News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เปลี่ยนที่เรียน

Previous topic - Next topic

Da_beauty

รบกวนถามเพื่อนๆที่เรียน V0lkshochschule ด้วยคะ ก่อนอี่นต้องขอขอบคูณกิ๊ปที่เคยแนะนำโรงเรียนนี้

ดาพึ่งอ่านเจอข้อความเพื่อนสมาชิกท่านนึง บอกว่าที่เมืองLangenthal ก็มีโรงเรียนนี้ ซึ่งหากจากบ้านดาไม่ถึง10กิโล

ดาเรียนเอ2ของมิโกร จะจบคลอสแรกสิ้นเดือนนี้ จะจบทั้งหมดเลยก็เดือนตค เขาแบ่งไว้4คลอส ดาว่าจะลองไปเรียนที่Volkshochschule ราคาก็โอเคอยุ่นะ จริงๆแล้วดาว่าถูกแพง มันคงไม่ใช่ประเด้น แพงก้ใช่ว่าจะดีกว่า สำคัญที่ว่าเราเข้าใจแค่ไหน ครูที่สอนสื่อให้เราเข้าใจได้ดีไหม

เพื่อนที่เรียนเอ2ของโรงเียนนี้อยู่ กรุณาแชร์ประสบการณ์ด้วยคะ ดาอยากเตรียมตัวไว้ เขาสอนเกี่ยวกับอะไรคะ ดาเรียนอยู่ตอนนี้คือพวกอนุประโยคต่างๆคะ weil dass aber oder ob asl พวกนี้คะ กลัวเข้าไปแล้วไปนั่งงงคะ

ไม่เข้าใจว่าหลักสรุตเนื้อหาแต่ละโรงเรียนจะคล้ายกันไหม ก็หวั่นๆอยุ้คะ กลัวตามเพื่อนไม่ทัน เคยเป็นมาแล้วจนถอยมาตั้งหลักก่อนคะ

ขอบคุณมากนะคะถ้าจะกรุณาตอบ

orncm

สวัสดีค่ะ คุณดา เราก็เรียนที่ Klubschule ที่ลูเซิร์นค่ะ แต่เรียนเฉพาะภาคบ่าย เรียนสองวันต่ออาทิตย์ จะจบเอสองสิ้นเดือนนี้เหมือนกัน แต่ว่าจะต่อบีที่มิโกรค่ะ เพราะอาจารย์เค้าสอนก็โอเคอยู่ เข้าใจง่าย ส่วนการพูดตอนนี้ก็ 50 % ที่มิโกรจะเน้นสอนแกรมม่าเยอะ อยากเปลี่ยนไปเรียน Alemania เหมือนกัน แต่ไปลองทำข้อสอบออนไลน์ แล้วก็โอเคอยู่ คิดว่าโรงเรียนแต่ละที่น่าจะคล้ายกันในเรื่องการสอนนะคะ

Da_beauty

สวัสดีคะคุรคะคุณ orncm ดาไปทดสอบที่โรงเรียนใหม่แล้วคะ ไปนั่งเรียนในห้องเลย2ชม ครูเขาลองให้ทำแบบฝึกหัด และมาตรวจดู เขาบอกพี้นบานแกรมม่าโอเค ให้มาลงคลอสสุดท้ายเลยA2/3

ที่นี่ระบบการสอนไม่เหมือนมิโกรเลย เน้นการฟังกับเขียนครึ่งต่อครึ่งเลย ใช่คะมิโกรดเน้นแกรมม่า แต่การฟังพูดต้องใช้ความสามารถเฉพาะตัว ดาเขียนประโยค สร้างประโยคได้กว่า80เปอรืเซ็นต์ แต่ยังมีปัญหาการฟังอยู่คะ การพูดอยู่คะ

โรงเรียนใหม่ที่ดาจะไปเรียนนี้ ครูเน้นการฟัง และขยันเขียนลงกระดานให้นักเรียนดู ประโยคต่างๆ ดาชอบมากคะ เหมือนตอนด่อยู่ประถมเลยคะ มันจะเหมาะมาก กับคนที่เริ่มเรียน ดามีความรู้สึกว่านี่คือครูจริงๆ เหมือนที่ดามีความรู้สึกกับอศักดา ในเวปของเรา

