แฟนหนุ่มสวิสเป็นไงบ้าง..

Previous topic - Next topic

ก้อย

สวัสดีค่ะ เป็นคนไทยที่มีหนุ่มสวิสอีกคน เจอเว็บนี้แบบบังเอิญ เพราะไป search ใน google ชอบมาก ๆๆ เลยค่ะ กำลังหาข้อมูลเรื่องสวิสพอดีเลย  ก้อยเพิ่งจะรู้จักกับหนุ่มสวิส แต่ยังไม่เคยเจอกันนะค่ะ ประมาณปีหน้าค่ะ ถึงจะได้เจอกัน เรารู้จักกันจาก internet อยากทราบประสบการณ์จากทุกท่านๆ ในนี้หรือท่านใดที่อยากร่วม share ประสบการณ์เกี่ยวกับแฟนหนุ่มสวิส สามารถแลกเปลี่ยนกันได้นะค่ะ อยากรู้จังว่าพวกพี่ๆ น้อง ๆ รุ้จักแฟนหนุ่มสวิส ดี ๆๆ จากที่ไหนกัน จาก internet หรือว่า เดินชนกันอิอิ  แล้วคนสวิสนิสัยเป็นไงบ้างค่ะ  ร่วม share ประสบการณ์ด้วยนะค่ะ  
 ขอบคุณค่ะ
 ก้อย

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0468 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณก้อย
 ดีใจค่ะที่คุณได้search เวบนี้เจอใน google  
 และดีใจที่สามารถให้ข้อมูลคุณได้บ้างไม่มากก็น้อยนะคะ
 รายละเอียดนิสัยใจคอเกี่ยวกับหนุ่มสวิส
 เดี๋ยวรอคนอื่นๆเข้ามาชี้แจงบอกเล่าดีกว่านะคะ
 เพราะคนสาวๆจะมีประสบการณ์ดีกว่าคนแก่และมีสีสันมากกว่า
 ถ้าป้าเล่าหรือเข้ามาแชร์ประสบการณ์เดี๋ยวคุณก้อยจะเปลี่ยนใจซะ
 ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะและขอให้คุณโชคดีนะคะ

ก้อย

ขอบคุณป้า pall ที่เข้ามาตอบค่ะ อันที่จริง ถ้าป้า pall ช่วยแชร์ประสบการณ์ให้หนู ก็ได้นะค่ะ หนูว่าป้าคงจะรู้จักหนุ่มสวิสดีกว่าหนูแน่ ๆๆ :)   555 ถ้าวันหนึ่งหนูมีโอกาศไปได้อยู่สวิส  หรือ ได้ไปเที่ยวสวิส หนูจะไปหาป้านะค่ะ เพราะบ้านแฟนหนูอยู่ที่ Burn ค่ะ อยู่บ้านเดียวกะป้า pall เลยค่ะ หนูอ่านเรื่องของป้า ก็นึก ๆๆ ว่า อยู่แถวเดียวกันเลย  อ่านแล้วมีความสุขจังเลย ขอบอกว่าชอบเว็บนี้มาก ๆๆ ค่ะ  เพราะว่าทำให้หนูรู้จักสวิสมากขึ้น และมีโอกาสได้อ่านเว็บบอร์ดและเก็บเกี่ยวข้อมูลบางอย่างจากเว็บบนี้ค่ะ  

