News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

............ค่าโทรศัพท์.....บานๆๆๆ

Previous topic - Next topic

black tea

สวัสดีทุกคนอีกครั้งนะคะ...ชาดำตื่นสายเพราะนอนไม่ค่อยหลับตอนกลางคืนค่ะ.....ตื่นมาก็หัวใจจะวายเพราะสายตาอันแสนซนก็เหลือบไปเห็นบิลค่าโทรศัทพ์เข้า......หายง่วงเป็นปลิดทิ้งค่ะ.....ที่จริงคงจะมาตั้งแต่เมื่อวาน แต่พอดีเพื่อนมาทานข้าวด้วย เลยไม่ได้เห็นเพราะมัวแต่ทำกับข้าว.....497 สวิสฟรังค์.......จากเดือนกันยายนถึง เดือนตุลาคม  นี่บิลแรกที่มา แล้วบิลต่อๆไปก็จะมาอีก ช่วยด้วยค่ะ.....ยังไม่ได้คุยกับคุณชายเลย...เธอเปลี่ยนล้อรถอยู่.....ทำไงดีคะเนี่ย จะประหยัดค่าโทรได้.....เอาแค่เดือนละ 200 สวิสฟรังค์กำลังดี  หรือจะถูกกว่านั้นก็ได้.....ชาดำว่าคุณผู้ชายเขาคงไม่เคยจ่ายค่าโทรศัพท์มโหฬารขนาดนี้แน่ๆ   ชาดำโทรกลับเมืองไทยค่ะอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง อินเตอร์เน็ตอีก คุณเธอก็ไม่เคยได้ใช้  เครื่องนี้ก็ซื้อให้ชาดำใหม่เลย  ส่วนมากเขาใช้ที่ทำงาน  ทำไงดีคะ....ช่วยด้วย  หัวใจชาดำหยุดเต้นชั่วขณะ  วันนี้จะกินอะไรลงไหมเนี่ยเรา

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0023 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ชาดำ เรื่องค่าโทรศัพย์นี่สมัยก่อนป้าเหมือนชาดำเปี๊ยบเลย
 เวลาบิลมาป้าต้องเอาซ่อนไม้ให้ลุงเห็น แกบ่นว่าหาค่าโทรศัพย์ไม่เจอ
 ป้าเอาไปให้ดูแทนที่จะดีใจโดนด่ากลับมานี่นะทำดีไม่ได้ดี

ชาดำหาซื้อคาร์ดจากร้านค้าคนจีนหรือจากร้านไทย
 ป้าซื้อของ BOSS ราคา 10 ฟรังก์ ใช้เวลาคุย
 ไปเมืองไทยประมาณ  100 นาที  อย่าซื้อที่เขียนว่าชิลลี่นะ
 ที่เป็นรูปพริกแดง นั่นโกงเวลามากเลย  เขียนบอก400 แต่โทรแค่
 70 นาที

ถ้าซื้อตาม Kiosk ไม่รู้ว่าใช้เวลาเท่าไรไม่เคยซื้อ
 และถ้า Internet ชาดำลองไปสมัครเป็นสมาชิกซีจ๊ะ
 ตอนนี้เห็นเขาลงแข่งแจกแถมกัน  ถ้าเป็นสามชิกจะเสียถูกมาก
 เสียเป็นเดือน แล้วแต่บริษัท  ของป้าเป็นสมาชิกของ Sunrise
 เสียเดือนละ  45  เล่นได้ทั้งวันทั้งคืน แชทได้ด้วย  

อิอิ  เอาใจช่วยตอนคุณชายเห็นบิลโทรศัพย์  ของป้าลุงด่า
 หูชาไปร่วมเดือนเพราะตอนนั้นป้าใช้เดือนละ500กว่าฟรังก์

