วิ่งราวทรัพย์ ในกรุงเทพ

Previous topic - Next topic

Da_beauty

มีเรื่องมาเตือนเพื่อน เพื่อนคะ่

เราถูกกระชากกระเป๋าที่กรุงเทพ แถวเพชรบุรี อโศก มันได้ไปหมดทั้งกระเป๋า มีทั้งเงินสด เอกสารสำคัญ รวมทั้งพลาสด้วยคะ่ เหตุเกิดขณะที่เรากับสามีกำลังเดินกลับที่พัก เวลา สองทุ่มกว่า วันที5ธันวา วันพ่อพอดี

มันซ้อนมอไซด้สามคน ขับสวนเรามาตามฟุตบาธ เราไม่ได้เอะใจ พอมันขับมาชิดเราคนซ้อนสองคนก็กระชากกระเป๋าเราอย่างแรง

จนเราเสียหลักล้มทั้งยืน และไถลไปตามถนน เราบาดเจ็บ ที่แขน หัวไหล่ เข่า เป็นแผลลึก  เราไปแจ้งความ เพราะห่วงเอกสาร

สรุปเราต้องทำเอกสารใหม่ทั้งหมด ต้องซื้อตั๋วเครื่องบินใหม่ เพราะเอกสารเสร็จไม่ทัน เราได้ใบพำนักบีแล้ว5ปี และวีซ่าที่พลาสจะหมดเดือนมีนาปีนี้

เพื่อนๆเคย มีประสบการณ์เอกสาร หายไหม เขาออกวีซ่าให้เราใหม่ไหม และรอนานหรือเปล่า เราทำพลาสใหม่และไปยื่นสถานทูตแล้ว พร้อมกับใบแจ้งความ

เจ้าหน้าที่บอกยังให้คำตอบไม่ได้ว่าเขาจะให้วีซ่าคุณหรือเปล่า  เราเป็นกังวลมาก เพราะสามีซื้อตั๋วใหม่ เดินทาง23มกราคะ่ สงสารสามีมาก เหตุการณ์เกิดขึ้นต่อหน้าเขา เขาเจ็บปวดมากกับการกระทำของคนไทยในครั้งนี้

เราก็ขอเตือนเพื่อนๆ ให้เรื่องของเรา เป็นตัวอย่าง เก็บของมีค่า ไว้ที่ห้องพัก ไม่สะพายกระเป๋าข้างเดียว เงินก็เอาติดตัวเล้กน้อย ใส่กระเป๋ากางเกงก็ได้ เวลาออกมาเดินข้างนอก  ตำรวจบอกมันจะเลือกเหยื่อที่เป็นต่างชาติ

พอกลับประเทศไปแล้ว ตำรวจจับคนร้ายได้ ก็ไม่มีเจ้าทุกข์ มาชี้ตัว ศาลก็ปล่อยตัวพวกมัน มันก็ได้ใจกลับมาก่อเหตุอีกคะ เพื่อนๆคนไหนที่เล่นเฟส บอกต่อๆกันด้วยคะ

เขตสีลม ปทุมวัน เพชรบุรี อโศกอันตรายมากคะ

ดา บิวตี้

Da_beauty

เรากลับสวิสไม่ทันตามกำหนด เขาจะปรับเราไหมคะ เขาให้เราออกข้างนอกไม่เกินสองเดือนใช่ไหมคะ

เราไม่เข้าใจ กฎระเบียบเขาคะ

ดา

orncm

เคยถาม immigration เขตลูเซิร์นเค้าบอกว่ากลับไทยได้สามเดือน เกินจากนี้ต้องแจ้งทาง immigration ค่ะ เคยเห็นกระทู้ของคุณดาว่าอยู่เขตลูเซิร์น เหมือนกัน น่าจะระยะเวลาเท่ากัน เสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้นนะคะ :-[ยังไงคุณดาคงต้องติดต่อกับสถานทูตสวิสก่อนค่ะ เอาใจช่วยขอให้เรื่องราวผ่านพ้นไปด้วยดีนะคะ
อร

Da_beauty

เดินทางเข้ามาสวิสแล้วคะ ไปยื่นเรื่องขอวีซ่าใหม่ เอาไปแจ้งความที่แปลเป์นภาษาอังกฤษแนบไปด้วย เจ้าหน้าที่บอกยังให้คำตอบไม่ได้ ว่าเขาจะออกวีซ่าให้วันไหน

เขาขอเบอร์ติดต่อไว้ จะโทรบอกถ้าได้วีซ่า ผ่านไปวันเดียวคะ เจ้าหน้าที่ก็โทรมาบอกว่า ให้ไปรับพลาสได้ เขาอนุมัติวีซ่าแล้ว

แต่วันที่เดินทางเราต้องนำใบแจ้งความที่เป็นภาษาอังกฤษติดตัวตลอดนะคะ เพราะตำรวจตมจะถามคะ เพราะตอนเราเข้ามาในไทยเราถีอพลาสเดิม แล้วเรามาเปลี่ยนพลาสใหม่ และไม่มีใบพำนักบีโชว์เขาคะ

ก็เอาประสบการณ์มาแชร์คะ เผื่อเพื่อนๆบางคน เอกสารหาย จะต้องทำยังไง ขั้นตอนแรกก็คือแจ้งความกับตำรวจก่อนคะ และเอาไปแจ้งความนั้นไปทำพลาสใหม่ และนำมายื่นที่สถานทูตอีกทีนึงคะ ใบแจ้งความแปลเป็นอังกฤษก็ได้คะ

พอมาถึงสวิสก็ติดต่อทำใบพำนักบีใหม่ และนำใบแจ้งความแนบไปด้วยนะคะ อ้อ่าขอวีซ่าใหม่ไม่ได้เสียค่าธรรมเนียมคะ แต่ค่าใบพำนักบีไม่ทราบว่าจะต้องจ่ายอีกหรือเปล่า เพราะอันเดิมจ่ายไปแล้วคะ

แฟนพึ่งส่งเรื่องไปที่ลูเซินวันนี้คะ ที่จริงแฟนโทรแจ้งก่อนที่เราจะเดินทางมาถึงแล้ว เขารับเรื่องไว้แล้ว

อ้อ บอกข่าวดีอีกเรื่องคะ เพื่อนๆที่บ้านอยู่ต่างจังหวัด มารับพลาสไม่ได้ หรือเหนื่อยกับการเดินทาง ลองติดต่อพี่สาวคนที่ตรวจกระเป๋าเรา ก่อนจะเข้าไปในสถานทูตนะคะ ที่ตัวเล็กๆเหมือนทอมนะคะ

เขามีญาติบริการ กระซิบถามแกเบาๆนะคะ แกคงไม่อยากให้เจ้าหน้าที่ทราบ เราใช้บริการแล้ว เขาคิด500บาทเองพร้อมส่งด่วนให้ด้วย ไว้ใจได้คะ

ถ้าเราเดินทางมารับเองก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายเป็นพันกว่าบาท และเหนื่อยด้วย

เอาความสะดวกมาบอกกันคะ
    ดา บิวตี้