แฟนสาวของหนุ่มสวิสช่วย share ประสบการณ์ด้วยนะค่ะ
 ขอบคุณค่ะ  
 ก้อย

เทวี

เทวีเข้ามาร่วมแชร์ประสบการณ์นะคะอาจจะตรงกับความต้องการบ้างไม่มากก็น้อย แต่ที่เทวีเข้าใจคือ ความรู้สึกคนรอคอยที่จะเจอกัน รอด้วยความหวังความฝันอันแสนหวานและยังปนเปื้อนไปด้วยความกลัว เพราะไม่รู้ว่าเขาจริงๆแล้วจะเป็นเหมือนที่เราจินตนาการหรือรู้จักดีหรือเพียงพอหรือยัง ใช่ไหมคะคุณก้อย
 เทวีก็เป็นคนหนึ่งที่เคยรู้สึกแบบนั้นเหมือนกัน ตอนนี้เทวีแต่งงานอยู่กับสามีเทวีที่สวิสประมาณปีกับอีก2เดือนแล้ว ยังใม่เหมือกันกับที่นี่ แฟนเทวีไม่ใช่คนสวิสหรอกค่ะ เขาเป็นลุกครึ่งอิตาลี-สเปน แต่ว่าพ่อกับแม่เขาเจอกันและแต่งงานกันที่นี่และเขาก็เกิดที่นี่ก็เลยไม่รู้ว่าเขาเป็นคนสวิสหรือเปล่าเพราะนิสัยโดยรวมแล้ว ก็คือเขารวมเอาทุกนิสัยของ3สัญชาติไว้ในคนเดียวกันเลย ในความคิดของเทวี คนสวิสเป็นคนเรียบร้อย น่ารัก ไม่วุ่นวายชีวิตใคร ปัญหาใครปัญหามันข้าไม่เกี่ยว คือว่าง่ายๆไม่หาเรื่องใส่ตัวดีที่สุด นี่คือข้อดีของคนสวิสซึ่งหากบางคนมีมากไปก็จะกลายเป็นคนเฉยๆไม่ใส่ใจกับปัญหาต่างๆนั้นเอง คนสวิสก็เป็นคนทั่วๆไปคือมีทั้งดีและไม่ดีปนกันไปค่ะ หากคุณก้อยจะมาอยู่ที่นี่จริงๆคุณก้อยต้องอดทนมากๆ เพราะคนที่นี่แค่เห็นหน้าตาเราว่าเป็นคนเอเชียเขาก็ดูถูกเราแล้ว ว่าเป็นผู้หญิงหากิน(จริงๆผู้หญิงหากินเนี้ยมันไม่ดีตรงไหนก็ไม่รู้ก็คนหากินเนอะไม่ได้ขอเขากิน)ค่ะ อย่าเพิ่งว่าเทวีนะ เพราะเทวีคิดว่าผู้หญิงไทยแทบทุกคนที่อยู่ที่นี่จะต้องมีเรื่องของการดูถูกเราไว้ก่อนละ จนกว่าเราจะพิสูนจ์ให้ฝรั่งเห็นว่าเราไม่ได้ด้อยกว่าเขาเลยไม่กว่ากรณีใดก็ตาม (ซึ่งเทวีกำลังทำอยูค่ะ)แสดงให้เขาเห็นว่าเราก็มีความรู้ความสามารถ แต่อาจต้องใหช้เวลา บ้าง (แต่อย่านาน)นั่นคือเรื่องที่จะฝากไว้ให้คิดเท่านั้นก่อนมาค่ะส่วนเรื่องประสบการณืกับสามีก็กุ๊กิ๊กหวานแหววประสาคนหนุ่มสาว อ่านแล้วแอบยิ้มได้แต่อย่าแอบหมั่นไส้นะคะ
 เทวีรู้จักกับสามีเทวีจากเพื่อนของเทวีที่เขาทำงานอยู่ที่สวิสค่ะ คือเพื่อนของสามีเทวีแต่งงานกับเพื่อนเทวี อ่านแล้วงงไหม เทวีเจอสามีของเพื่อนก็ตอนที่เขาแต่งงานกันที่เมืองไทย เทวีก็เลยแกล้งพูดกับสามีของเพื่อนเล่นๆว่าไม่มีเพื่อนฝรั่งบ้างเหรอที่พูดภาอังกฤษได้นะ เพราะว่าเทวีอยากฝึกพูดภาษาอังกฤษน่ะคะ พอเพื่อนเทวีกลับมาที่สวิสก็มีอีเมล์เพื่อนๆของเขาประมาณ6-7คน พร้อมรูปภาพและคำบรรยายใต้ภาพที่แค่เห็นภาพก็ไม่อยากจะอ่านคำบรรยายใต้ภาพแล้ว ปรากฏว่าเทวีไม่ตอบอีเมลล์ใครเลยสักฉบับเพื่อนรูปภาพคนส่งไม่ตรงสเป็ค (คือเทวีชอบคิดว่าตัวเองสวยน่ะค่ะ เลยเลือกมากหน่อย)วรรคนี้ห้ามหมั่นไส้นะ!!!!