นิด

ไม่ทราบว่า คุณชาดำ ใช่เนตแบบไหน ของนิด ใช้ของ cablecomจ่ายทั้งเดือน 64 ฟรัง เล่นตลอด 24 ช.ม. ส่วนค่าโทรศัพ ถเต้องโทรกลับเมืองไทย ไงซื้อการ์ดที่โทรต่างประเทศราคาถูกมีขายเยอะแยะค่ะ อย่างที่ป้าจ๋าบอก จะช่วยได้เยอะ

black tea

ป้าจ๋าขา....อย่างน้อยป้าก็เคยเป็นเหมือนกัน อิอิ....
 ชาดำหัวใจเต้นช้าผิดปกติค่ะ พอคุณผู้ชายเธอเข้าบ้านมา เห็นชาดำซึม  
 เขาถามว่าเป็นอะไรไปเนี่ย....ชาดำเลยได้ที เอาบิลให้ดู เขาพูดว่า....อ้า..คุณเห็นแล้ว...นี่ยังหนักใจอยู่เลยว่าจะเริ่มต้นคุยกับชาดำเรื่องบิลค่าโทรศัพท์อย่างไร  
 จะใช้คำไหนพูดขึ้นก่อนดีหว่า.....เขาบอกไม่เป็นไร...
 ชาดำบอกไปว่า แต่สำหรับฉันน่ะ เป็นแน่....
 แน่ะ แทนที่เขาจะเดือดร้อน  เราเป็นฝ่ายเดือดกว่าเขา...
 ก็แหมนะคะป้า เราร้อนตัวมากกว่า  ผิดไปแล้ว แต่ชาดำยอมรับค่ะว่า
 โทรแต่ละครั้งนานมากๆ นี่เดือนแรกนะคะเนี่ย
 เดือนต่อไปที่จะมาน่ะซิ่  ชาดำว่ามันจะหนักกว่านี้อีก
 ส่วนเรื่องอินเตอร์เน็ต ปกติคุณผู้ชายเขาจะใช้ที่ทำงาน เลยไม่ได้ใช้บอร์ดแบนด์
 ตอนนี้ซื้อโมเดมมาแล้วค่ะ  แต่รอว่าเมื่อไหร่สายจะใช้ได้  
 ติดต่อใช้ของ Blue win ค่ะป้า เลยต้องใช้แบบเดิมไปก่อนค่ะ
 เรื่องบัตรโทรศัพท์ก็เหมือนกันค่ะป้า  อีกนั่นแหละ คุณผู้ชายเขา
 อยู่บ้านนี้มา 16 ปีแล้ว ชาดำเดาเอาว่าก็คงจะเป็นโทรศัพท์รุ่นโบราณ
 เพราะชาดำซื้อการ์ดมาจาก Kiosk 20 ฟรังค์ พอเอามาโทร มันใช้ไม่ได้
 คงเป็นเพราะโทรศัพท์มันรุ่นโบราณ เลยใช้กดๆ รหัสไม่ได้ค่ะ
 ตอนนี้คุณผู้ชายของชาดำต้องคิดหนักแล้วค่ะ  ก็เธอบอกว่า เธอไม่เคยจำเป็นต้องใช้
 ขอบคุณป้านะคะ อย่างน้อยก็สบายใจขึ้น ว่า ก็มีคนเคยเป็นเหมือนกัลลลลล

black tea

อ้าว สวนทางกับคุณนิด....มันจะเรียกว่าสายไปก็ได้นะคะ เพราะวันที่ 26 นี้ ชาดำก็ต้องกลับเมืองไทยแล้วค่ะ  มาอีกทีปีหน้าโน้น (ถ้าเขายังอยากให้มาช่วยใช้เงิน อิอิ)

tom of swizz

for me telephone i use with sunrise ah kub and i never paid more than 170fr.when i called to thailand always called at night or on sat/sunday only kub.
 about internet i use with the cable com here in basel(balcab)24hrs online 3months i pay 120 fr.kub.

black tea

คุณทอม  เจ้าสองตัวนี้ท่าทางจะรักกันจริง อิอิ
 ตอนนี้คงต้องแก้ปัญหาเมื่อสายไปแล้ว
 ค่าโทรที่บอกนี่ คงเป็นแค่ครึ่งเดือน เพราะชาดำมา
 สวิสตอนกลางเดือนกันยายน  
 แล้วบิลต่อๆ ไปล่ะคุณทอม ฮือๆๆๆ เต็มเดือน
 คุยนานกว่าเดือนแรกอีก โอ๊ย นึกมาแล้วสยอง อึ๋ย...

