อยากทราบเกี่ยวกับเรื่องการทำงานครับ

Previous topic - Next topic

ดอน

สวัสดีครับทุกๆคน

ผมมาอยู่ที่ Neuchatel ได้ 6 เดือนแล้วครับ ต้องขอขอบคุณทุกคนที่ได้ให้ข้อมูลและความรู้ต่างๆที่เกี่ยวข้องกับสวิสเซอร์แลนด์ด้วยนะครับ

ตอนนี้มีคำถามใหม่มารบกวนอีกแล้วครับ คือ ผมเป็นนักศึกษาปริญญาเอกและได้รับเงินเดือนจากมหาวิทยาลัย ซึ่งเงินที่ได้ ไม่ได้เป็นทุนการศึกษานะครับ ผมก็เลยต้องเสียภาษีและอื่นๆซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าเป็นค่าอะไรบ้าง อาจจะเป็นพวกค่าประกันการว่างงาน หรืออื่นๆ ซึ่งผมเสียแต่ละเดือนคิดเป็นเงินราวๆ 20 เปอร์เซนต์ของเงินเดือนครับ คำถามมีอยู่ว่า ผมอยากจะทราบว่าหลังจากที่ผมจบการศึกษาซึ่งคาดว่าใช้เวลาไม่เกิน 4 ปี ผมจะมีโอกาสได้เงินที่จ่ายไปคืนหรือปล่าวครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0117 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณดอนและคุณนก  ย้ายบ้านเรียบร้อยแล้วยังคะ  ถ้ามีโทรศัพท์แล้ว(เบอร์บ้านหรือมือถือ)  ช่วยกรุณาแจ้งให้ทราบทางเมล์หรือเอ็มหรือโทรดัวยนะคะ เรื่องการหักเงินต่างๆออกจากทุนการศึกษา  ถ้าคุณส่งรายละเอียดมาว่าหักค่าอะไรบ้าง จะหาคำตอบให้ค่ะ  ที่แน่ๆก็คือต้องหัก AVS 5.05%   AC 1%  AF แต่ละรัฐจะไม่เท่ากัน

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาช่วยตอบคำถามของคุณดอน

สวัสดีค่ะคุณดอน
 คุณคงได้รับคำตอบจาคุณตุ้มเรียบร้อยแล้วนะคะ
 มาขอตอบเพิ่มเติมนะคะ
 เงินอื่นๆที่คุณจ่ายไปคุณจะไม่ได้รับเงินคืนค่ะ
 คุณจะได้รับเงินเงินประกันสวัสดิการคนสูงอายุและเงินสะสม
 เท่านั้น
 **เอกสารที่คุณควรรวบรวมเก็บไว้เสมอ**
 ....บัตรสวิสดิการผู้สูงอายุสีเทาที่เรียกว่าAHV...AVS
 ....สำเนาบัญชีเงินสวัสดิการ(ขอได้จากรัฐที่คุณอยู่
 ...ใบเงินเดือนที่คุณได้รับทุกเดือนเก็บไว้เป็นหลักฐาน
 และหลักฐานการถูกหักเงินสวัสดิการต่างๆ
 ตลอดเวลาการทำงานของคุณอย่าทิ้ง
 ....ใบรับรองเงินเดือน
 ...ใบรับรองเงินสะสมที่สถานที่ทำงาน
 ....กฎข้อบังคับเงินสะสมของสถานที่ทำงานที่ทำงานอยู่

**การขอทำเรื่องยื่นขอรับเงินคืน**
 คุณต้องขอทำเรื่องยื่นขอรับเงินคืนก่อนคุณจะกลับ
 ไปเมืองไทยอย่างถาวร..
 การยื่นทำเรื่องคุณจะต้องมีใบรับรองการเดินทางออกจากสวิตฯ
 เป็นการถาวร

**การยื่นทำการขอรับเงิน**
 หลักฐานที่ใช้
 ...บัตรสวัสดิการผู้สูงอายุAHV...AVS
 ..ใบรับรองการเดินทางออกนอกประเทศอย่างถาวร
 ...ใบรับรองสัญชาติ(สำเนาหนังสือเดินทางของผู้ยื่นทำเรื่อง)
 ...สถาที่อยู่ในเมืองไทย

**การจ่ายเงิน**
 จะจ่ายเงินคืนจะจ่ายเข้าในบัญชีของคุณโดยตรง
 หรือส่งเงินคืนตามที่คุณส่งเรื่องเอาไว้
 เงินที่ส่งคืนคุณอาจจะใช้เวลานานพอสมควร

ลองแวะเข้าไปอ่านข้อมูลรายละเอียดที่นี่

Sozialversicherungen und Rückehr

http://www.bfm.admin.ch/index.php?id=357&S=1%2Findex.php%3Fid%3D399