และก่อนที่จะล้มเลิกโครงการเรียนภาษาอังกฤษกับคนสวิส พระเจ้าก็ส่งชายลูกครึ่ง อิตาลี-สเปน คนที่นอนด้วยกันทุกจนกระทั้งทุกวันนี้มาให้พร้อมรูปถ่ายที่เข้าตากรรมการตั้งแต่ยังดาวน์โหลดรูปไม่เสร็จน่ะคะ เห็นรูปแค่ครึ่งเดียว(ตอนนั้นมันโหลดช้ามาก)ในใจได้แต่ภาวนาว่าขอให้หน้าตาดีทีเถิดๆๆๆๆๆ พอเห็นทั้งหน้าทั้งตาเสร็จ เทวียกมือท้วมหัวภาวนาอีกรอบบอกพระผู้เป็นเจ้า "จะเอาๆๆๆๆคนนี้"ดูรูปกลับบ้านนอนไม่หลับเลยคิดแต่ว่า จะเอายังไงดี เอ้ยจะทำยังไงดี (อย่าคิดมากนะ พิมพ์ผิดให้ขาเล่นเฉยๆ  
 หลังจากนั้นเราก็คุยกันทาง MSN messenger ทุกวัน วันละ2 เวลา เพราะ 3เวลาไม่ได้ เวลาเราไม่ตรงกัน คุยกัน3เวลาพอดีเทวีไม่ได้นอน คุนประมาณ1 ปี ทั้งทางโทรศัพท์ด้วยคุยไปฝันไป จนเขามาถึงเมืองไทย ก็ยังไม่วายฝัน คราวนี้เทวีเริ่มกลัวแล้ว ว่าเขาจะไม่หล่อเหมือนในรูป *เพื่อนเราที่อยู่ที่นี่ก็การันตีเป็นอย่างดีบอกว่าคนนี้ดี ไม่มีลูกไม่มีเมีย ไม่มีแฟน เพราะเลิกกัน2ปีแล้วนิสัยดี หน้าที่การงานดี มันคุยเรื่อยไปให้เรามั่นใจ วันที่เทวีไปรับสามีทีสนามบินยังจะได้ เทวีนึกในใจ "สู้โว๊ย" คุยมาตั้งนาน ถ้ามาขาเป่ ก็เอาโว๊ย เสียเวลามาตั้งนาน และในที่สุดเขาก็เดินผ่านออกมาจากสนามบิน ท่ามกลางฝูงฝรั่งนับล้านที่ดอนเมือง แต่เทวีเห็นเขาแล้วจะได้เลย เห็นเขาแล้วคิดในใจ *!ไม่น่าเลย* ....เปล่าพูดเล่น ก็เป็นเหมือนในรูปละ แล้วเราก็รู้จักกัน ก่อนที่เราจะไปเทวีกันเทวีกพาเขาไปหาพ่อกับแม่เทวีตามที่เทวีบอกเขาไว้เรื่องวัฒนธรรมไทย ซึ่งวัฒนธรรมเราสวยงามมาก และมันทำให้เทวีกับเขารอดตายจาก สึนามิ เพราะถ้าเทวีไม่พาเขาไปหาพ่อกับแม่ก่อนวันที่25 ธ.ค. 04 เทวีกับเขาก็คงบินไปตายด้วยกันที่ เขาหลักจังหวัดพังงา เพราะจองโรงแรมไว้แล้ว  แต่เราก็ไม่ได้ไป เพีบงวันเดียวเท่านั้น  ทุกวันนี้เราก็อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข ที่สวิส และกำลังจะไปเยี่ยมพ่อกับแม่เทวีที่เมืองไทยเดือนหน้านี้ค่ะ  
 เทวีฝากไว้อย่างหนึ่งว่า *หน้าตาที่เทวีเคยให้ความสำคัญนักหนาน่ะ มันกินไม่ได้หรอกค่ะ(แต่มันทำให้เทวีมีความสุข555)ที่ว่ามามันไม่เกี่ยวกัน คือจะบอกว่าไม่ว่าอยู่ที่ไหนถ้าใจเรารับได้ ถ้าใจเรามีความสุขก็ไม่มีใครมาทำให้เราทุกข์ได้เพราะเรามีความสุขได้ด้วยตัวเราเอง จบข่าว!!
 แล้วจนทุกวันนี้พอถามสามีว่าใครจีบใครก่อนเนี้ยก็ยังไม่ได้คำตอบค่ะ ว่าใคร

