ใครมีพาสปอรต์ฝรั่งเศสบ้าง ?

Previous topic - Next topic

ดอกโสน

สวัสดีค่ะสมาชิกทุกคน
 ป้าพร ชาดำ แม่ปารีส ติ๊ดตี่ นิด แจง ส้มตำ มิโกะ โอเลี้ยง และท่านอื่นๆๆ ทุกท่าน ใครมีประสบการณ์ในการขอพาสปอรต์ฝรั่งเศส กรุณาแนะนำดอกโสน และ ลูกชายทั้งสองด้วยค่ะ ดอกโสนและลูกอยู่สวิส แต่สามีเป็นคนฝรั่งเศส กำลังยื่นเอกสารเพื่อขอพาสปอรต์ฝรั่งเศส หวังว่าทุกท่านคงเข้ามาตอบนะค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0010 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

แม่น้องติ๊ดตี่

พอดีไม่มีพาสปอร์ตฝรั่งเศสคะ  ตอบให้ได้ไม่เต็มที่

ที่ตอบได้แน่นอนคือว่า ลูกคุณทั้งสองของคุณมีพ่อเป็นชาวฝรั่งเศส  ลูกคุณก็คงได้สัญชาติฝรั่งเศสตามพ่อแน่นอน  เพราะเห็นฝรั่งเศสให้สัญชาติง่าย ๆ ถึงแม้พ่อแม่จะไม่จดทะเบียนสมรสกันนะคะ......เคยได้ยินมานะคะมะรู้ว่าตอนนี้ยังเป็นแบบนั้นอยู่ป่าว......เพราะฉะนั้นลูกของคุณได้สัญชาติฝรั่งเศสแน่นอน  และมีสิทธิ์ทำพาสปอร์ตฝรั่งเศสคะ

ส่วนตัวคุณ  จะทำพาสปอร์ตฝรั่งเศสได้  คงต้องเดินเรื่องขอสัญชาติฝรั่งเศสก่อน  ไม่ทราบว่าเค้ามีหลักการในการขอสัญชาติฝรั่งเศสอย่างไร  คุณคงต้องติดต่อสอบถามไปทางสถานฑูตฝรั่งเศสในประเทศสวิตเซอร์แลนด์อีกทีนะ  ว่าระเบียบการ หรือขั้นตอนในการขอสัญชาตินั้นต้องทำอย่างไร  ไม่สามารถตอบคำถามได้ตรงส่วนนี้