News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

คนไทย กับการมีน้ำใจ

Previous topic - Next topic

black tea

ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนๆ ในโลก ขึ้นชื่อว่าคนไทยแล้ว น้ำใจเต็มเปี่ยม
 ซึ่งคงจะหาได้ยากจากสังคมของฝรั่ง.....................
 คนไทยเรา ยินดีช่วยเหลือ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ซึ่งกันและกัน
 จะเห็นได้จาก พวกเราทุกวันนี้เรียกว่าเป็นมนุษย์ไซเบอร์...........
 ไม่เคยรู้จัก เห็นหน้าค่าตากัน  ยังมีน้ำใจช่วยเหลือ  เกื้อ*ล
 มอบความปรารถนาดี  แนะนำ ชี้แนวทาง  หาข้อมูลมาดีๆ ให้อ่าน
 ดีใจและภูมิใจที่เกิดเป็นคนไทยค่ะ...........
 มาซะซึ้งเลยวะวันนี้

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0058 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

black tea

ที่จริงแล้วอยากจะเข้ามาระบายมากกว่าค่ะ
 คือชาดำไปรับฝากของ(คนที่เพิ่งรู้จักกัน)
 หิ้วกระเป๋าใบใหญ่กลับเมืองไทยให้เขา
 ไม่รู้ว่ามีอะไรอยู่ในนั้น........และด้วยความเป็นคนไทย
 รีบรับปากเขา.....ยังกะกลัวเขาจะไม่ฝากแน่ะ
 นี่แหละน๊า.....น้ำใจคนไทย......

ป้าพร Stockholm

น้องชาดำ จ๋า แล้วที่คนฝาก เนีย เขารู้ไหม ว่า แต่ละคนที่เดินทางหนะ จะแบบน้ำหนักได้ไม่เกิน คนละ 20 กิโล  กว่าๆ เองหนะ   น้องชาดำใจดี มากๆเลยนะจ๊ะ             น้องชาดำต้องแยกให้ออกถึง ความปลอดภัย และความถูกต้อง และความเป็นเพื่อนกันนะจ๊ะ  

ป้าพรเคยเห็น คนไทยมาเชคอินจะกลับเมืองไทย  แบกน้ำหนักมาเสียเพียบ สองกระเป๋าใหญ่            พอมาถึงสนามบิน เชคอิน ทางเจ้าหน้าที่สายการบิน ไม่ยอมให้น้ำหนักเกิน   ต้องมารื้อกระเป๋า เอาของออกให้ แฟนฝรั่ง แบกกลับไปหนะ        แต่ถ้าคุณจะยอมจ่ายเงินค่าแบกน้ำหนักเกิน ตามที่เขากำหนด   คุณก็สามารถ แบกไปได้อยู่แล้ว
 แล้วคุณจะสะดวก ยอมจ่ายเงินค่าน้ำหนักของที่เกินมาหรือเปล่า เท่านั้นแหละ  

มีคนไทยที่สนิท กับป้าพรมาหลายปี  มาบ้านป้าพร เห็นป้าพร ซื้อหมอนข้างมาจากเมืองไทย  เพราะที่เมืองนอกเนีย เขาจะไม่ค่อยใช้หมอนข้างแบบเมืองไทยบ้านเรา                  ทีนี้พอป้าพรไปเมืองไทย  แกก็จะฝากป้าพร ซื้อ  เขาบอกบ้านเขาอยู่ต่างจังหวัด ไม่มีแบบนี้              ป้าพรบอกไม่รับฝาก        เวลาตัวเองไป  แบบน้ำหนักได้  เกือบร้อยกิโล ไม่แบกมา     ของเราน้ำหนัก แต่ละกิโล ที่เราได้ มันมีค่าสำหรับเราที่จะต้องนำของที่จำเป็นมาใช้มากิน จากทางเมืองไทย         ขนาดป้าพรสนิทกันหนะ               แต่ถ้าฝากเงินไปส่งธนาคารให้แม่ ให้ญาติ กันหนะ  ได้ทันทีไม่มีปัญหา ป้าพรจัดการให้ได้      และ กับเรื่องที่ไม่ทำให้ป้าพร ลำบาก มากเกินไป     เพราะเราเป็นเพื่อนกัน       เราต้องพูดกันได้อย่างเปิดใจ หนะ

