ต้องการหย่าแล้วแต่งกับแฟนคนใหม่ ช่วยแนะนำให้ความรู้ทีนะคะ

Previous topic - Next topic

Katze

สวัสดีค่ะทุกๆท่าน อยากรบกวนให้คำแนะนำและให้ความรู้ทีนะคะ
คือดิฉันแต่งงานกับแฟนคนเก่าอยู่สวิสมา 3 ปีแล้ว มาใช้ชีวิตด้วยกันจริงๆได้แค่ประมาณ 1 ปี หลังจากนั้นเราก็แยกห้องกันค่ะ(ยังอยู่บ้านหลังเดียวกัน) คือเราเป็นเหมือนพี่น้องกันไปแล้ว แต่เขายังยินดีที่จะยังไม่หย่าจนกว่าเราจะมีคนใหม่หรือเขามีคนใหม่

หลังจากนั้นผ่านไปเกือบปีเราก็ได้พบกับแฟนใหม่ คบกันมา 9 เดือน (เราบอกแฟนใหม่ให้รู้เรื่องระหว่างเรากับแฟนเก่าแล้วตั้งแต่แรกๆที่ตกลงคบกัน) จน ณ ตอนนี้แฟนใหม่ตัดสินใจอยากขอให้เราแต่งงานกับเขาเลย ถึงแม้จะเร็วไป แต่เขาไม่อยากให้เรายังมีทะเบียนกับแฟนเก่า(มันก็ดูแปลกๆ) เราก็ตอบตกลงจะแต่ง แต่ติดตรงที่ว่าเราไม่รู้อะไรแนวนี้เท่าไรเลยค่ะ พอลองถามเพื่อนๆทั้งเพื่อนเราและเพื่อนแฟน เพื่อนๆก็จะบอกมาหลายๆเคสไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไร เราเลยยังมีข้อสงสัยหลายข้ออยู่เลยค่ะ รบกวนชี้แนะและให้ความรู้ทีนะคะ

● ตอนนี้เรายังเรียนภาษาอยู่ ยังไม่ได้ทำงานค่ะ

● เราจดทะเบียนกับแฟนคนเก่าที่ไทย  (แต่กรณีกับแฟนใหม่ แฟนใหม่อยากให้มาจดทะเบียนที่สวิส)
   ??? : เวลาจะหย่า ต้องกลับไปหย่าที่ไทย หรือ หย่าที่สวิสก็ได้คะ
      ◆ หากกรณีเราต้องหย่าที่ไทย ... แล้วเราสามารถทำเรื่องขอวีซ่ามาแต่งงานที่สวิสต่อเลยได้หรือไม่คะ หรือ มีเงื่อนไขอะไรบ้างมั้ยคะ เคสของเราแบบนี้เปอร์เซนต์ที่จะขอวีซ่ามาแต่งงานที่สวิส จะมีโอกาสน้อยลงกว่าคนที่ไม่เคยแต่งมาก่อนมั้ยคะ
      ◆ หากกรณีเราหย่าที่สวิสได้ ... แล้วเราสามารถทำเรื่องแต่งใหม่ไปด้วยเลยได้มั้ยค่ะ และหาก Ausweis B เราหมดอายุเดือน ก.ค. แต่หากเราหย่าที่สวิสใน เดือน เม.ษ. (ยังไม่แต่งทันที)แบบนี้เรายังอยู่ต่อไปได้จน Ausweis B เราหมดอายุได้มั้ยคะ

??? เราอยากหย่าและแต่งใหม่ที่สวิสเลย เป็นไปได้มั้ยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