News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

หาที่เรียน เอ2

Previous topic - Next topic

Da_beauty

สวัสดีคะเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน

ดากำลัเรียนเอ2อยู่คะ เรียนของมิโกร แต่ดาว่าราคามันก็แพงอยู่นะ เรียนอาทิตย์ละ3วัน วันละ2ชม

44ชม ดาจ่ายไป600ฟรัง แต่เขาแบ่งออกเป็น4คลอสนะคะ คือต้องจ่ายทั้งหมด2400ฟรังถึงจะจบเอ2 ดารู้สึกว่าดาได้รับจากทางโรงเรียนไม่มากเท่าไหร่ ที่ทำข้อสอบได้ และทำความเข้าใจกับประโยคต่างๆ ดาค้นคว้าด้วยตัวเองมากกว่า

จากเวปคุฯป้าบ้าง จากหนังสือบ้าง มันเหนื่อยมีความรู้สึกว่า ค่าเรียนมันก็แพงแต่ทำไมเราถึงได้รับจากโรงเรียนน้อยจัง

เพื่อนๆท่านใดมีทีเรียนที่ระบบการสอนเขาดีเข้าใจง่ายช่วยแนะนำด้วยคะ่ ดาอยู่เขตลูเซิน ราคาเท่ากันก็สู้ไหวอยู่ถ้าระบบการสอนเขาโอเค

ทีดาเรียนอยู่ตอนนี้ เขาไม่แยกห้องคะ เรียนปนกันคนที่ไม่เข้าใจครูต้องคอยไปสอนคนนั้นอยู่เป้นวันสองวัน ทำให้ล่าช้ามาก แทนที่จะจบตามที่เวลากำหนด ต้องเลื่อนเวลาออกไปอีก และจ่ายเงินเพิ่มอีก

เพื่อนบางคนที่เรียนด้วยกัน ก็ทยอยไปเรียนที่อื่นบ้างแล้ว เพราะเขาขี้เกียจรอ

ดาก็มองๆหาที่เรียนใหม่อยู่คะ่ อ้อที่มิโกรถ้านักเรียนไม่ถึง7คนขึ้นไปเขาไม่สอนคะ แต่ละห้องนะคะ

เพื่อนๆท่านใดหาเพื่อนร่วมเรียนอยู่ชวนด้วยนะคะ

ดา

กิ๊ป

ไม่ลองเรียนที่Volkshochschule ละค่ะราคาโอเคกลางๆๆไม่ถูกไม่แพง
ตอนนี้ก็ลงเรียนเป็นครั้งที่3แล้วค่ะ
ครั้งแรกเรียน A2/1-1เรียนวันอังคารกับพฤหัส 08.20-9:50น 20ครั้ง 360 CHF.
ครั้งที่สองเรียนA2/1-2 เรียนเวลาเดิมกับครูคนเดิม ทั้งหมด22ครั้ง390CHF.เรียนจบเล่ม A2/1แล้วค่ะ
ครั้งที่สามจะเริ่มเรียนเล่มใหม่คือ A2/2เรียนเวลาเดิมกับครูคนเดิม ทั้งหมดก็20ครั้ง 360CHF.เรียนที่Bernค่ะ

Da_beauty

ขอบคุรมากคุณ กิ๊ป มีเวปไหมคะ ดาจะให้แฟนสอบถามรายละเอียดดูคะ

ดาไม่ค่อยเข้าใจหรอกว่าเขาแบ่งการสอนออกเป้นกี่ครั้ง แต่ที่เข้าใจคือจ่ายเงิน4ครั้งที่ดาเรียนนะคะ บางทีการสอนล่าช้า หมดชมก่อนก็ไม่สอนเราให้จบเล่มนะคะ

ขอบคุณมากคะ ที่แนะนำ พรุ่งนี้ดาต้องไปโรงเรียน ขึ้นเอ2แล้ว แต่ครูยังเอาเอ1มาสอนอีก เพราะครั้งก่อนสอนไม่จบ เพื่อนบางคนยังไม่เข้าใจ สรุปว่าจ่ายเงินราคาเอ2 แต่เอาเอ1มาสอนปนกันอีก 

คือราคาไม่เท่ากันะคะ แพงไปตามระดับ ดาคงต้องดูที่ใหม่แล้วคะ ราคาที่คุณกิ๊ปว่าก้น่าสนใจคะ ไม่ไกลจากบ้านดาเท่าไหร่

กิ๊ป

ไม่แน่ใจว่าที่นี่หรือเปล่า
http://www.up-vhs.ch/index.php?id=382
ลองโทรไปสอบถามดูว่ามีเปิดสอนDeutsch als Fremdsprache หรือเปล่า
หรือไม่ก็อีกที่ก็ของ
http://www.alemania.ch/de/auf_einen_blick.html

Da_beauty

ดากำลังเปรียบเทียบราคาดู
คุณกิ๊ปคะ20ครั้งของคุณกิ๊ป/40ชม/360ฟรังใช่ไหมคะ ของดา22วัน/44ชม/600ฟรัง ค่าหนังสืออีก50ฟรัง