และ เวลาใครลงไม่เมืองไทย กันที  จะไม่มีการฝากซื้อของกันเลยหละจ๊ะ    แต่ถ้าใครมีน้ำใจจะซื้อมาฝากกัน เราไม่ว่ากัน        เราทำกันจนเป็นที่รู้กันไปเอง ว่าใครลงไปเมืองไทย ไม่มีการฝากกันซื้อของเด็ดขาด

เรื่องนี้ป้าพร  เข้าใจ เลย ว่าน้องชาดำ คง อึดอัดใจ   ทำไมต้องอึดอัดใจ อยากระบายหละจ๊ะ   ทำไม ไม่พูดกับคนฝากให้เขาเข้าใจ สถาณการณ์ ในการเดินทาง            ถ้าเขาจะเป็นเพื่อนเรา เขาต้องเข้าใจ และ ยอมรับได้   ในสิ่งที่เห็นสมควรหนะ    

อิงอิง

แวะเข้ามาสวัสดีป้าพร ป้าpall และชาดำค่ะไม่ได้เข้ามาหลายวันก็เลยแวะเข้ามาเยี่ยมค่ะ .....ว่าถึงความมีน้ำใจแล้วคนไทยเราสุดยอดเลยค่ะ จนมีเพลงว่า คนไหนคนไทยจะรู้ได้ไง ถ้ามีน้ำใจ คนไทยแน่นอนค่ะ  ....แต่ว่าเรื่องรับฝากของเนี่ยระวังนะคะ ยิ่งถ้าเราไม่รู้ว่าเป็นอะไรในกระเป๋ายิ่งอันตรายใหญ่เลย เพราะถ้าเราถูกจับได้ว่าขนของผิดกฏหมาย เราจะปฏิเสธว่าไม่ใช่ของเราก็ไม่ใครเชื่อหรอกค่ะ เพราะฉะนั้นก่อนรับฝากควรตรวจสอบก่อนนะคะ.....ด้วยรักและหวังดีค่ะ....

pall

เห็นด้วยกับป้าพรและอิงอิงจ๊ะ คนเราพูดตรงไป
 เขาก็ไม่พอใจไม่ชอบแต่บางครั้งเราจะต้องพูด

turtlebean

เพิ่งมาครั้งสอง เห็นป้าพร สต๊อกโฮม

อยากถามป้าพร รู้จัก คุณบุญส่ง เชเลธร หรือ คุณครู สอนภาษาไทย
 ไหมจ๊ะ

หวัดดีจ๊ะ คุณ Turtlebean

เด็กๆไทย ที่อยู่สต๊อกโฮมเนีย  จะต้องรู้จัก ครู บุญส่ง จ๊ะ  แต่นามสกุลป้าพร จำไม่ได้  รูปร่างเล็ก ผิวขาว ผมดกดำ  คิ้วดำด้วย  อิ อิ  
   ป้าพร รู้กันว่า  คุณบุญส่ง สอนภาษาไทย   และแกเป็นคนที่ใจดี  โอบอ้อมอารีย์ ต่อคนไทยด้วยกันมากๆ     ลูกสาวป้าพรตอนมาอยู่สวีเดน ใหม่ๆ ก็ไปเรียนกับครูบุญส่ง               ลุงเดียร์ ตอนจีบป้าพร ใหม่ๆ    อยากเรียนภาษาไทย  แกก็ไปเรียนกับครูบุญส่งอีกเหมือนกัน          ป้าพรเคยได้คุยกับแก บางครั้งที่เจอกันในเมืองนะจ๊ะ
 ไม่รู้เป็น คุณบุญส่งเดียวกันหรือเปล่า     (แต่น่าจะใช่ คนเดียวกันนะ)

ตอนนี้ป้าพรไม่ค่อยได้ ข่าว และ เจอแก มาหลายปีแล้วจ๊ะ  เพราะลูกโตแล้ว  หนะจ๊ะ       น้องมีอะไร อยากส่งข่าวถึงกันหรือ เปล่า ถ้าป้าพรมีโอกาส  เจอพรรคพวก  จะคอยถามๆให้     เพราะตอนนี้ อาทิตย์ป้าพรจะต้องพาลูกชาย คนเล็ก ไปเรียน ภาษาไทย  กับครูคนไทยเหมือนกัน  
 สมาคม ครูสอนภาษาไทย    เขาอาจจะ รู้ข่าวกันบ้าง ก็อาจจะเป็นได้
 อย่างไร น้องก็บอกมาอีกครั้งก็ได้นะจ๊ะ

