สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ และกำลังมีปัญหาค่ะ

Previous topic - Next topic

Cantabile

สวัสดีอีกครั้งนะคะทุกคน หนูชื่อหยีค่ะ อายุ 27 ปี เพิ่งสมัครที่บอร์ดนี้เป็นวันแรก ตอนนี้หนูกำลังมีปัญหาชีวิตที่อยากจะให้น้องๆ พี่ๆ เพื่อนๆ ที่อยู่ในนี้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ คือหนูเพิ่งเรียนจบ ป.โท ค่ะ และมีแฟนเป็นชาวสวิสที่คบกันมา 2 ปีกว่าแล้วค่ะ  ระหว่างนี้เราไม่ได้อยู่ด้วยกันค่ะ เขาทำงานที่เจนีวาและจะเป็นคนที่บินมาหาหนูและหนูก็เคยไปหาเขาที่สวิส 2 ครั้งละค่ะ แล้วตอนนี้หนูกำลังวางแผนชีวิตที่จะใช้ชีวิตร่วมกัน ซึ่งใจจริงหนูอยากจะไปอยู่กับเขาที่เจนีวา แต่หนูไม่รู้จะเริ่มอย่างไรค่ะ หนูอยากจะทำงานไปด้วย มีวีซ่าอะไรที่อนุญาตให้หนูทำงานได้เลยหรือไม่คะ หนูเครียดจริงๆ :-( รู้สึกกลัวไปซะทุกอย่างค่ะ อีกอย่างหนูพูดได้แต่อังกฤษ ฝรั่งเศสก็พูดไม่ได้ หนูกลัวว่าจะใช้ชีวิตในสังคมได้ไม่ดีค่ะ

รบกวนคำแนะนำให้หนูก้าวเดินต่อไปถูกด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