แต่พูดถึงเนื้อหาในหนังสือ หลักสรูตของมิดกร แน่นคะ อยู่ที่ว่าครูจะสื่อให้นักเรียนได้ดีในระดับไหน ดาถึงบอกว่ามิโกรเหมาะกับคนที่พูดได้บ้างแล้ว ถึงไปเรียน เพราะจะได้ทั้งสองอย่างเลย พูดเก่งและเขียนเก่ง

ตอนี้ดาก้เรียนจากหนังสือของมิโกรด้วย เพราะซื้อมาแล้ว และเรียนผสมผสานไปกับโรงเรียนใหม่ จะลงคลอสสุดท้ายเอ2ที่โรงเรียนนี้ บางทีเราลองเปลี่ยนอะไรดูบ้าง ก็จะเห็นอะไรที่แตกต่าง ดาก็เอาประสบการณ์มาแชร์คะ

ขอให้เพื่อนๆประสบความสำเร็จทุกคนคะ

กิ๊ป

สวัสดีคุณดา และคุณorncm
ตอนนี้คุณดากำลังเรียน VHS ใช่มั้ยค่ะ คุณดาเรียนระดับA2 /1หรือ A2/2ค่ะ เพราะระดับA2มีแค่2ระดับนี้ค่ะถึงจะจบ A2
ตอนนี้เราเรียนA2/2ใกล้จะจบครึ่งเล่มแล้ว อีกครึ่งเล่มของ A2/2ก็จะลงทะเบียนเรียนตอนเกือบกลางเดือนสิงหาค่ะ - ตุลาคม ก็จะจบA2ค่ะ

Da_beauty

สวัสดีคะคุณกิ๊ป ดาไปสมัครทเรียนที่Volhochschule ดาคิดว่าตอนนี้เขากำลังเรียนA2/2 อยู่คะ ดาอาจไปช้า และนักเรียนในห้องมีแล้ว9คน ดาได้หนังสือมา1เลามครูบอกให้ดาลองทำความเข้าใจไปกับหนังสือใหม่ บทเรียนต่างๆไปก่อน ค่อยมาลงเดือนสิงหา

สรุปแล้วเอ2 เขาแบ่งการสอนออกเป็นกี่ครั้งคะคุณกิ๊ป หนังสือที่ดาได้มาหน้าปกเขียนว่า NIVEAU A2/2 มีบทเรียนจากบทที่8ถึง14คะ เราเรียนกับหนังสือเล่มนี้ก็จบเอ2ใช่ไหมคะ ถ้าดาลงเรียนเดือนสิงหา ดาไม่ต้องซื้อหนังสืออีกใช่ไหมคะ และไปจบเดือนตุลา ไม่ทราลว่าดาเข้าใจถูกต้องไหม

ที่มิโกร เอ2แบ่งออกเป็น3ครั้ง คือเอ2/1-3 ดาเรียนไปแล้ว1คลอส มีบทเรียน12บท เหมือนเอ1 เพือนที่เรียนด้วยกันโทรมาบอกว่าตอนนี้กำลังเรียนบทที่6 จะจบเอ2ก็ราวเดือนตุลาเหมือนกัน

ดาชอบหนังสือของ Hueber ที่ได้มาใหม่นี้มาก อ่านเข้าใจง่าย กับบทเรียนที่12 ของหนังสือเล่มนี้ เกี่ยวกับการเดินทาง การท่องเที่ยว ดาเรียนมาแล้วจากมิโกรตั้งแต่เอ1 แต่ของมิโกรบรรยายไม่ละเอียดเลย การใช้คำบุพบท  กับกรรมอัคคูสาทีฟ กับดาทีฟ ไม่ได้บอกอะไรมากเลย

หนังสือเล่มนี้อธิบายได้เข้าใจดีจริงๆ แบบฝึกหัดก็เข้าใจง่าย ของมิโกร แกรมม่าแน่นแต่อธิบายงงๆ เพื่อน
ที่เรียนด้วยกันเรียมาตั้งแต่เอ1-2ตอนนี้ ยังไม่เข้าใจการใช้ประโยคกับกรรมทั้งสองกรรมนี้อยู่คะ ข้อสอบออกมา
คกข้อนี้กันยเพียบ ครุก็อธิบายได้ไม่ทั้งหมด