balck tea

สวัสดีค่ะทุกๆ คน  ชาดำเข้าเวปไม่ได้ตั้งแต่เมื่อวานยันเช้านี้เลยค่ะ  เลยไม่ได้เข้ามา
 ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ  แต่ชาดำปฎิเสธคนไม่ค่อยเก่งค่ะ  
 ก็เลยหาทางออกคือ  เอาของตัวเองไปแต่น้อย จะได้น้ำหนักไม่เกิน
 ไม่ซื้อของเพิ่มไปเลย  จริงๆก็อยากจะบอกเขาไปอย่างที่ทุกคนแนะนำค่ะ
 แต่คำพูดที่ได้รับปากเขาไปแล้วนี่น่ะซิ่คะ  มันลำบากถ้าจะบอกปฏิเสธทีหลัง
 ชาดำก็พูดหยอกเขาไปว่า ไม่มียาม้าแน่นะ  เขาก็ให้ชาดำเปิดกระเป๋าแล้วเช็คอีกทีค่ะ
 แต่ก็ยังไม่ได้เช็คหรอกค่ะ  เพราะคุณผู้ชายกลับบ้านเร็ววันนี้  ชาดำเองก็เพิ่งเข้าบ้านมา
 กะว่าจะแอบมาเช็คตอนดึกอีกทีนึง เพื่อความปลอดภัย เพราะคิดว่าคุณผู้ชายอาจจะเคืองที่ไปรับฝากของ
 แต่ชาดำก็สามารถยัดกระเป๋าฝากลงใบใหญ่ได้นะคะ  เพราะให้เขาเอาของออกบางชิ้น
 ที่ต้องทำอย่างงี้เพราะว่าเราได้รับปากเขาไว้แล้วน่ะซิ่คะ  คุณผู้ชายก็ไม่รู้เรื่อง
 ก็เป็นทางเดียวที่ทำได้ในตอนนี้ค่ะ  ครั้งต่อๆ ไปก็คงไม่ทำแบบนี้แล้วค่ะ
 ขอบคุณทุกคนอีกครั้งค่ะ

turtlebean

สวัสดีคะป้าพร  
 คุณบุญส่งมาบอสตันบ่อยๆๆคะ ตามหน้าที่เป็นน้องเขยกั๊บผม
 ฮ่า ฮ่า
 แต่อายุใกล้เคียงกัน งั้นถ้ามีโอกาสมาสต๊อกโฮมจะบอกกล่าวนะคะ คือผ่อนไม่ไปหลายครั้งหลายคราคะ

ครูก็ยังสอนอยู่นะเนียเห็นบอกกล่าว ตอนนี้ครูบุญส่ง
 เป็นตัวแทนของมหาวิทยาลัยรามคำแหง สอนทางเนตคะ
 ชาวสวีเดนไืทย สนใจอยากเรียนต่อ ก็ติดต่อได้เลย  

เพิ่งกลับจากไทย ก็พบปะครูและน้องสาว(ภรรยา)ที่กรุึงเทพ
 ครูใจดีมากนะจริงไหม แต่ตอนนี้อ้วนท้วนกว่าเก่าเยอะคะ
 อิอิ อย่าไปบอกครูล่ะ  

ป้าพรคะ ขอบคุณมากคะ  

นี่นะ

จริงด้วยค่ะ คนไทยมีน้ำใจมากๆ  
 พูดถึงเรื่องการเป็นครูสอนภาษาไทย ที่อเมริกา นี่นะไม่ค่อยเห็นความสมัครสมานสามัคคีในการสร้างชุมชนไทยนะคะ จะเห็นก็แต่พวกไฮซ้อไฮโซทั้งหลายจับกลุ่มรวมกันเรารวยอะไรประมาณอย่างนี้ ซึ่งแตกต่างจากพวกจีน เวียดนาม แม้กระทั่งเพื่อนนี่นะเป็นคนเกาหลี เขายังมีนัดสังสรรค์กันที่โบสถ์ทุกวันอาทิตย์  

ส่วนเรื่องการสอนภาษาไทยนั้น จะมีก็แต่ลูกของคนไทยที่มีอันจะกินขึ้นมาหน่อย ถึงได้เรียนกัน ถ้าระดับแม่บ้านธรรมดาที่เป็นสาวเสริฟ ทำงานชั่วโมงล่ะไม่กี่สิบเหรียญ ก็คงไม่มีปัญญาส่งลูกหลานเรียนภาษาไทยได้เลยค่ะ  