ก้อย

ขอบคุณ คุณเทวี มากนะค่ะ ที่ share ประสบการณ์ให้ทราบ น่าอิจฉาจริง ๆๆ ทีคุณเทวีประสบความสำเร็จ และความรักก็น่าอิจฉาจริง ๆๆ เลย น่าอิจฉาตรงที่คุณเทวี คุยกับเขา ทุกวันวันละ 2 เวลา ก้อยคุยกับเขาไม่มากค่ะ อาทิตย์ละ 2 - 3 วัน เพราะว่าเขายุ่ง ( คุยผ่านเว็บแคม และ Microphone ) และงานเยอะ มาก ๆๆๆๆ เราใช้วิธีการส่ง Message ผ่านมือถือด้วย   เพิ่งทราบนะค่ะ ว่า ทางสวิส คิดว่าคนเอเชียเป็นผู้หญิงหากิน คิดว่าเรื่องแบบนี้คงไม่มีแล้ว :)   ถ้าคุณเทวีกลับมาที่webboard นี้ส่งอีเมล์หรือ MSN มาคุยได้นะค่ะ ที่ numphung_sc28@hotmail.com  
 ท่านอื่นที่ผ่านมาอ่าน สามารถร่วม share ประสบการณ์ด้วยนะค่ะ

เทวี

เทวีแอดเมล์คุณก้อยไปแล้วนะคะ หากว่างคงได้คุยกัน บางทีเห็นเทวีออนไลน์ไว้แล้วถ้าไม่ตอบก็แสดงว่าไม่อยู่นะคะ เพราะส่วนใหญ่เปิดเครื่องทิ้งไว้นะคะ ไม่ค่อยได้ปิดมัน คุยก้อยออนไลน์ส่วนใหญ่ช่วงไหนคะ หวังว่าคงได้คุยกัน

pamm

ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยคนได้ไหมค่ะ
 พอดีมีแฟนเป็นคนสวิสคะ เค้าเป็นหมอค่ะ ทำงานที่ซูริคค่ะ ตอนนี้กำลังจะแต่งงานกันค่ะ เค้าเป็นคนดีมากเลยค่ะ ไม่อยากเชื่อเลยว่าจะได้เจอคนนี้ เรียกว่าพรหมลิขิตก็ได้ค่ะ เอาไว้วันหลังจะเล่าให้ฟังนะค่ะว่าเจอกันได้อย่างไร...........ขอสมัครเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนนะค่ะป้าพอล(ลืมบอกไปว่าชื่อปฟนชื่อเดียวกันกับป้าเลยค่ะ)

pall

สวัสดีค่ะคุณpamm  
 ดีใจค่ะที่แวะเข้ามาทักทายกัน
 และขอแสดงความยินดีด้วยนะคะกับการเริ่มต้นชีวิตในอนาคต
 จะรอฟังค่ะ..

new life

สวัสดีค๋ะเป็นน้องใหม่ขอฝากตัวด้ยวค่ะอ่านเรื่องของเพื่อนๆๆทั้งหมดน่ารักดีค่ะดีใจด้ยวอ่านเเล้วก็มีความสูขไปด้ยวค๋ะ อิอิ อ่านเรื่องคุณก้อยเเล้วเหมือนของ ปอง เลยค๋ะตอนนี้คบกับหนุ่มสวีส อยุ่คนนึงเเต่ไม่รุ้เชื่อได้หรือป่าวขอคำเเนะนำจากเพื่อนๆๆด้วยนะค๋ะ...เจอกันในเน็ตเหมือนกันคะ บอกว่าจะมาหาปีหน้า...ไม่รุ้ยังไงค๋ะ เม็ลมาคุยกันบ้างนะ  pongpoynaja@hotmail.com

NA-SP

หวัดดีจ้า
อ่านแล้วก็อยากเข้ามาแชร์เหมือนกันละเน๊อะ ฮ่าๆๆๆ  อย่างที่คุณเทวีพูดละคะ เห็นด้วยจริงๆ เกี่ยวกับนิสัยหนุ่มสวิสฯ

