โอนเงินให้แม่ที่เมืองไทย กะค่าเรียนภาษาทำไมหักลดหย่อนภาษีไม่ได้อ่ะ

Previous topic - Next topic

Jojo

สวัสดีค่ะทุก ๆ คน

มีข้อสงสัยเรื่องตัวหักลดหย่อนภาษีประจำปีนะคะ
ก็อ่าน ๆ เจอในเว๊บอ่ะนะ ว่าถ้าโอนเงินไปให้พ่อแม่ที่เมืองไทย กะค่าเรียนภาษา สามารถเอาไปหักลดหย่อยภาษีได้
แต่ทำไมกรณีโจ้มันไม่ได้ ??? ???
- โอนเงินให้แม่ หักไม่ได้เพราะ ต้องแสดงหลักฐานว่า แม่มีความจำเป็นที่ต้องอยู่ในความดูแลของเรา แล้วเอกสารนี้จะไปขอได้จากที่ไหน ??? คนอื่น ๆ ที่นำมาหักได้ทำกันยังไงค่ะ  ???

- ค่าเรียนภาษา หักไม่ได้เพราะ ต้องให้บริษัทฯ ผู้ว่าจ้างเป็นผู้ระบุว่า ต้องการให้เราไปเรียนภาษาเพื่อมาใช้ในงานที่ทำ คนอื่น ๆ ที่นำมาหักได้ทำกันยังไงหรือค่ะ  ???

สงสัยมากค่ะ เพราะทำไมคนนั้นคนนี้ได้สิทธิ์โน่น สิทธิ์นั่น แต่เวลาตัวเองทำบ้างทำไมถึงไม่ได้อ่ะ เลยอยากรู้ว่า ตัวเองทำผิดพลาด หรือยื่นเอกสารตกหล่นตรงไหนนะคะ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ  :-* :-*
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

spa

สวัสดีค่ะคุณโจโจ้
การลดหย่อนภาษีในกรณีที่คุณโจโจ้ได้ส่งเงินไปให้คุณแม่ของคุณนั้นถ้าเป็นเมื่อก่อนทำได้โดยไม่ต้องแจ้งอะไรเลยแนบใบโอนเงินพร้อมกับทั้งยื่นภาษีก็ได้รับการลดหย่อนแล้วเพียงเพราะว่าเกิดการหลบเลี่ยงภาษีกันมากกฏหมายก็เปลี่ยนว่าจะต้องแจ้งโดยบังคับให้ผู้ที่ได้รับเงินทางเมืองไทยจะต้องไปแจ้งที่สถานทูตอันนี้เดาเอาว่าจะต้องมีเอกสารต่างๆว่ามีลูกกี่คนและมีอาชีพการงานอะไรบ้างและเหตุผลว่าทำไมบาลลลลลลลลล

ในขณะเดียวกันทางคุณโจโจ้ก็ต้องแจ้งกับทางตำบลที่คุณและเค้าจะส่งต่อไปที่จังหวัดถ้าคุณโจโจ้สงสัยส่วนนี้คุณควรจะต้องไปสอบถามที่ตำบลหรืออำเภอที่คุณอยู่เพราะว่าบางเขตเค้ามีหน้าที่แค่ตรวจเช็คว่าคุณให้ข้อมูลครบหรือเปล่าผู้ชำนาญการส่วนมากจะเป็นที่จังหวัด

ส่วนเรื่องเรียนภาษานั้นมันแล้วแต่เขตบางที่เค้าก็สามารถหักให้ได้บางที่ก็ไม่ได้ถ้าพี่เป็นโจ้พี่จะเขียนจดหมายแย้งไปว่าเพื่อเป็นการประกอบอาชีพไม่ได้นำมาใช้ในชีวิตประจำวันโดยให้ทางนายจ้างเซนต์รับรองเพราะส่วนตัวเคยเจอในกรณีที่ว่าเรียนภาษาแต่ไม่ได้นำไปประกอบอาชีพจึงหักภาษีไม่ได้

ตอนที่คุณได้รับใบกรอกภาษีในนั้นจะมีเอกสารแนบมาให้เลยว่าอะไรสามารถหักได้หรือหักไม่ได้เรื่องส่งเงินกลับเมืองไทยก็เป็นเรื่องที่น่าจะทำได้ยุ่งยากคร้ังแรกแต่ครั้งต่อๆไปก็ไม่ยุ่งยากอะไร

ขอให้โชคดีนะคะ
สปาร์

Jojo

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส