News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

น้อยใจ

Previous topic - Next topic

Da_beauty

เพื่อนๆรู้สึกยังไงคะ ที่มีคนบอกเราว่าเธอเก่งมาจากไหน จบที่ไหนมาถึงจะมาสอนภาษาให้กับฉัน

ดาไม่ได้เก่งนะคะ ยังมีอีกเยอะที่ต้องเรียนรู้อีกต่อไป ดาเพียงอยากจะแบ่งปัน ความรู้เท่าที่ดามีอยู่

ให้กับเพื่อนที่จะเริ่มเรียน ที่นี่ไม่ได้มีพื้นฐานมาจากเมืองไทยเลย ดารู้ว่ามันลำบากมากที่จะเริ่มต้น สำหรับที่นี่ เพราะครูเขาไม่อธิบายภาษาไทยให้กับเรา

อย่างน้อยอันดับแรกเราต้องรู้โครงสร้างของภาษาเขาก่อน ดาเรียนหลักสรูตของที่นี่ ความรู้สึกของดาคือเรียนได้ ถ้ามันไม่ไหวคือได้คะแนนตำ่กว่าเกณฑ์ ดาคงไม่เดินหน้าเรียนต่อหรอกคะ เพราะมันไม่ได้เรียนฟรี ดาจะขอบคุณมากถ้ามีคนบอกว่าจะสอนภาษาให้กับดา เพราะคนเขาเรียนมาก่อนเรา และเขาผ่านไปได้แล้ว เขาย่อมรู้ดีกว่าเรา

ทุกครั้งที่ดาเข้ามาเวปนี้ ดาเข้าไปอ่านกระทู้เก่าๆ ในห้องเรียนภาษา ที่มีคนโพสต็ไว้ ถึงจะเป้นข้อความสั้นๆ

ดาก้รุ้สึกถึงความมีน้ำใจของเขา ส่วนใหญ่แล้วคนที่เรียนดี เรียนเก่ง น้อยนักจะแป่งปันความรู้ให้กับคนอื่น เขาถือว่าเขาจ่ายมาแพงแล้ว

ดาก้เป็นอีกคนที่อยากเอาสิ่งที่เรียนมาบอกกับเพื่อนๆ อย่างน้อยดาก้เรียนจบก่อนแล้ว หมายถึงเอ1นะคะ และข้อผิดพลาดตรงไหนดาก็รู้หมดแล้ว
  ดารู้สึกน้อยใจกับคำพูดที่ได้ยิน น้อยใจจริงๆคะ ต้องขอโทษนะคะที่มาระบายที่นี่

ตุ้ม

อย่าน้อยใจค่ะ  คนไหนที่เขาไม่เห็นในความมีน้ำใจของเราที่จะแบ่งปันประสบการณ์และความรู้ให้  คนๆนั้นก็ไม่สมควรจะได้รับ  เปรียบเหมือนบัวที่อยู่ในโคลนตม  ความพยายามมานะอดทนเท่านั้นที่จะนำตัวเราไปสู่จุดหมายปลายทางแห่งความสำเร็จ  คุณ Pall ตั้งเวปนี้ไว้เพราะต้องการแบ่งปันประสบการณ์และความรู้ในการใช้ชีวิตที่นี่  เพราะทราบดีว่าสมัยเมื่อ 30-40 ปีก่อนนั้นพวกเราคนไทยต้องพึ่งตัวเองทั้งนั้น  ไม่มีเวปแนะนำเรื่องกฎหมายไม่มีเพื่อนคนไทย ไม่มีร้านชำอาหารไทย ฯลฯ

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

Da_beauty

Thank you very much, khun Tum that you understand me. before i read your message from web pha pall. I think you be a teacher for me. Many Thai peoples in web Pall really good teacher.

I got more things from here. I love web pha Pall, Sorry today I write Thai, now I maked holiday with husband in Itali.

No computer Thai for me.

Thank you for nam jai

ตุ้ม

เที่ยวอิตาลีให้สนุกค่ะ ที่เมืองไทยตอนนี้อากาศร้อนมาก  คนที่เมืองไทยเองยังบ่นเลยค่ะ  กลับมาจากเที่ยวแล้วอย่าลืมเรื่องเรียนนะคะ

Da_beauty

อ้าวคุณตุ้มอยู่ไทยหรอกหรือคะ พรุางนี้ดาไปเรียนคะ หยุดไป3วัน คิดว่าคงตามเพื้อนทัน เที่ยวที่ไหนก์ไม่สู้เมืองไทยหรอกคะ ทะเลอิตาลี น้ำดำปี๋คะ อาหารก็เลี่ยนสมชื้อคะ ดาคิดถึงเมืองไทยมาก ที่ทนอยู่สวิส ก็ด้วยความจำเป็นคะ คิดว่าคุณตุ้มคงเข้าใจ

ขอบคุณมากที่เข้ามาทักทายคะ

ตุ้ม

ตอนนี้กลับมาเที่ยวเมืองไทย 2 เดือนค่ะ คงไปๆมาๆจนกระทั่งทุกอย่างลงตัวพร้อมสำหรับการกลับมาอยู่เมืองไทยถาวรน่ะค่ะ  จากบ้านเกิดมาสี่สิบกว่าปีแล้ว  ถึงเวลาที่กลับมาพักผ่อนใช้ชีวิตบั้นปลายที่สงบตามหลักเศรษฐกิจพอเพียงของพ่อหลวงของเรา  เกรงใจเรื่องเนื้อที่ของเวปมากค่ะ  ถ้าอยากจะคุยก็คุยหลังจอได้นะคะ

Da_beauty

คุณตุ้ม เมลหาดาก็ได้นะคะ ดาก็เกรงใจเนื้อที่คุณป้าเหมือนกัน

ไม่ได้เจอตัวจริงคุยกันก็หายเหงาคะ

ดาไปเจอเพื่อนคนไทยเมื่อ2อาทิตย์ เจอกันโดยบังเอิญเขาพึ่ง ติดตามสามีมา ได้กินข้าวด้วยกันสองครั้งแล้ว เขาเช่าบ้านฟร์ามอยู่คะ บรรยากาศดีมาก

เขาบอกอยากเรียนภาษามาก แต่สงสารแฟน เพราะต้องช่วยเขาประหยัด เขาบอกเขาคงไม่มีโอกาสได้เรียนหรอก ดาเลยให้หนังสือบทเรียนต่างๆที่เรียนมา พร้อมแบบฝึกหัดให้กับเขาคะคุณตุ้ม

มันมีความสุขที่ได้ช่วยเหลือคน เขาก็มีความสุขที่เจอเพื่อนคนไทยอย่างดา ไม่ได้คิดกันเป็นเงินทอง แค่ได้กินส้มตำ แกงหน่อไม้ นึ้งปลา ด้วยกัน ก็มีความสุขแล้วคะ

ขอบคุณ คุณตุ้มเช่นกันนะคะ ที่พูดให้คนอื่นมีกำลังใจ คำพูดดีๆที่ออกจากใจ แล้วทำให้คนอื่นมีกำลังใจ นั่นแหละคือ พรอันประเสริฐ