ดาจะลงเรียนที่Volkhochschuleเดือนสิงหาคะ เรียนภาคค่ำ อาทิตย์/2วัน ตอนนี้เรียนกับหนังสืออยู่คะ ไปเรียนจริงๆจะได้ไม่งง เอาใจช่วยคะคุณกิ๊ป เพื่อนๆทุกคนด้วย เมื่อก่อนดาก็ท้อ อยู่ๆก็ฮึดสู้คะ

กิ๊ป

หลักสูตรของโรงเรียนอื่นเราไม่ทราบว่ากี่ระดับ เพราะเรามาเรียนที่สวิสก็เริ่มระดับ A2/1กับ VHS เลยคะ ก็ที่จะไปสมัครเรียนที่นี่ เราไปสอบวัดระดับก่อน ว่าจะได้เข้าไปเรียนในระดับใหน และผลที่เราได้ก็ให้ไปเริ่มเรียนระดับA2คะ
หลักสูตรของที่นี่หนังสือเรียนจะมี2ระดับย่อยคะ
-A0,A1/1, A1/2. คือ จบระดับ A1
-A2/1 , A2/2. คือ จบระดับ A2
-B1/1,B1/2. คือจบระดับ B1
-B2/1,B2/2. คือจบระดับ B2
-C1,C1+,C2 คือจบระดับC2ระดับสูงสุด
และถ้าลงเรียนแต่ละระดับ เป็นIntensiv ใช้เวลาแค่3เดือนก็จบในระดับที่เราได้ลงทะเบียนไว้คะ
แต่ถ้าเรียนอาทิตย์ละ2วันก็รวมแล้วใช้เวลา6เดือนถึงจะจบเล่มคะ
คือตอนนี้เราเรียนระดับA2/2 เรียนอาทิตย์ละ2วันช่วงเช้า ใช้เวลา3เดือน จบครึ่งเล่ม และอีกที่เหลือเราก็ลงเรียนอีก3เดือนก็จบเล่มA2/2 คะ

Da_beauty

เข้่ใจแล้วคะคุณกิ๊ป หลักสรูตแต่ละโรงเรียนไม่เหมือนกัน แล้วแต่เขาจะกำหนดบทเรียนไว้ยังไง เนื้อหาแนวไหน เน้นเรื่องอะไร สรุปแล้ว จยเอ2 เบ หรือ เซ ไม่หมายถึงว่าเราจบขั้นสูงสุด อยู่ที่ว่า เราเข้าใจภาษาเขาแค่ไหน นำมาใช้ได้ไหมกับชีวิตประจำวัน

ดาเองก็ประเมินผลตัวเองทุกๆคลอสที่ลงเรียน ไม่ได้แช่งกับใคร แข่งกับตัวเอง จุดไหนด้อยก็พยายามสุดๆ เพราะเข้าไปเรียนแล้ว ก็อยากทำเต็มที่ ขอบคุณมากคะคุณกิ๊ป ที่อธิบาย

orncm

สวัสดีค่ะ คุณดา คุณกิ๊บ
อรเรียนที่มิโกร A1.2-A2.3 ค่ะ แต่ตอนนี้เปลี่ยนที่เรียนบ้าง กำลังจะไปเรียนที่ alemania เริ่มอาทิตย์หน้านี่แหล่ะค่ะ หลักสูตรของ alemania เป็นหนังสือ Schritte คิดว่าน่าจะเหมือนกันกับที่เกอร์เธ่ เห็นเพื่อนที่อยู่เยอรมันเค้าก็เรียน Schritte ด้วย เราเริ่ม B1.1 ค่ะ เรียนทุกวัน   แต่ที่มิโกรไม่มีคลาสช่วงซัมเมอร์ เค้าหยุดตั้งสองเดือน เราเลยกลัวลืมเลยหาที่เรียนใหม่ซะเลย :) ไม่รู้เหมือนกันว่าเนื้อหาเค้าจะเน้นพูดหรือว่าเน้นแกรม่ม่า ต้องลองไปเรียนดู :)

กิ๊ป

สวัสดี คุณดาและคุณอร
ที่Volkshochschule สาขา Bern หนังสือที่สอนก็เป็น Schritte เหมือนกันคะ ของเราเริ่มเรียนตั้งแต่A2/1ก็ใช้ Schritte Plus Ausgabe Schweiz ถ้าเป็น B1/1ก็เป็น Schritte 5 น่าจะเหมือนกันเนาะ เนื้อหาในเล่มตั้งแต่เรียนมาเข้าใจง่ายมีรูปภาพอธิบายชัดเจนดีคะ  ;)