น้องกิมมี่ น่าเสียดายมากเลยหนะ ที่เด็กไทยที่เมกา เสียโอกาส เรียนภาษาแม่ ของตัวเอง ไปเสียนี่     ตอนแรกที่ป้าพรมีลูกคนเล็กหนะ ป้าพรก็ไม่สนใจ เหมือนกัน  คิดว่าอย่างไรลูกเรา ก็คงต้องใช้ชีวิตอยู่เมืองนอกอยู่ดี               แต่เจ้าหน้าที่ ที่ดูแลรับเลี้ยงเด็กก่อนเข้าโรงเรียน
 แนะนำว่า เด็กทุกคนควรจะ ได้รู้จัก และ พูดภาษา แม่ ของตัวเองเป็น
 ป้าพร ก็ยังสองจิตสองใจ              แล้วมีอยู่วันหนึ่ง ลูกกำลังหัดพูดได้แต่ยังไม่คล่องดีนัก               เราออกมาเดินเล่นกัน แล้ว ลูกก็พูดภาษาไทยกับแม่  และ พอเขาจะพูดกับพ่อเขา  เขาก็เปลี่ยนเป็นภาษาสวิดิส ทันที     วินาทีนั้น      ป้าพรตั้งใจแน่วแน่เลย   ว่าลูกป้าพรต้องพูดได้สองภาษา ในขั้นพิ้นฐาน ที่บ้านกันก่อน

เดี๊ยวนี้ เขาพูดภาษาไทยได้  เวลาไปเมืองไทย ทุกครั้งเขาจะสนุก เพระา เขาสามารถ  สื่อสาร ติดต่อ คุยกับ ญาติพี่น้องได้ทุกคน     และที่สำคัญ เด็กจะ  รู้สึก ภูมิใจมากเลย   ที่เขาสามารถ  พูดภาษาไทย ที่เมืองไทย ได้เนีย         ป้าพรเสียดายจริงๆ  ที่ แม่หลายท่านไม่เห็นความสำคัญ ตรงจุดนี้

มีแม่คนไทยหลายคน ไม่เห็นความสำคัญ ของภาษาไทย ซึ่งจะเป็นภาษาที่สื่อ  กับลูกได้เข้าใจมากกว่า ภาษาสวีดิส   ทั้งๆที่
  แม่ๆ เหล่านั้น ก็ยังพูดภาษาสวีดิส  ได้ไม่คล่องดีนัก  เวลาพูดกับลูกก็
  ยังผิดไวยากรณ์  และการออกสำเนียง ก็ยังไม่ดีนัก            ลูกๆ ก็จะพลอยเรียน ภาษา สวีดิส  ที่สำเนียงผิดๆไปด้วย

ที่สวีเดน  จะมีสมาคม และหน่วยงาน ของภาครัฐ จัดครูสอนภาษาแม่ให้ กับเด็กที่สวีเดน   เกือบทุกภาษา เลยทีเดียว    เด็กทุกคนจะได้เรียนภาษาแม่ ของตัวเอง ฟรี  ทุกคน         และถ้าโรงเรียนไหน มีเด็กเกินกว่าสองคนขึ้นไป  จะมีครู เดินทางมาสอน กันให้ถึงที่ โรงเรียน โดยที่ เด็กไม่ต้องเดินทาง ไปเรียนรวมกับนักเรียนที่ โรงเรียนอื่น
 ส่วน  

ลูกชายป้าพร  ที่โรงเรียน มี แกคนเดียว  ทางภาครัฐต้องการประหยัด เงินงบประมาณ  ก็เลย ให้เรานำเด็กของเราไป   เรียนรวมกับเด็กที่ โรงเรียนอื่น     โดยครูผู้สอน  จะเป็นผู้รับผิดชอบ เรื่องเวลาเรียนให้          ตรงกับความพร้อมของแต่ละท่านไป            
 ขนาดทางภาครัฐ สนับสนุน ถึงขนาดนี้ บางคนยังไม่ยอมส่งลูกมาเรียนกันเลย        