(คนสวิสเป็นคนเรียบร้อย น่ารัก ไม่วุ่นวายชีวิตใคร ปัญหาใครปัญหามันข้าไม่เกี่ยว คือว่าง่ายๆไม่หาเรื่องใส่ตัวดีที่สุด นี่คือข้อดีของคนสวิสซึ่งหากบางคนมีมากไปก็จะกลายเป็นคนเฉยๆ ไม่ใส่ใจกับปัญหาต่างๆนั้นเอง คนสวิสก็เป็นคนทั่วๆไปคือมีทั้งดีและไม่ดีปนกันไปค่ะ) :D

เท่าที่เห็นอีกอย่าง หนุ่มสวิสฯ จะวางตัวได้ดีมากๆ เขาจะทำตัวเป็นกลางๆ รู้จักวางตัว รู้จักแยกแยะ ว่าอะไรคืออะไร อารมณ์เย็นด้วยนะ
หรืออย่างเช่น เวลาที่เราเล่าเรื่องซีเรียสให้ฟัง เขาก็จะหัวเราะ ขำเราอีกแน่ะ เห็นเป็นเรื่องตลกอีก ทั้งๆ ที่เราซีเรียนจะตาย ฮ่าๆๆๆๆ
และที่ประทับใจมากๆ คือ รู้จักแบ่งเวลาให้เราได้มีฟามสุขกับเขา เช่น  วันทำงาน  วันหยุด  วันเที่ยว  วันกิน ฯลฯ จัดแจงได้ดีมากๆ ค่ะ
หวังว่าทุกๆคน ก็คงจะมีฟามสุขกับแฟน ไม่มากก็น้อย และขอให้โชคดีทุกๆคน ทั้งคนที่อยู่ที่นี่ และคนที่กำลังจะเดินทางมาสวิสฯ ค่ะ
ก็ประทับใจ และดีใจ ที่ได้มาอยู่สวิสฯ แล้วมีฟามสุขค่ะ  ;D

angkanaruk

สวัสดีค่ะ เข้ามาแชรด้วยคนค่ะ เรื่องของกิฟก้อจะคล้ายๆกับของพี่เทวีเลย แต่ไม่รอนานถึง หนึ่งปีอิอิ ก้อวัยรุ่นใจร้อน อยากเจอเร็วๆ 55555ล้อเล่นน่ะค่ะ ขำๆ

