฮ้ ขอบคุณสำหรับความรัก ทีป้าจ๋ามอบให้ทุกคนจ๊ะ  ดอกกุหลาบสวยๆ ทั้งนั้นเลย  

พร้อมกันนี้ ก็ต้อง ขอบคุณ แม่หมูสามตัว (น้องนิด)มากๆนะจ๊ะ ที่ส่งกาดร์    เป็น
 ดอกกุหลาบแดง พร้อมข้อความ ซึ้งๆ มาให้ ทางอีเมลล์ ของป้าพรจ๊ะ