ป้าพร Stockholm

ทุกครั้งที่ป้าพร พูดโทรศัพท์ ทางไกล ไม่ว่าจะที่ไหน   จะพูดแบบ รีบร้อน ร้อนลน พูด เร็วๆ   เอาแต่เรื่องสำคัญๆ ที่จะคุยกัน    บางทีไม่ได้
 อารมณ์ ทางการคุยมากนัก      ก็เลยไม่ค่อยเจอปัญหา บิลโทรศัพท์ มาก เท่าไหร๋จ๊ะ

อ้าวน้องชาดำ จะกลับเมืองไทย 26  นี้ โอ้ อิจฉา เล็กๆ อิ อิ   แล้วอย่าลืมมาเล่า  เรื่องสนุกๆ ให้  ป้าๆ ที่ นั่ง เฝ้า โยง ฟังบ้างนะจ๊ะ
 ขอให้เที่ยวให้สนุก นะจ๊ะ

black tea

ป้าพรคะ  ชาดำมาสวิสแค่ 2 เดือนกว่าๆ ก็คิดถึงเมืองไทยใจจะขาด
 แล้วถ้าจะมาอยู่เลย ไม่เทียวกลับเมืองไทยปีละ 3 หนเหรอคะเนี่ย
 แล้วจะพยายามหาเรื่องมาเล่าค่ะ

Jina

พี่ ชาดำจ๋า จีน่าก็เคยเจอหนักเหมือนกัน ตอนจีน่ามาอยู่ใหม่ ๆ เจอสี่เดือนติดๆ  ตกเกือบเดือนละ 500 ยูโร แรกๆจีน่าก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเงินยูโรเท่าไหร่ แฟนดูบิลโทรศัพท์ ทำสีหน้าไม่ดี  จีน่าก้เลยเริ่มเอะใจ  พยายามไม่โทรกลับเมืองไทยเยอะ  แต่ก้เหงา ..เริ่มลดลงมากเรื่อยๆ 3 ร้อย 2 ร้อน ตอนนี้เหลือ ร้อยกว่า  เดือนหน้าจีน่าจะไม่ให้ถึง ร้อยยูโร  จะพยายามค่ะ สงสารคนหางาน....

จีน่า

พิมพ์ผิด... สงสารคนหาเงิน....

นี่ขนาดใช้เบอร์ประหยัดแล้วนะคะ   แต่ทุกวันนี้ จีน่าจะกลัวมากเวลาจะโทรไปเมืองไทย  จะพูดเร็วๆ เอาแต่เนื้อ... ก้ดีขึ้นค่ะ ไม่ได้ทำงาน ก็เลยช่วยสามีประหยัด  ตอนนี้จีน่าก้เลยประหยัดสุดๆๆๆๆๆๆ เท่าที่จะทำได้ค่ะ

black tea

หวัดดีน้องจีน่าค่ะ.....ก็พี่ชาดำ(เอาเชียว....พอมีคนเรียกพี่ เลยเรียกเขาน้องเลย)  ไม่รู้นี่คะ....ว่ามันจะมหาโหดขนาดนี้

วนาลี

เอามาเป็นข้อมูลแบ่งๆกันนะค่ะ.....    ของวนาใช้  CableCom ค่ะ ก็จ่ายเดือนละ 64 ฟรังค์ ใช้อินเตอร์เนตออนไลน์ตลอดเวลาเลย บางที่ก็คุยผ่านยาฮู้กับพี่สาว เห็นทั้งหน้า และได้ยินเสียง ไม่เสียเงินเพิ่มด้วย.......    แล้วก็จ่ายเพิ่มอีก ไม่กีฟรังค์ต่อเดือน ระบุประเทศไทย เพื่อที่จะลดราคาไปอีก 30 เปอร์เซ็นต์สำหรับค่าโทรไปเมืองไทยค่ะ  
 เมือก่อนใช้สวิสคอมค่ะ พอไปยกเลิกโดยให้ ทาง เคเบิลคอมทำให้ทุกอย่าง ง่ายมากๆ เค้าก็คืนเงินมัดจำ 500 ฟรังค์ มาให้ แล้วเคเบิลคอมก็ให้โมเด็มเรามาเลย ยังใช้เบอร์โทรศัพท์เบอร์เดิมอีกด้วย .......
 มานั่งดูบิลใหม่ ประหยัดไปเป็นร้อยเลยค่ะ