ใครอยู่สวิสเซอร์แลนด์...ยกมือขึ้น.....

Previous topic - Next topic

black tea

หวัดดีค่ะคุณนิด....ยินดีมากๆ ที่ได้รู้จักค่ะ...แวะเข้ามาคุยบ่อยๆ นะคะ บ้านนี้จะได้คึกคักค่ะ...คุณแม่น้องโทนี่...และน้องติ๊ดตี่คะ....น้องๆ น่ารักมากๆ ค่ะ...ตอนเป็นเด็ก ชาดำไว้ผมทรงเดียวกับน้องติ๊ดตี่เลยนะจะบอกให้.....แค่นี้ก็บอกได้แล้วว่า ชาดำน่ะ น่ารักเหมือนน้องติ๊ดตี่เลย....อิอิ

เจ

น้องหมา..น่ารักและตลกจังคะ
 เด็กๆ..น่ารักมากๆๆเลยคะ คุณแม่คงภูมิใจน่าดูเลย อิอิ

นี่นะ

ไม่ได้อยู่สวิสค่ะ แต่อยู่เมกา เข้ามาจอยด้วยคน หุๆๆ

pall

ยินดีต้อนรับนี่นะมาก  ดีใจที่นี่นะมาจ๊ะ

วนาลี

สวัสดีค่ะ วนาอยู่ St Gallen ค่ะ เมืองที่บ้านนอกที่สุดของสวิส (หรือปล่าว) อยู่มาครบปีอีก 2-3 วันข้างหน้าพอดีค่ะ  ก่อนมาปักหลักบนขี้เลน ก็ไปมา ไทย สวิส อังกฤษ อยู่ 3 ปี สรุปตอนนี้ชอบที่นี้แล้วค่ะ มีเพื่อนสนิทแล้ว ทั้งของจริงและจากเวป มีงานแล้ว ไม่เหงาแล้ว ก็คิดจะอยู่ต่อไปเรื่อยๆ ไม่กลับแล้วอังกฤษ  แต่ถ้าไทยกลับค่ะ...... ว่างๆจะแวะมาคุยด้วยนะค่ะ

กก

อยู่สวิตค่ะแต่อยู่ทางใต้ค่ะติดอิตาลี่ค่ะมาอยู่ได1ปีแล้ว

ต้น

สวัสดีครับ ผมต้นครับ ขอทำความรู้จักทุกคนครับ และแอบอิจฉาลึกๆกับพี่ๆที่อยู่สวิส ผมเพิ่งกลับมาจากไปเที่ยวปารีสกับสวิสมาครับ ขอบอกว่าผมไม่อยากกลับเมืองไทยเลยครับ ยิ่งตอนนี้วุ่นชะมัด ตอนนี้ยังแฮ้งอยู่เลยครับ ยังนอนตื่นเที่ยงวันอยู่เลยครับ ที่สวิสผมตื่นตั้งแต่หกโมงเช้าทุกวัน ดีจังอยู่เมืองไทยเก้าโมงเช้าครับ  ชอบสวิสมากๆๆถึงที่สุดครับ ใครว่าช่วงนี้เป็น Low season ของที่นี่ไม่จริงครับ ผมเข้าพักที่ Lausanne เที่ยว Montreux Vevey ใบไม้เหลืองไปทั้งต้น สะใจผมจริงๆครับ ผมชอบมาก ถ่ายรูปสวยมาก ต่อด้วย Interlaken พักที่ Lauterbrunnen บรรยากาสได้ใจจริงๆ เมืองในหมอก ฝนนิดหน่อย แต่พอขึ้นกระเช้าไป Muran กลายเป็นหิมะที่กำลังหล่นใส่เกิดมาก็เพิ่งโดนหิมะหล่นใส่จะๆก็คราวนี้ อีกวันไม่มีฝน ฟ้าใส ขึ้น Jungfrau สวยจริงครับ อีกวันไป Zermatte ทั้งเมืองหิมะเต็มไปหมด  ขึ้นกระเช้ากับคนที่มาเล่นสกีกันเยอะมากพอดีเป็นวันเสาร์ กลับมาพักอีกวันที่ Luzern แสนจะโรแมนติกกับการล่องทะเลสาบ แล้วขึ้นเครื่องกลับจาก Zurich แบบไม่อยากกลับ

เกริ่นมาตั้งนานพวกพี่คงเบื่อแย่ใชใหมครับ แค่อยากทราบว่าผมจะมีโอกาสไปอยู่สวิสได้ใหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ แบบว่าต้องทำตัวอย่างไรให้เจ้าของประเทศเขาสงสารเพื่อให้อยู่ได้ หรือต้องทำอย่าไรแนะนำด้วยครับ จักเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ ปล. ตอนนี้อยู่เมืองไทยผมเป็นหมอฟันครับ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณเต้ย  ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ เห็นคุณไปตั้งกระทู้ไว้ในห้องคุยกันสบายๆ  เดี๋ยวก็คงจะมีผู้ที่มีประสบการณ์หรือมีข้อมูลมาตอบค่ะ  หวังว่าสวิสเซอร์แลนด์คงจะได้มีโอกาสได้ประชากรเพิ่มขิ้นมากอีกคนหนึ่ง

Premsri Kittikul

จะย้่ายไปอยู่สวิสเหมือนกันค่ะ อยากรู้จักทุก ๆ คนเลย ถ้าเป็นไปได้