อ้าวคุณ  Turtlebean   งั้นก็ คนกันเอง ทั้งนั้นหนะซิ  อิ  อิ    เรื่องใจดี นี่ยอมรับ แถม นิสัยดีมากมากเลย   พูดจาเรียบร้อยมาก น่านับถือมาก
 คนไทยทีนี่ส่วนใหญ่ จะรัก และนับถือ ครูบุญส่ง  มากจ๊ะ
 แต่เรื่องอ้วนเนีย  ก็ป้าพรเจอ ครั้งสุดท้ายหลายปีก่อน ก็ดูแกจะ กลม ขึ้นหนะจ๊ะ  555555555555  แต่ครูบุญส่ง ลูกศิษย์ แกมีมาก จนครูเอง ก็คงจำไม่หมด ใครเป็นใคร
 แล้วคุณ  Turtlebean  มีโอกาส มาเที่ยว สต๊อกโฮม เมื่อไร  ไม่แน่เราอาจจะได้มีโอกาส ได้รู้จัก  ตัวเป็นๆ  และ ได้ ลูบคลำ ตัวจริงกันบ้าง หละ  อิ  อิ

หวัดดี น้องชาดำ      
 ดีแล้ว  คราวนี้ ก็หาทางออก ได้ดีแล้ว  คราวหน้าค่อยว่ากันใหม่ เน้อ

turtlebean

เดี๋ยจะโหลดภาพหวามใจให้ดู กำลังเล่นน้ำกะหลานสวีดิชนี่แหล่ะ
 หลานสาวสองหน่อ สวยมาก คนเล็กดำขำ แต่พูดไทยน้อยลงแล้วล่ะคะ
 ขนาดลูกครูสอนไทยนะเนีย แต่เขาก็ยังเก่งคะ อังกิดเข้าก็ได้นะ  เพราะมาเมกาบ่อย ส่งภาษากะลูกเรา ดีอย่างที่ครอบครัวเรานี่มันไทยเด๊ะ คือไม่ใช่ลูกผสม เลยสบายหน่อย  

ไปสวีเดน คงไปแน่ๆๆ คะ คุณพร

ป้าพอลล่า แวะหาได้ด้วยได้ป่ะ คะ  
 ย้ายบ้านเสร็จแล้วบอกด้วยนะ จะได้หาตั๋วไปหา ดีม่ะคะ
 เออ หาตั๋วบินไปหานี่ เมืองอะไรคะ  แน่ะนำอย่างไรดีล่ะ  
 เอาแบบที่ เซพสตังค์ให้มากที่สุด  
 คุณพี่ที่บ้านให้ไปร้อยเปอร์เซนต์ เพราะไล่ไปอยู่เรื่อย เราไม่ไปไหนๆเองนะ

วนาลี

ชอบจังเลยค่ะ ความคิดที่จะให้เด็กไทยในต่างแดนเรียนพูดภาษาไทยด้วย วนายังไม่มีลูกก็บังคับสอนสามีพูดไทยด้วยตลอดค่ะ เอาไว้จะได้ไม่เก้อเขินเวลามีลูกแล้วจะต้องพูดกับลูก เด็กที่เรียนสองภาษาตั้งแต่เด็กจะได้เปรียบค่ะ เวลาเค้าไปอยู่ ตปท เค้าจะจับภาษาพื้นเมืองได้เร็ว กว่าคนทีเรีนนภาษาเดียว ......  
 วนาเสียดายที่เห็นคุณแม่ในสวิสหลายคนไม่สอนลูกพูดภาษาไทย แต่ในขณะเดียวกันตัวคุณแม่ก็พูดภาษาพื้นเมืองไม่ถูกไวยากรณ์กับลูก วนามองว่าเป็นการปิดกั้นโอกาสเด็กอย่างน่าเสียดายจริงๆค่ะ

jenny

Hello everyone,
  Yes I agree that Thai children who live or born here schold be able to know Thai :)  
 I would like to write in Thai but I have no Thai fonts yet :``(
 How can I type Thai fonts here,my computer cannot use Thai fonts.

Ahh Khun Black tea lives in Zurich,where is in Zurich?
 I am in Zurich also but not in the city. I live in Oberenstringen.

black tea

สวัสดีทุกคนค่ะ  ชาดำไม่ได้เข้ามาหลายวัน เพราะไม่ค่อยสบายทั้งกายและใจ
 แต่ก็ยังคิดถึงทุกๆ คนที่นี่นะคะ  
 คุณเจนนี่คะ ชาดำไม่ได้อยู่ในซิตี้ค่ะ อยู่ Naenikon
 ยินดีที่รู้จักค่ะ