กิฟเจอกับแฟนที่ msn ค่ะเพราะเพื่อนของกิฟเค้าเปงแฟนของเพื่อนสนิทแฟนกิฟ งงไหมค่ะ หุหุ พอดีว่าเพื่อนกิฟเค้าคุยเอ็มกะแฟนเค้าอยู่ร้านเน็ตตอนนั้นเปงกะของเพื่อนที่ต้องเฝ้าร้านพอดี และกิฟก้ออกกะ แบบว่ากำลังจาไปนอนใส่ชุดนอนมาพอดี555แล้วกิฟเหงแฟนเดินเข้ามาทักเพื่อนกิฟพอดี กิฟก้อเลยชี้บอกเพื่อนว่าคนนี้น่ารักเนอะแล้วกิฟก้อเดินหนีไป แบบว่าไม่คิดว่าจาได้คุยกัน กิฟก้อเลยถามเพื่อนว่าคนนั้นเปงไงบ้าง เพื่อนกิฟสงสัยรำคานมั้งเอาอีเมลแฟนกิฟมาให้และบอกไปคุยกานเอง อิอิ ก้อเลยคุยกาน แต่ว่ากิฟก้อมีแฟนอยู่แล้ว แฟนกิฟก้อมีแฟนอยู่แล้ว และกิฟก้อกำลังลาออกจางานไปทำงานกับแม่ที่อยุธยาและที่นั้นก้อไม่ค่อยมีเน็ตเท่าไหร่และร้านเน็ตก้อไกลจากบ้านมาก ก้อเลยไม่ค่อยคุยกันเท่าไหร่ จาส่งแต่อีเมลพอหลังจากนั้นเจ้านายคนเก่ากิฟก้อโทรมาบอกให้ไปทำงานที่เดิมกิฟก้อไป แต่กิฟยังไม่ได้บอกแฟนกิฟน่ะว่าจะกลับไปทำงานเค้ารู้มาจากเพื่อนกิหว่ากิฟกลับมาทำงานที่เดิมแล้วเค้าก้อเลยส่งอีเมลมาหาพอดีช่วงนั้นเหมือนเค้จาเลิกกะแฟนแล้ว กิฟก้อเลิกกับแฟนพอดี ก้อเลยคุยกันตั้งแต่กิฟเริ่มทำงานจนถึงเลิกงานพอเลิกงานเค้าก้อโทรมาหาโทรคุยก่อนอนทุกคืนเค้าทำแบบนี้จนมานติด และพอวันนึงเค้าไม่โทรมาหากิฟหลังเลิกงานมานแปลกใจว่าทำไมไม่โทรมา และกิฟก้อเลยออนเอ็มถามว่าทำไมไม่โทรมา เค้าบอกแฟนเก่าเค้ากลับมาเค้ารักคนนั้นมาก กิฟก้อบอกรักก้อกลับไปซิ ทั้งร้องไห้ ทั้งเสียใจ คุยกันจนหกโมงเช้ากิฟเลยขอตัวไปก่อนได้นอนแค่ชั่วโมงเดียวเอง แต่ช่วงที่เลิกกันไปเค้าก้อโทรมาหากิฟทุกวันเหมือนเดิม แต่กิฟไม่ค่อยรับสายเท่าไหร่ ได้ยินโทรศัพย์น่ะแต่ไม่อยากรับมานเสียใจ กิฟก้อยังคุยกับเค้าทางเอ็มเหมือนเดิมคุยบ้างไม่คุยบ้างนานๆตอบที หลังจากนั้นสามวันเค้าก้อส่งข้อความาบอกกิฟว่ามีอะไรจาบอก กิฟก้องง ไปออนเอ็มรอเค้า เค้าก้อบอกว่าเค้าเลิกกะแฟนเก่าแล้ว กิฟก้อถามว่าทำไม เค้าบอกว่าเค้ารักกิฟสามวันที่ผ่านมาคิดถึงกิฟมาก และรู้ว่ารักมากด้วย น้ำเน่าไหม อิอิ อย่าอ้วกน่ะ 555 พอคุยกันซักประมาณ หกเดือน เค้าก้อมาหาเดือนธันวา 07 ก้อเจอกันครั้งแรก อายมากๆตอนเจอกันครั่งแรกไม่รุจาพูดไรดีใจมาก อิอิ และรักมากขึ้นด้วย หุหุ น้ำเน่าไปไหมอ่ะ พอและๆ เด่วจาอ้วกกัน อิอิ

Nanear

ฝากตัวด้วยนะคะ เป็นน้องใหม่ มาแอบอ่านประสบการณ์แร้วแอบอมยิ้มไปด้วยเรย รอเค้ามาเดือนหน้าค่ะ คงจะรู้ว่าจะไปยังไงต่อดีค่ะ   ;)

wattana

หวัดดีครับทุกคน
เท่าที่ผมเห็นมา(พวกแฟนเพื่อนๆๆ) ก็มีทั้งดีและไม่ดี อยู่ที่ว่า เราจะหวังอะไรจากผู้ชายขนาดไหน ถ้าคิดว่าแค่อยากมาเริ่มอนาตคใหม่ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่จะเกิดขึ้น แต่ผมขอบอกว่าให้ดูให้ดีก่อน และคุยกันให้เข้าใจทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไรก็ตาม แล้วก็ ภาษาคือสิ่งที่สำคัญที่สุดที่จะเป็นสิ่งที่ต้องใช้ในชีวิตประจำวันนะ ต้องเรียนรู้ต้องเข้าใจ จะทำให้เราอยู่ได้อย่างมีความสุข ขอให้สมหวังในสิ่งที่หวังครับ

Lucky95

สวัสดีค่ะ...พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคน
นิตก้อกำลังคบหนุ่มสวิสอยูค่ะ....กำลังลุ้นอยู่ว่า...จริงหรือหลอก....อยากฟังประสบการณ์เพื่อน ๆ ค่ะ